




MKOA WA MBEYA UNAJIVUNIA WILAYA YA 
CHUNYA; MATUMIZI MAZURI YA MAPATO YA 

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya Mhe. 
Juma Zuberi Homera amesema 
Mkoa wa Mbeya unajivunia Hal-
mashauri ya wilaya ya Chunya 
katika matumizi mazuri ya Mapato 
ya Ndani Jambo linalopelekea Hal-
mashauri hiyo kutekeleza miradi 
mikubwa, mizuri na yenye lengo 
la kuwasogezea huduma wananchi 
wake na kwakufanya hivyo Chunya 
wanakuwa wametafsiri vyema len-
go na nia thabiti ya Rais wa Jamhu-
ri ya Muungano wa Tanzania Mhe 
Dkt Samia Suluhu Hassani.
Mhe Homera alitoa kauli hiyo 
mapema Septemba 9, 2024 wakati 
wa Hafla ya utiaji saini Mkataba wa 
Ujenzi wa Stendi Mpya ya Mabasi 
wilayani Chunya ambayo inataraji 

kujengwa kijiji cha Sinjilili ndani ya 
kata ya Itewe
“Tunajivunia Wilaya ya Chunya 
kwa ukusanyaji wa mapato ya ndani 
na matumizi sahihi ya mapato hayo 
kwani mmejenga miradi mbalim-
bali ya maendeleo kwa kutumia 
mapato ya ndani ya Halmashauri.” 
alisema Homera.
Aidha, Homera aliwataka wananchi 
wa wilaya ya Chunya kuendelea ku-
inga mkono Serikali iliyoka mada-
rakani ili ujenzi wa Miundombinu 
mbalimbali inayoendelea kujengwa 
Chunya iendelee na ikamilike kwa 
wakati jambo ambalo litaendelea 
kuipa heshima Chuna na Mkoa 
kwa ujumla
Naye Mkuu wa wilaya ya Chunya 
Mhe. Mbaraka Alhaji  Batenga 
amemhakikishia mkuu wa Mkoa 

wa Mbeya  kwamba watasimamia 
ujenzi wa stendi hiyo  ya mabasi 
inayotarajiwa kuanza kujengwa 
mapema mwezi septemba ili ku-
hakikisha inakamilika kwa wakati 
uliokusudiwa na kwa viwango ili 
wananchi wa wilaya ya Chunya 
waanze kunufaika na Stendi hiyo 
mapema.
Aidha , Mhe. Batenga amesema 
Wilaya ya Chunya ni Wilaya ya 
madude (majengo) na wananchi 
wake wamekuwa   wakijituma na 
kuchangia shughuli mbalimbali za 
Maendeleo ili kuungana na Seri-
kali kuhakikisha wananchi wake 
wakiwepo wananchi wa wilaya ya 
Chunya wanapata Mendeleo.
Mwenyekiti wa Halmashauri ya 
wilaya ya Chunya, Mhe. Bosco 
Mwanginde wakati akitoa salamu 

NDANI



za wananchi kwa Mkuu wa mkoa 
amesema yeye na baraza la Mad-
iwani kwa kushirikiana na wata-
alam  wa Halmashauri ya wilaya 
ya Chunya watahakikisha wanasi-
mamia ujenzi huo kwa weledi na 
kuhakikisha muda waliokubaliana 
na mkandarasi kukamilisha ujenzi 
unazingatiwa na mradi unakami-
lika kwa viwango vilivopo kwenye 
mkataba.
Awali akitoa taarifa ya ujenzi wa 
stendi hiyo ya mabasi, Mkurugen-
zi Mtendaji wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Chunya ndugu Tamimu 
Kambona amesema ujenzi wa Sten-
di ya Mabasi Chunya ni utekelezaji 
wa Maagizo ya Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania alipo-
fanya ziara yake Chunya mwaka 
2022, na ameongeza kuwa mradi 
huo utagharimu kiasi cha Bilion 
3.1 ambazo ni mapato ya ndani ya 
Halmashauri.
 

“Stendi hii ni maagizo ya 
Mheshimiwa Rais alipokuja 
Chunya mwaka 2022, aliagiza 
Halmashauri ijenge stendi kupi-
tia mapato yake ya ndani na sisi 
tumanza kutekeleza agizo hilo na 
utekelezaji wake utachukua miezi 
tisa” alisema Kambona.
Hafla ya kusaini Mkataba wa 
ujenzi wa Stend mpya ya Maba-
si Chunya imefanyika tarehe 
9/9/2024 katika viwanja ambapo 
stendi hiyo inajengwa na mkan-
darasi mzawa ambaye ni AMJ 
Global Mult Constractors Com-
pany na itajengwa kwa fedha za 
mapato ya ndani ya Halmashauri 
ya Wilaya ya Chunya.



 RC CHONGOLO, MAONESHO YA NANENANE NI KWAAJILI YA KUJIFUNZA

Mkuu wa mkoa wa songwe 
Mhe. Daniel Chongolo  amese-
ma kuwa lengo la kutembelea 
Maonesho ya nanenane ni 
pamoja na kujionea na kujif-
unza namna ambavyo techno-
lojia  inafanyakazi katika sekta 
ya kilimo na mifugo  na ku-
weza kuleta tija kwa wakulima 
na wafugaji katika uzalishaji 
kwajili ya kukuza uchumi wa 
mtu mmoja mmoja na Taifa 
kwa ujumla.
 Mhe. Chongolo ameyasema 
hayo alipotembelea banda la 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Chunya kwaajili ya kujione na 
kujifunza mambo mbalimbali 
yanayopatikana katika ban-
da hilo kwenye maonesho ya 

nanenene Nyanda za juu kusini ka-
tika viwanja vya John Mwakangale 
Mkoa wa Mbeya.
“Kwenye maonyesho haya sisi 
tunapita kwanza kujifunza lakini 
pia kujionea namna ambavyo tech-
nologia iliyoboreshwa inavyoende-
lea kufanya kazi kwenye maeneo ya 
kilimo , uvuvi na ufugaji kwaajili 
ya kuongeza tija kwa wananchi”al-
iseme Chongolo
Aidha Mhe .Chongolo ametembe-
lea kujifunza  na kujionea bidhaa za 
kilimo ikiwa ni pamoja na mbegu 
za mazao mbalimbali, mazao ya 
misitu ikiwemo asali, masalia ya 
wanyama pori  kama vile ngozi ya 
mamba, fuvu la kichwa cha tembo, 
viatu vya ngozi pamoja na makundi 
mbambali ya vyakula pamoja na 
vichangamshi kwaajili ya watoto na 

mambo mengine mengi.
Mkuu wa mkoa wa Songwe am-
etembelea mabanda mbalimbali 
katika maonyesho ya nanenane 
nyanda za juu kusini  ikiwa ni siku 
ya sita (6) tangu maonyesho hayo 
yalipoanza tarehe 1 Agosti yanayo-
taraji kuhitimishwa tarehe 8 Agosti 
mwaka huu. 



WAKUU WA IDARA NA VITENGO WAHIMIZWA KUTIMIZA AHADI ZAO 
KUCHANGIA UJENZI WA UWANJA

Mkurugenzi mtendaji wa 
Halmashauri ya wilaya ya 
Chunya ameongoza kikao cha 
wakuu wa Idara na Vitengo 
wa Halmashauri ya wilaya ya 
Chunya kufanya kikao hicho 
kwenye uwanja ambao un-
aendelea kujengwa ikiwa ni 
kuwahimiza kutimiza ahadi 
zao walizo ahidi wakati wa 
Harambee ya kuchangia ujenzi 
huo iliyoongozwa na Mkuu wa 
Mkoa wa Mbeya ili lengo la 
Serikali ya kukamilisha ujenzi 
wa uwanja huo limitime mwa-
ka huu wa fedha 2024/2025
Kikao hicho kilichofanyika 
leo  tarehe 01/07/2024 kwenye 
uwanja wa Michezo unaojeng-
wa wa Halmashauri ya wilaya 

ya Chunya ili kuanza Mwaka mpya 
kwa kasi na kuonesha dhamira 
ya Serikali kukamilisha ujenzi wa 
uwanja huo mapema ili wanan-
chi wa wilaya ya Chunya na watu 
wengine kutoka nje ya wilaya ya 
Chunya waanze kuja kupata buru-
dani mbalimbali kupitia kukamilika 
uwanja huo
Kupitia kikao hicho wajumbe 
wamekubaliana kuundwa kwa 
kamati ya kukusanya micho itawat-
akiwa kupita kila kata ili kuhimiza 
wananchi wa Chunya kushiriki 
kuchangia uwanja wao jambo am-
balo litaharakisha kukamilisha kazi 
ya ujenzi wa uwanaj huo ili wana-
nchi wa Halmashauri ya wilaya ya 
Chunya waanze kupata burudani 
mbalimbali kupia uwepo wa uwan-
ja huo huku fursa mbalimbali za 
kiuchumi zikiendelea kufunguka 

kupitia uwepo wa uwanja huo
Ikumbwe Halmashauri ya wilaya 
ya Chunya inajenga uwanja wa 
Michezo unaojumuisha viwanja 
vya michezo mbalimbali, Ujenzi wa 
uwanja huo uko hatua mbalimbali 
huku jingo la kubadirishia nguo 
likiwa Zaidi ya asilimia 85, ukuta 
umekamilika kwa asilimia 60, eneo 
la kuchezea liko karibu asilimia 40 
na kazi inaendelea
Aidha ikumbukwe pia Timu ya 
KenGold kutoka wilaya ya Chunya 
imefanikiwa kupanda Daraja hivyo 
msimu wa 2025/2024 itacheza ligi 
kuu, na ni matumaini ya Serikali 
kukamilika kwa uwanja huu uta-
ongeza hamasa kwa vijana kuona 
fursa kwenye michezo lakini wana-
nchi wa wilaya ya Chunya kupata 
fursa mbalimbali za kiuchumi 



Naye Bi Delister Hyera 
Mkuu wa kitengo cha TEHE-
MA kutoka Kampuni ya un-
unuzi wa Tumbaku ya PREMI-
UM amesema Kampuni yake 
itagharimia masomo ya Shule 
ya Upili (A’ Level) wanafunzi 
wawili watakaofanya vizuri 
masomo yao kwa kupata da-
raja la kwanza katika mtihani 
wao wa kidato cha nne mwaka 
2024. 
“Si mmeniahidi mtafaulu vizu-
ri? Sasa na mimi natoa zawadi 
kwa kaka mmoja na dada 
mmoja atakayepata daraja la 
kwanza (Division one) tutalip-

ia ada kwa kidato cha tano na kida-
to cha sita lakini na mimi nitakuwa 
na zawadi yangu binafsi kwa mdada 
atakayefanya vizuri, nitamshonea 
sare za Shule (uniform) kokote ana-
takokwenda kusoma masomo yake 
ya ‘A level’ niwaombe mtunze ahadi 
hizo” Amesema Bi Hyera
Awali akiwasilisha mada yake 
Afisa tarafa wa Tarafa ya Kipem-
bawe ndugu Kassim Kirondomara 
amesema namna pekee ya kubadiri 
ugumu wa Maisha wanaokabiliana 
nao wazazi wa wanafunzi walioko 
Shuleni hasa wale wa Kidato cha 
nne 2024 ni kusoma kwa bidii ili 
wafaulu mtihani waon hatimaye 
waendelee na masomo ya Juuu.
 “Matokeo yenu ya mwaka jana 

yalikuwa sio ya kuridhisha kabisaa 
kwani zaidi ya asilimi 80 ya wa-
nafunzi walimefeli, na matokeo 
yenu ya mtihani uliofanyika mwezi 
mei hayaakisi malengo ya wilaya 
yetu na mkoa wetu na hata upande 
wenu hayawapeleki kokote ambapo 
wanafunzi zaidi ya mia moja wame-
pata daraja la nne na daraja sifuli 
huku wanafunzi watatu tu wakiwa 
wamepata daraja la tatu, hakuna 
daraja la pili na hakuna daraja la 
kwanza, Nimeumia sana.” Alisema 
Kirondomara
Aidha Kirondomara alimekumbu-
sha wanafunzi juu ya Shughuli kuu 
ya uzalishaji mali inayofanywa na 
wazazi wa wanafunzi wengi Tarafa 

KAMPUNI YA PREMIUM KUFADHILI WATAKAOPATA DARAJA LA KWANZA
 KIDATO CHA NNE 2024 KIPEMBAWE



ya Kipembawe kwamba ni kili-
mo cha Tumbaku kwa kusisitiza 
ugumu wa kazi hiyo amewataka 
wanafunzi kuongeza bidii sana 
katika maandalizi ya mitihani yao 
ili baadaye waweze kuzikomboa 
familia zao.
“Nimeambiwa hapa kwamba 
mmemaliza mada zote katika 
masomo yote, na nimeambiwa 
mmefanya mtihani wa Kanda 
matokeo yake yataletwa hivi kari-
buni, nitafurahi kuona matokeo 
yanabadirika ukilinganisha na yale 
ya awali na tuanze kuondoa ziro 
kwani wewe unayepata ziro maana 
yake unafanana na mtu ambaye 
hajasoma kabisa. Niwakumbushe 
Wazazi wenu wanafanya kazi 
Ngumu sana ili kuhakikisha wewe 
unasoma na unafikia malengo 
yako na wewe ndiye unatarajiwa 
kubadirisha maisha magumu ya 
familia yako nyumbani na nam-
na sahihi ya kufanikisha hilo ni 
kufaulu mitihani yako ili uende 

hatua nyingine za kielimu” aliende-
lea kuongeza Kirondomara
Baada ya mawasilisho mbalimbali 
kutamatika wanafunzi wakion-
gozwa na Afisa Tarafa wa tarafa 
ya Kipembawe wamekula kiapo 
ya kuhakikisha wanapata daraja 
la kwanza, daraja la pili na daraja 
la tatu, huku kipo hicho kikieleza 
hakuna mwanafunzi atakayepata 
daraja la nne na daraja sifuri
“Sisi wanafunzi wa Kidato cha 
Nnne (wakitaja Shule zao) tunaahi-
di ya kwamba hatupata daraja Sifuli 
wala daraja la nne, mtu atakaye 
feli atapata daraja la tatu, wengine 
tuliobaki tutapata daraja la pili na 
daraja la kwanza. Tunaahidi kwako 
afisa tarafa na viongozi meza kuu 
wote. Na tuaahidi kwa wazazi wetu 
walioko Nyumbani kwamba tuna-
pata daraja la kwanza mpaka daraja 
la tatu ili tuweze kuenda kidato cha 
tano. EEE Mwenyeezi MUNGU 

tusaidie”
Afisa tarafa wa tarafa ya Kipem-
bawe Ndugu Kassim Kirondomara 
yuko kwenye ziara ya kuhamasisha 
wanafunzi kusoma kwa bidii ili 
kufika hatma njema ya Maisha yao 
ili hapo baadaye waweze kukom-
boa familia zao kutoka katika hali 
duni. Katika Ziara hiyo amekuwa 
akiongozana na wadau mbalimbali 
wakiwepo Kampuni za ununuzi wa 
Tumbaku, viongozi wa Serikali na 
wadau wengine



CHUNYA YAENDELEA KUTAFUTA MWAROBAINI WA KULINDA WANYAMAPORI, 
VIUMBE HAI NA KUZUIA UHARIBIFU WA MAZINGIRA

Shirika la TDFT chini ya 
mradi wa USAID Tuhifadhi Ma-
liasili kwa ufadhiri wa watu wa 
Marekani wamefanikisha mafun-
zo kwa vitendo kwa wanafunzi 
sitini (60) wa Shule za Msingi na 
Sekondari zenye kutoka tarafa 
ya Kipembawe wilayani Chun-
ya zenye Klabu za Uhifadhi wa 
wanyama pori, viumbe hai na 
utunzaji wa mazingira kwa ujum-
la (TAWA MALIAHAI KLABU) 
kwenda kujifunza uhifadhi wa 
wanyamapori, viumbe hai na 
utunzaji wa Mazingira katika 
hifadhi ya Taifa ya Ruaha.

Akifafanua kuhusu ziara hiyo 
meneja wa mradi Ndugu Samson 
Ipyana Mwakihaba amesema len-
go la ziara hiyo ni kuwafundisha 
kwa vitendo wanafunzi wanacha-
ma wa klabu za uhifadhi wanya-
ma pori, viumbe hai na utunzaji 
wa Mazingira kwa ujumla ili 

kwanza kuthibitisha walichojifunza 
kwa nadharia lakini pia kuongeza 
uelewa juu ya uhifadhi, na baa-
daye kuandaa mabalozi sahihi na 
wenye uelewa sahihi wa uhifadhi 
wa wanyama pori, viumbe hai na 
utunzaji wa mazingira kwa ujumla 
wake

“Tuko kwenye ziara kwa lengo la 
kuongeza elimu kwa vitendo juu ya 
Uhifadhi wanyapori, viumbe hai na 
mazingira kwa ujumla huku Lengo 
likiwa ni kuandaa mabalozi wazuri 
wa uhifadhi wa wanyama pori, vi-
umbe hai na  utunzaji wa Mazingira 
kwa ujumla na bila shaka watakuwa 
walimu wazuri kwa watu wengine 
hususani jamii inayowazunguka 
hivyo lengo la kuongeza Elimu juu 
ya uhifadhi wa wanyamapori, vi-
umbe hai na utunzaji wa mazingira 
litakuwa limefanikiwa” Amesema 
Mwakihaba
“Tuko kwenye ziara kwa lengo la 
kuongeza elimu kwa vitendo juu ya 
Uhifadhi wanyapori, viumbe hai na 

mazingira kwa ujumla huku Lengo 
likiwa ni kuandaa mabalozi wazuri 
wa uhifadhi wa wanyama pori, vi-
umbe hai na  utunzaji wa Mazingira 
kwa ujumla na bila shaka watakuwa 
walimu wazuri kwa watu wengine 
hususani jamii inayowazunguka 
hivyo lengo la kuongeza Elimu juu 
ya uhifadhi wa wanyamapori, vi-
umbe hai na utunzaji wa mazingira 
litakuwa limefanikiwa” Amesema 
Mwakihaba
“Tuko kwenye ziara kwa lengo la 
kuongeza elimu kwa vitendo juu ya 
Uhifadhi wanyapori, viumbe hai na 
mazingira kwa ujumla huku Lengo 
likiwa ni kuandaa mabalozi wazuri 
wa uhifadhi wa wanyama pori, vi-
umbe hai na  utunzaji wa Mazingira 
kwa ujumla na bila shaka watakuwa 
walimu wazuri kwa watu wengine 
hususani jamii inayowazunguka 
hivyo lengo la kuongeza Elimu juu 
ya uhifadhi wa wanyamapori, vi-
umbe hai na utunzaji wa mazingira 
litakuwa limefanikiwa” Amesema 
Mwakihaba



CHUNYA YAJIPANGA KULIPA STAHIKI ZA WATUMISHI KWA WAKATI 

Mbunge wa Jimbo la 
Lupa Mhe Masache Njeru 
Kasaka amewata viongozi wa 
Halmashauri kuhakikisha 
wanatumia vizuri vifungu 
vinavyotakiwa kulipa stahi-
ki mbalimbali za watumishi 
kuepuka kuisha au kubasti kwa 
vifungu hivyo jambo linalo-
pelekea Halmashauri kushind-
wa kuwalipa watumishi wake 
wanapohitaji kulipwa jambo 
linaloongeza madeni kwa Hal-
mashauri.
Ametoa kauli hiyo mapema 

Aidha Mwakihaba pamoja na 
kuishukuru Serikali ya Marekani 
kufadhiri mradi huo uliopelekea 
wanafunzi kupata ziara ya mafunzo 
kwa vitendo, pia ametaja Shue zili-
zonufaika na ziara hiyo ya mafunzo 
Shule ya Sekondari Mtanila (wana-
funzi 10), Shule ya Msingi Matwiga 
(Wanfaunzi 10) Shule ya Msingi 
Mafyeko (wanafunzi 10), Shue ya 
Msingi Bitimanyanga (wanafuzni 
10), Shule ya Msingi Kambikatoto 

jiografia ya nchi yao hivyo ku-
endelea kukuza uzalendo ndani 
ya mioyo yao lakini inaongeza 
hamasa kwanza kwa washiriki 
wa safari na baadaye wanafun-
zi wengine nao watahamasika 
kushiriki kwenye uhifadhi wa 
mazingira wakijua iko siku nao 
wataenda kujifunza maeneo 
mengine mbali na nyumbani 
kwao

 na Shule ya Msingi Sipa (wa-
nafunzi 10) hivyo kukamilisha 
idadi ya wanafunzi 60. Walimu 
wane kutoka Sipa, Matwi-
ga, Bitimnyanga na Mtanila 
waliungana ili kuwasimamia 
wanafunzi hao
Afisa kutoka idara ya Maende-
leo ya Jamii wilaya ya Chunya 
ambaye alikuwa mmojawapo 
katika Safari hiyo Bi Jennifer  
Oscar amesema safari ina-
faida kubwa kwa Halmashauri 
ya wilaya ya Chunya kwani 
pamoja na kuongeza uelewa 
wa washiriki katika mambo 
ya uhifadhi na utunzaji wa 
mazingira amesema wanafunzi 
wamepata burudani, wame-
ongeza kuifahamu jiografia 
ya nchi yao hivyo kuendelea 
kukuza uzalendo ndani ya 
mioyo yao lakini inaongeza 
hamasa kwanza kwa washiriki 
wa safari na baadaye wanafun-
zi wengine nao watahamasika 
kushiriki kwenye uhifadhi 



tarehe 27/8/2024 wakati akitoa 
salamu  kwenye kikao cha Baraza 
la Madiwani liloketi kujadili na 
kupitisha hesabu za mwisho wa 
mwaka 2023/2024 za Halmashauri 
ya wilaya ya Chunya kilichoketi 
kwenye ukumbi wa Mikutano wa 
Halmashauri uliopo jingo jipya la 
utawala.
“Tunatakiwa kujipanga kuona vi-
pengele vyakulipa madeni havibust 
na kuweza kulipa malipo mbalim-
bali” alisema Kasaka.
Aidha Mhe. Kasaka aliongeza 
kuwa mambo mazuri yanayotokea 
ndani ya Halmashauri ya wilaya 
ya Chunya ni utekelezaji mzuri 
wa ilani ya Chama cha Mapinduzi 
huku akisema usimamizi mzuri 
wa Mwenyekiti wa Halmashauri  
pamoja na ushirikiano uliopo baina 
ya waheshimiwa Madiwani na 
Wataalam.
Pia Mhe Masae aliungana na kama-
ti ya kudumu ya Bunge ya Hesabu 
za Serikali za mitaa (LAAC) kui-
pongeza Halmashauri ya Wilaya ya 
Chunya kwa maendeleo makubwa 
yaliyopo kwenye Wilaya hiyo. 
“Mwanzoni wa mwezi Agosti, 
LAAC ilifanya kikao chake, pamoja 
na mambo mengine imeipongeza 
Halmashauri ya Wilaya ya Chunya 
kwa kufanya vizuri kwenye ukusan-
ya wa mapato na matumizi ya fedha 
za mapato hayo” alisema Kasaka.
Baraza la kujadili na kupitisha hesa-
bu za mwisho za mwaka 2023/2024 
za Halmashauri limehudhuriwa na 
Mkuu wa Wilaya, Mbunge, Wa-
heshimiwa Madiwani, Wataalam 
mbalimbali kutoka Halmashaui 
,Wakuu wa Taasisi na Waandishi 
wa Habari.

DC BATENGA, WALIOVAMIA ENEO LA MRADI WA 
KILIMO CHA SOYA KIJIJI CHA MASIANO CHUNYA 

WAONDOKE

DC Batenga amewataka 
wananchi wa kijiji cha Masia-
no kuheshimu mpango bora 
wa matumizi ya ardhi ambao 
umepitishwa na wananchi hao 
kupitia mikutano yao ya kijiji 
ili kuondoa migogoro ya ardhi 
pamoja na kuwataka wanan-
chi hao kuisha kwenye eneo 
moja ili Serikali iweze kuleta 
huduma na maendeleo kwenye 
makazi yao.
Mkuu wa Wilaya ya Chunya, 
Mheshimiwa Mubarak Alhaji 
Batenga amewataka wananchi 
wa kijiji cha Masiano wilayani 
Chunya waliovamia eneo 
la mradi la kilimo cha Soya 
kuondoka kwenye eneo hilo 
mara moja ili kupisha ute-
kelezaji wa mradi wa kilimo 
cha zao la Soya utakaote-
kelezwa na serikali hivi punde 
kupitia udhamini wa benki ya 
dunia.
Akizungumza katika mkutano 
wa hadhara kijiji cha Masiano, 
Septemba 19, 2024, Mheshimi-

wa Batenga amesema wananchi 
wote waliovamia eneo la mradi wa 
kilimo cha  Soya katika kijiji cha 
Masiano kilichopo Wilayani Chun-
ya kuondoka .
“Waliovamia eneo la mradi wana-
paswa kuondoka na Serikali itawa-
pa kila kaya heka 50 pamoja na hati 
miliki katika eneo lililopo msitu 
wa kijiji ili kupisha utekelezaji wa 
mradi huu mkubwa wa kilimo cha 
Soya”, amesema Batenga.
Mhe. Batenga aliongeza kuwa, wa-
nanchi wa Masiaono na Mapogolo 
ndio wanufaika wa kwanza mara 
baada ya mradi wa kilimo cha Soya 
kuanza kutekelezwa huku akiwata-
ka vijana kujipanga vyema kushiriki 
kwenye mradi huo ili kujiongezea 
kipato na kujikwamua kiuchumi.
Katika hatua nyingine, Mhe. Baten-
ga amesema kupitia mpango bora 
wa matumizi ya ardhi, Serikali 
imetenga eneo lenye ekari 2594 
lililopo kijiji cha Mapogolo na 
Shoga kwaajili ya wafugaji wa Kijiji 
cha Masiano na Mapogolo ambapo 
Serikali itapanda majani kwaajili 
ya malisho, kuchimba mabwawa ya 



maji upatikanaji na kujenga majo-
sho ya mifugo.
“Wananchi wa kijiji cha Masiano 
munapaswa kuheshimu mpango 
bora wa matumizi ya ardhi am-
bao mumeupitisha kupitia mi-
kutano yenu ya kijiji na mpango 
huu mumeuhuisha kulingana na 
mahitaji yaliyopo sasa, kuwa na 
matumizi bora ya ardhi kutaondoa 
migogoro ya ardhi pamoja na ser-
ikali kuweza kuwaletea wananchi 
maendeleo” amesema DC Batenga.
Kwa upande wa wananchi wa kijiji 
cha Masiano walimueleza Mhe. 
Batenga changamoto zilizopo 
kwenye kijiji chao ikiwemo ubovu 
wa barabara, kutokukamilika kwa 
madarasa ya shule na upungufu wa 
madawati, ukosefu wa nishati ya 
umeme, upatikanaji wa maji safi 
na salama pamoja na kutokuwepo 
kwa zahanati kwenye kijiji hicho 
ambapo serikali imeahidi mwaka 
huu wa fedha kuzipatia ufumbuzi 
wa haraka.
Mhe. Batenga yupo kwenye ziara 
yake ya kawaida ya kukutana na 
wananchi kwa kila kijiji kusikiliza 
kero zao na kutatua. Wakati wa 
mkutano huu Mhe. Batenga ame-
wakikishia wananchi kuwa kazi ya 
Serikali ni kutengeneza mazingi-

ra wezeshi kwa wananchi wake 
kujipatia kipato na kujikwamua 
kiuchumi, mradi wa kilimo cha 
Soya utakapoanza, Serikali itapele-
ka huduma zote muhimu za 
kijamii ikiwemo kuchonga baraba-
ra, huduma ya umeme na maji, 
kujenga zahanati, kujenga shule na 
huduma nyingine zote za kijamii.

KASANGA KANYIKA KUN-
UFAIKA NA HUDUMA YA 

Wakazi wa kitongoji cha 
Kasangakanyika kilichopo 
kijiji cha Lupa maketi katika 
kata ya Ifumbo  wanakwenda  
kuondokana na changamoto ya 
mawasiliano  kupitia ujenzi wa 
mnara wa mawasiliano unao-
jengwa katika Mlima Igalawa  
uliopo katika kitongoji hicho 
hali itakayo rahisisha upatika-
naji wa huduma ya mawasilia-
no muda wote.
Hayo yamezungumzwa na 
Mbunge wa Jimbo la Lupa 
Mhe. Masache Njelu Kasa-
ka   wakati akizungumza na 
kusikiliza kero za wananchi 
katika kitongoji cha Kasanga-
kanyika kilichopo kijiji cha 
Lupamaketi Kata ya Ifumbo  
Halmashauri ya Wilaya ya 
Chunya.
“Maisha ya sasa hivi ni mai-
sha ya mawasiliano ya simu 
za mkononi usipokuwa na 
mawasiliano unakuwa ume-
poteza fursa mbalimbali 
ambazo ungeweza kuzipata 
.Tunaendelea kuboresha hilo  

“Wananchi wa kijiji cha Ma-
siano munapaswa kuheshimu 
mpango bora wa matumizi ya 
ardhi ambao mumeupitisha 
kupitia mikutano yenu ya kijiji 
na mpango huu mumeuhuisha 
kulingana na mahitaji yaliyopo 
sasa, kuwa na matumizi bora 
ya ardhi kutaondoa migogoro 
ya ardhi pamoja na serikali 
kuweza kuwaletea wananchi 

maendeleo”amesema Batenga.

MAWASILIANO MASAA 24



na ninavoongea na ninyi hapa 
tunakwenda kuwajenga mnara 
hapa  katika Mlima Igalawa na vifaa 
tayali vimeshaletwa vipo kwenye 
ofisi ya Mtendaji wa kata  ili kuwa 
na uhakika wa mawasiliano hapa 
masaa ishirini nan ne(24)”alisema 
Mhe. Masache.
Aidha Mhe.Masache amewaponge-
za wanachi na wadau  wa kitongoji 
cha KasangaKanyika kwakwende-
lea kujitoa kwa hali na mali katika 
ujenzi wa miradi ya maendeleo 
ikiwa ni pamoja na kunza ujenzi wa 
Shule ambapo ameahidi kuwaunga 
mkono kwa kuwachangia mifuko 
hamsini (50) ya saruji ili iweze ku-
wasaidia ujenzi huo .
Atupakisye Mwansembo mwana-
chama wa Chama cha Demokrasia 
na Maendeleo (CHADEMA) kwa 
niaba ya Wananchi wengine  am-
empongeza Mhe. Masache kwa kazi 
kubwa anayoifanya  ya kuwaletea 
maendeleo wananchi wake wa Ki-
tongoji cha Kasangakanyika na kata 
ya Ifumbo kwa ujumla na kuomba 
utekelezaji kwa mambo mbalimbali 
ambayo Wananchi  wameyaomba .
“Sisi tunakupongeza pamoja na 

kamati zako kutoka Wilaya na kata 
kwasababu maendeleo tunayaona 
,tunakuomba  twendelee kushirik-
iana pamoja na wewe ili vitu  hivi 
vikamilike kwasababu tukianza kwa 
moto  tukarudi kuwa baridi tutaku-
wa hatujafanya chochote , usiji-
ulize  kwanini niko hapa mama wa 
CHADEMA ni kwasababu Malaria 
bila Mseto haijapona bado sisi tuko 
pamoja na wewe tunachotaka ni 
viongozi bora na sio bora viongo-
zi”alisema Atupakisye.
Ziara ya Mhe. Mbunge ya kuzung-
umza na kutatua kero mbalimbali 
za wananchi imefanyika katika 
ngazi za Vitongoji  ikijumuisha 
viongozi wa Chama cha Mapin-
duzi ngazi ya Wilaya , kata, kijiji na 
kitongoji  pamoja Wanachi katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Chunya.

VIJANA SASA KUWEZESH-
WA KUCHIMBA DHAHA-

BU CHUNYA

Kiongozi wa Mbio za Mwenge 
wa Uhuru  Kitaifa 2024  ndugu 
Godfrey Eliakimu Mnzava ame-
kabidhi leseni 11 za uchimbaji 
madini kwa Mkurugenzi Mtenda-
ji wa Halmashauri ya Chunya 
ndugu Tamim Kambona kwaajili 
ya kuwezesha Vijana kuchimba 
Madini kwa vitalu vyenye ukubwa 
wa ekari  151.8 vyenye gharama 
ya zaidi ya millioni sita vilivyopo 
msitu wa hifadhi wa Mbiwe  kata 
ya Matundasi.
Akizungumza kwenye Mkesha 
wa Mwenge wa uhuru uliofan-
yika kwenye viwanja vya Shule ya 
Msingi Makongolosi Agosti 24 
mwaka huu, Mzava alisema ku-
wapatia leseni wachimbaji wado-
go ni kurasimisha na kuongeza 
mnyororo wa thamani kwa vijana 
walioamua kujiajiri kupitia sekta 
hii ya madini.
“Ninyi viongozi wetu wa Wilaya 
mmetafsiri maono ya Mhe. Rais 
kwa vitendo kwa kuwapatia leseni 
kundi hili la vijana ili waweze 
kujikwamua kiuchumi kupitia 
shughuli ya uchimbaji na hii ndio 
dhana ya uwezeshaji Vijana kiu-
chumi” alisema Mnzava.
Mzava aliwahimiza Viongozi wa 
Wilaya kuwawezesha mitaji wa-
chimbaji wadogo kupitia kundi la 
vijana ili kuongeza mnyororo wa 
thamani kwenye sekta ya madini 



CHUNYA WAONYWA KUNUNUA DAWA KWENYE 
MAENEO YASIYO RASMI

Mamla ya Dawa na Vifaa 
Tiba (TMDA) imewaonya 
wananchi wa wilaya ya Chunya 
kununua Dawa kwenye mae-
neo yasio rasmi na kununua 
dawa bila kupata ushauri wa 
kidaktari jambo ambalo husa-
babisha usugu wa wadudu wa 
homa katika miili yao wak-
iendelea kununudua dawa za 
binadamu au dawa za mifugo 
bila kuzingatia maeneo yanay-
ouza dawa hizo na wakiende-
lea kununua dawa bila kufuata 
ushauri wa wataalamu wana-
hatarisha afya zao wenyewe na 
afya za mifugo yao
Katika nyakati tofauti wak-
aguzi wa dawa kutoka Mam-
laka ya Dawa na Vifaa tiba 
Bwana Selemani Mayala na Bi 
Grace Kapande wametumia 
muda mwingi kutoa elimu ya 
Matumizi sahihi ya dawa kwa 
binadamu na mifugo na kwak-

ufanya hivyo wataimarisha afya za 
wananchi wenyewe na mifugo yao 
jambo litakalopelekea lengo la Ser-
ikali ya awamu ya sita inayoongoz-
wa na he Dkt Samia Suluhu Hassan 
linatimia kwa wananchi kuwa na 
Afya njema
Aidha Seleman amesema Lengo 
la Serikali kuajiri maafisa Mifugo 
wengi na kupangwa kwenye kata na 
vijiji mbalimbali nchi ni kurahisi-
sha na kuhakikisha wafugaji wana-
pata huduma kwa haraka na kwa 
urahisi Zaidi jambo litakalopelekea 
mifugo yao kuwa na afya wakati 
wote hivyo kuepelea ongezeko la 
kipato kwa wananchi wafugaji na 
hata kulinda usalama wa wananchi 
wanatumia mazo ya mifugo kama 
Maziwa na Nyama
“Kila kata ina madaktari wa Mifugi, 
Serikali imeamua kuweka madak-
tari wa mifugo kwa kila kata ili ku-
wasaidia wafugaji ili mifugo itibiwe 
kwa fuata maelekezo ya wataalamu. 
Ukiona ngombe wako afya yake ina 
badirika, ngombe amekuwa a teza 

ambayo ni chanzo kimojawapo cha 
kuingiza mapato kwenye Wilaya 
hiyo.
Mkuu wa Divisheni ya Maendeleo 
ya jamii, Bi Marietha Mlozi  akiso-
ma taarifa ya mpango maalum  
wa urasimishaji wa wachimbaji 
wa dogo katika sekta ya madini  
kwenye sherehe za Mwenge al-
isema, vijana  watapata manufaa 
mbalimbali ikiwemo kujiajiri na 
kuweza  kuajiri vijana wengine na 
kujiongezea kipato.
“Kupitia Programu maalum ya ur-
asimishaji kwa wachimbaji wadogo  
kutawawezesha vijana hawa kun-
ufaika  moja kwa moja na rasirimali 
za Taifa na kuwezesha kuwa na 
maeneo ya uhakika ya uchimbaji 
wa madini” alisema Mlozi
Mlozi aliongeza kuwa, mpango 
wa urasimishaji kwa wachimbaj 
utawawezesha kupata mikopo ya 
riba nafuu pamoja na kujitegemea 
kufanya shughuli hii ya uchimbaji 
kwa ufanisi.
Mwenge wa Uhuru Wilaya ya 
Chunya umekimbizwa umbali wa 
kilometa 287.4 na miradi mbalim-
bali yenye thamani ya shilingi 



Mamla ya Dawa na Vifaa Tiba 
(TMDA) imewaonya wananchi 
wa wilaya ya Chunya kununua 
Dawa kwenye maeneo yasio 
rasmi na kununua dawa bila 
kupata ushauri wa kidaktari 
jambo ambalo husababisha 
usugu wa wadudu wa homa 
katika miili yao wakiendelea 
kununudua dawa za binadamu 
au dawa za mifugo bila kuzin-
gatia maeneo yanayouza dawa 
hizo na wakiendelea kununua 
dawa bila kufuata ushauri wa 
wataalamu wanahatarisha afya 
zao wenyewe na afya za mifugo 
yao
Katika nyakati tofauti wak-
aguzi wa dawa kutoka Mam-
laka ya Dawa na Vifaa tiba 
Bwana Selemani Mayala na Bi 

Grace Kapande wametumia muda 
mwingi kutoa elimu ya Matumizi 
sahihi ya dawa kwa binadamu 
na mifugo na kwakufanya hivyo 
wataimarisha afya za wananchi 
wenyewe na mifugo yao jambo 
litakalopelekea lengo la Serikali ya 
awamu ya sita inayoongozwa na he 
Dkt Samia Suluhu Hassan linatimia 
kwa wananchi kuwa na Afya njema
Aidha Seleman amesema Lengo 
la Serikali kuajiri maafisa Mifugo 
wengi na kupangwa kwenye kata na 
vijiji mbalimbali nchi ni kurahisi-
sha na kuhakikisha wafugaji wana-
pata huduma kwa haraka na kwa 
urahisi Zaidi jambo litakalopelekea 
mifugo yao kuwa na afya wakati 
wote hivyo kuepelea ongezeko la 
kipato kwa wananchi wafugaji na 
hata kulinda usalama wa wananchi 

wanatumia mazo ya mifugo kama 
Maziwa na Nyama
“Kila kata ina madaktari wa Mifugi, 
Serikali imeamua kuweka madak-
tari wa mifugo kwa kila kata ili ku-
wasaidia wafugaji ili mifugo itibiwe 
kwa fuata maelekezo ya wataalamu. 
Ukiona ngombe wako afya yake 
ina badirika, ngombe amekuwa 
mnyonge, amelegea wewe usimtibu 
kwasababu wewe haujui mgonjwa 
unaomsumbua huyo ngombe bali 
wasiliana na madaktari waliopo 
kwenye maeneo yetu” Alisema 
Seleman
Amewataka wafugaji kuzingatia 
mazingira ya uhifadhi wa dawa 
kwani dawa zozote ambazo zime-
hifadhiwa vibaya hupoteza uwezo 
wake wa kutIbu hivyo dawa hizo 
hazitasaidia wewe kama ni dawa za 



TAKUKURU CHUNYA 
YAWAFIKIA WATUMISHI 

WA AFYA

Taasisi ya kuziua na kupambana 
na Rushwa TAKUKURU wilaya 
ya Chunya imewafikia waganga 
wafadhi  wa vituo vya Afya na 
zahanati zote zilizopo wilayani 
Chunya ili kutoa Elimu ya namna 
ambavyo wanaweza kuungana na 
Taasisi hiyo kuzuia na Kupambana 
na Rushwa jambo litakalopelekea 
wao kama watumishi wakawa sala-
ma lakini lengo la huduma bora 
kwa watanzania likatimizwa bila 
upendeleo.
Akizungumza wakati wa Mafunzo 

hayo leo tarehe 20/09/2024 kwenye 
ukumbi wa mikutano wa Hal-
mashauri Afisa kutoka TAKUKU-
RU wilaya ya Chunya Ndugu Gift 
Chihimba amewataka waganga wa-
fawidhi kuzingatia Sheria, kanuni, 
taratibu na miongozo wanapowa-
hudumia wananchi wao, kwa njia 
hiyo watakuwa wametekeleza maju-
kumu yao vizuri lakini wanakuwa 
wamemsaidia Mhe Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania kupele-
ka Huduma stahiki kwa wanannchi 
wa Tanzania wakiwepo wananchi 
wa wilaya ya Chunya
Mganga Mkuu wa wilaya ya Chun-
ya Dkt Darison Andrew amesema 
kikao hicho kinapaswa kufanyika 
kila robo ya mwaka kikilenga kufa-
nya tathimini kwa ujumla ya hali ya 
Afya na kupitia kikao hicho ndipo 
maeneo ya kuongeza mkazo hud-
hihirika na kuwekewa mikakati na 
mipango ya pamoja.
“Kikao hiki kinapaswa kufanyika 
kila robo mwaka na lengo lake 
ni kufanya tathimini ya utoaji wa 
huduma kwa ujumla na tumewaa-
lika TAKUKURU kwa lengo la 
kutoa elimu kwa watumishi hawa 
ili wawe na ufahamu wa mambo 
mbalimbali ya kufanya na mambo 
ambayo hayapaswi kufanya wakati 
wakiendelea kuwahudumia wa-
nanchi wa Chunya" amesema Dkt 
Darison
Pamoja na mafunzo hayo waganga 
wafawidhi wa vituo hivyo wame-
paza sauti kutoka Elimu iendelee 
kutolewa ili wanaume (Wakina 
baba) Watambue umuhimu wa 
wao kuongozana na wenza wao 
kwenda vituo vya kutolea hudu-
ma ili kupata ushauri wa kidaktari 
pamoja na kwa kufanya hivyo dalili 
za Rushwa na upendeleo zitaku-
wa zimekomeshwa jambo ambalo 
litapunguza zaidi vifo vya Mama 
wajawaziti na watoto

binadamu na pia mifugo wako kwa 
dawa za mifugo kupona magon-
jwa hivyo amewataka wananchi 
kutonunua dawa maeneo yasiyo 
rasmi kinyume chake unahatarisha 
mifugo wako
“Daktari wa mifugo anajua ampe 
Ng’ombe dawa gani kulingana 
na hali aliyoiona, ninachoweza 
kukushauri usinunue dawa kiholela 
na nina uhakika ukinunua dawa 
kiholela unaenda kumtibu ngombe 
wako kuholela hole na kwakufanya 
hivyo ng’ombe wako hawatapona, 
atakuwa anatembea na wadudu na 
hatimaye wadudu wa ugonjwa huo 
watakuwa sugu na ngombe wako 
hawezi kuwa na afya nzuri na hata 
ukimleta hapa sokoni atakosa soko” 
Alisema Selemani wakati akitoa 
Elimu kwenye mnada wa Mapogolo 
Chunya
Awali akitoa utangulizi na ufa-
fanuzi kuhusu Mamlaka ya Dawa 
na Vifaa tiba (TMDA) afisa Elimu 
kwa umma wa Mamla ya Dawa na 
Vifaa tiba (TMDA) Bi Maria Sanga 
amesema Lengo la Serikali kuanzi-
sha mamlaka ya Dawa na Vifaa tiba 
ni kulinda afya za jamii ya watanza-
nia wakiwepo wananchi wa wilaya 
ya Chunya na kutekeleza hilo 
Serikali imewatuma kutoa elimu 
ya utumiaji mzuri wa dawa kwa 
wananchi wa Chunya na maeneo 
mengine
“TMDA ilianzishwa kwaajili ya 
kusimamia madawa ya binadamu 
na mifugo, vitendanishi, ilianzish-
wa kwaajili ya kusimamia tumbaku 
na mazalia yake lengo lengo kuu ni 
kulinda afya za jamii ili watumiaji 
wasipate madhara yoyote ndo lengo 
la Serikali kuanzisha mamla hii, 
Changamoto kubwa inakuja kwa 
sisi watumiaji wa mwisho, wengi 
tumekuwa tunatumia bidhaa hizi 
vibaya jambo libalopelekea kupote-
za maisha na wengine kupata

kupata madha mbalimbali iki-
wepo kansa na mengine hivyo 
Serikali imetutuma kutoa 
elimu kwa wananchi ili tuon-
dokane na usugu wa vimelea”
Mamlaka ya Dawa na Vifaa 
tiba imefanya ziara ya kutoa 
elimu kwa Umma ndani ya 
wilaya ya Chunya ambapo 
tarehe 4/09/2024 walikuwa 
kwenye mnada wa Mapogoro 
ambapo walizungumza na 
wafugaji na baadaye walizung-
umza na wafanyabiashara laki-
ni kwa siku ya tarehe 5/9/2024 
walitoa Elimu kwenye Kijiji 
cha Chalangwa na baadaye 
kitongoji cha Idendeluka



“Wanaume hawaongozani na wenza 
wao kwenda vituo vya kutolea 
huduma kama utaratibu ulivyoku-
wa umetangazwa hapo awali na 
tunapochukua hatua ili angalau 
kuhimiza wanaume kuongoza/
kuambata na wenza kuja kwenye 
vituo vya kutolea huduma tunaan-
za kunyooshewa vidole kwamba 
tunakiuka Sheria na taratibu za 
kazi sasa mnapokpata nafasi Elimu 
iendelee kutolewa juu ya umuhimu 
wa wanaume kuongozana na wenza 
wao” Amesema Febi Ambangile
Kwa niaba ya waganga wafawidhi 
wengine Dkt Paul Saigod na Neema 
Mwafulilwa wamesema baadhi ya 
makosa yanatokana na mazingira 
yenyewe hivyo wamewaomba wasi-
mamizi wa Sheria kutazama pande 
zote mbili wanaposimamia sheria 
hizo kuamua juu ya changamoto 
zinazokuwa zimejiokeza kwani 
wakati mwingine changamoto inaji-

tokeza sio kwa makusudi.
Elimu ya Mapambano dhidi ya



 MHESHIMIWA BATENGA: CHUNYA KUKUSANYA BILIONI KUMI 2024/2025

Mkuu wa Wilaya ya Chunya 
Mhe. Mubarak Alhaji Batenga 
amesema kwa mwaka ujao wa 
fedha 2024/2025 Halmashauri ya 
Chunya ihakikishe inakusanya 
Bilioni 10 ili kuendana na kasi ya 
kuleta maendeleo kwenye Wilaya 
hiyo.
Batenga akihutubia kwenye 
Baraza la Madiwani liloketi 
kujadili na kupitisha hesabu za 
mwisho wa mwaka 2023/2024 za 
Halmashauri Agosti, 27 kwenye 
ukumbi wa Halmashauri alisema 
usimamizi mzuri wa ukusanyaji 
mapato ndio uliopelekea kuvuka 
lengo la kukusanya fedha nyingi 
zaidi ya makadirio waliojiwekea
 “Mwaka wa fedha 2023/2024 tu-
mevuka lengo la kukusanya map-
ato kwa asilimia 50, tumekusanya 
Billion 9, mwaka ujao ni Bilioni 
10 tujipange vizuri kukusanya 
mapato hakuna kurudi nyuma” 
amesema Batenga.
Batenga  ameipongeza Hal-
mashauri kwa kuandaa taarifa 
nzuri ya hesabu za fedha, hoja 

zilizotolewa na mkaguzi mkuu 
wa hesabu za serikali zijibiwe zote 
vizuri ili wasivuke mwaka huu wa 
fedha wakiwa na viporo.
Pia Batenga aliongeza kuwa, Hal-
mashauri inadaiwa zaidi ya Bilioni 
2 ikiwemo madai ya watumishi, 
posho za safari, likizo na fedha za 
masomo nawahimiza kuangalia 
namna ya kulipa madeni haya ya 
watumishi ili kuongeza morali ya 
kufanya kazi kwa bidii. 
“Watumishi walipwe kwa waka-
ti kama ni vifungu vinaingiliana 
tuviangalie vizuri au tufanye reallo-
cation, madeni haya yanapunguza 
morali ya kazi” amesema Batenga.
Halmashauri ikope kulingana na 
uwezo wake na ilipe madeni kwa 
wakati ili kuepuka riba kubwa 
kutoka kwa wanaowadai, alisisitiza 
Batenga. 
Kuhusu utekelezaji wa Ilani ya 
Chama cha Mapinduzi, Batenga 
amesema, kuvuka malengo ya 
kukusanya mapato na uchangiaji 
wa asilimia arobaini kwenye miradi 
ya maendeleo ndio mrejesho mzuri 
na ndio uhalali wa kuendelea kuwe-

po madarakani kwa Chama cha 
Mapinduzi.
CCM imefanya kazi kubwa hakuna 
mahala utashindwa cha kuele-
za, Rais Sania amefanya zaidi ya 
walivyotarajiwa sasa ni mbele kwa 
mbele kuwaletea wananchi wetu 
maendeleo waliowaahidi wakati wa 
kuomba kura mwaka 2020.
“Tusiende kujiwekea miiba kwenye 
Uchaguzi huu wa serikali za mitaa 
tueleze maendeleo tuliyoafanya 
CCM, tueleze miradi tulioitekeleza 
na mengine tunayotarajia kuitekele-
za” amesema Batenga.
Vilevile, Batenga aliwakumbusha 
watendaji wa Halmashauri kujipan-
ga na kufanya maandalizi kwenye 
uchaguzi wa serikali za mitaa 
pamoja na kuwapokea wanafunzi 
wanaotarajiwa kujiunga na shule 
ya awali, msingi na sekondari 
mwakani, 2025.
“Tunachotakiwa sasa ni kujipanga 
na majukumu yaliyo mbele yetu 
ikiwemo kuandaa miundombinu ya 
kuwapokea wanafunzi wa mwaka 
2025 suala la madawati na uwiano 
wa wanafunzi na madarasa lakini 
pia uchaguzi wa serikali za mtaa 
tujipange vizuri” amesisita Batenga.
Tanzania inatarajia kufanya Ucha-
guzi wa serikali za mitaa kuchagua 
wenyeviti wa vitongoji Novemba 27 
mwaka huu vilevile Uchaguzi mkuu 
unatarajiwa kufanyika mwezi Okto-
ba mwaka 2025 ambapo wananchi 
watachagua madiwani, wabunge 
na rais kuongoza nchi kwa miaka 
mitano ijayo.



Mwaka	                Makadirio          Makusanyo	              Ziada/Pungufu                                           Asilimia
                                                                                               Ziada/Pungufu	                                           %
2021/2022	 5,579,554,407	   5,391,820                          (187,733,496)	                                         (3)
2022/2023	 5,271,510,965	   5,998,238,458	                 726,817,493	                                                      14
2023/2024	 6,543,358,000	   9,850,753,349	                  3,307,395,349	                                           50
2024/2025	 8,747,616,00	   1,514,531,932	                 7,233,084,067	                                          17.31

Halmashauri ya wilaya ya 
Chunya imepiga hatua maeneo 
mbalimbali ya maendeleo ikiwe-
po eneo la uusanyaji wa mapato 
na kuyasimamia huku mabadiri-
ki makubwa yakijitokeza kutoka 
kukusanya chini ya kiwango 
kwa mwaka wa fedha 2021/2022 
ambapo walikusanya chini ya 
kiwango kwa asilimia tatu na ku-
fikia kukusanya Zaidi ya asilimia 
mia moja na hamsini kwa mwaka 
2023/2024
Katika vikao mbalimbali vya 
Halmashauri ya wilaya na hata 
vikao vya nje ya Halmashauri 
ya wilaya (Vikao vya Mkoa na 
vikao vinginevyo) Viongozi wa 
Halmashauri ya wilaya ya Chun-
ya wametaja mambo mbalimbali 
yanayoipa nafasi Halmashauri 
kufanya vizuri maeneo mbalim-
bali ikiwepo eneo la ukusanyaji 
wa Mapato lakini kubwa kuliko 
sababu hizo ni Ushirikiano ulio-
po katika ya Ofisi ya Mkuu wa 
Wilaya, Ofisi ya Mbunge, Baraza 
la Madiwani pamoja na wataala-
mu wakiongozwa na Mkurugenzi 
Mtendaji wa Wilaya ya Chunya
Kupitia Ushirikiano huo kwa 
miaka mitatu mfululizo kuna 
mabadiriko makubwa ambapo 
kupitia mabadiriko hayo kwa 
sasa Chunya imeongezeka ki-
wango kutoka kupeleka asilimia 

arobaini (40%) ya makusanyo yake 
kwenye miradi ya maendeleo sasa 
kuanzia mwaka huu 2024/2025 
Halmashauri ya wilaya ya Chunya 
itapaswa kupeleka asilimia sitini 
(60%) ya Makusanyo yake jambo 
ambalo litaendelea kuleta chachu 
katika utekelezaji wa miundombinu 
mbalimbali ya maendeleo katika 
Halmashauri hiyo
Jedwali la Makusanyo na mapato 
ndani ya miaka mitatu mfululizo
Mwaka	Makadirio	 Makusanyo	
Halmashauri ilikusanya chini ya 
kiwango kwa asilimia tatu(3 %)am-
bapo pesa pungufu kufikia malengo 
ilikuwa ni shilingi 187,733,496, 
Mwaka 2022/2023 Halmashauri 
ilikusanya Zaidi ya malengo iliyop-
angiwa kwa asilimia kumi na nne 
(14%) ambapo Halimashauri iliku-

sanya ziada ya shilingi 726,817,493, 
kwa mwaka 2023/2024 Halmashau-
ri ilikusanya Zaidi ya malengo kwa 
asilimia hamsini (50%) ambapo 
pesa iliyokusanya ziada ya shilingi 
3,307,395,349 Na Mwaka huu wa 
Fedha Halmashauri imekusanya 
shilingi 1,514,531,932 sawa na asili-
mia kumi na saba (17.31%).
Mabadiriko hayo kwa ujumla wake 
yanaleta athari Chanya kwenye 
utekelezaji wa miradi ya Maendeleo 
kwani miradi mingi Zaidi itate-
kelezwa kupitia fedha za mapato 
ya ndani kwani kwasasa Chunya 
itapeleka asilimia 60 ya mapato 
yake tofauti na ilivyokuwa miaka 
iliyopita ambapo  Halmashauri ya 
wilaya ya Chunya ilikuwa inapeleka 
asilimia 40 ya mapato ya Ndani.
Wananchi wa wilaya ya Chunya 
wategemee mabadiriko makub-
wa katika utekelezaji wa miradi 

MIAKA MITATU YA MABADIRIKO CHUNYA: UKUSANYAJI WA MAPATO



Neo la Mhariri 
Mkuu

Mkurugenzi wa Idara ya 
Habari Maelezo na Msemaji 
Mkuu wa Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania Bwa-
na Thobias Makoba amewataka 
maafisa Habari wa Mikoa na Hal-
mashauri kuhakikisha wanatekele-
za majukumu yao ya kutoa taarifa 
za utekelezaji wa mambo mbalim-
bali yanayotekelezwa na Serikali 
katika maeneo yao ili wananchi 
wa Tanzania waendelee kufahamu 
namna Serikali yao inavyowajali 
akisistiza kwamba hilo ndilo juku-

mu lao la Msingi
Ametoa rai hiyo tarehe 3/08/2024 
wakati wa kikao chake na maafisa 
habari wa Mikoa na Halmashauri 
kutoka Mikoa yaa Iringa, Njombe, 
Mbeya na Songwe kilichoketi 
kwenye Ukumbi wa Mikutano 
wa Eden Highland Mbeya kikiwa 
na lengo la kupokea changamoto 
zinazo wakumba  na kuzitatua ili 
kuleta suluhu na hatimaye wana-
nchi wapatiwe huduma wanazos-
tahili kutoka kwenye kitengo cha 
Mawasiliano ya Serikali kwenye 
Halmashauri na Mikoa yao

Kwanza niwapongeze wanan-
chi wa Wilaya ya Chunya kwa 
namna mnavyoshiriki kwenye 
Shughuli mbalimbali za 
Maendeleo na kwa namna hiyo 
Tumeendelea kuijenga Wilaya 
ya Chunya kwa pamoja na kwa 
umoja na bila shaka Matokeo 
yanaonekana kila aliyepo 
Chunya na hata nje ya Chunya 
hapingi kwamba Chunya ime-
badirika sana
Pili, kutokana na tozo, ushuru 
na michango ya wadau Hal-
mashauri imeendelea kubore-
sha miundombinu mbalimbali 
ya kutolea huduma, niwaombe 
tuendelee kujitoa na kujituma 
kuhakikisha tunaungana na 
Mhe Rais kuhakikisha wana-
nchi wa Tanzania wakiwapo 
wananchi wa Wilaya ya Chun-
ya wanapata huduma bora na 
nzuri kwa wakati
Tatu, Taifa linaelekea kwenye 
kipindi Uchaguzi wa serikali 
za mitaa  niwaombe Wana-
chunya Wenzangu tujitokeze  
kujiandikisha  na kupiga kura 
ili kuwachagua viongozi bora 
kwa maendeleo ya Mtaa, Kijiji 
na Taifa kwa ujumla ,kwani 
Tarehe  27 Novemba 2024 
ni siku yetu muhimu  Wa-
nachunya na Tanzania kwa 
ujumla ya kuchagua viongozi 
tuwatakao watakao tuongoza 
katika misingi ya maendeleo 
na kulijenga Taifa letu.

 Serikali za Mitaa, Sauti ya 
Wananchi,Jitokeze kushiriki 
Uchaguzi



HABARI PICHA

CHUNYA BINGWA WA KUDUMU MCHEZO WA KUVUTA KAMBA (Wanaume) Baada ya kuutwaa 
ubingwa huo mwaka huu 2024 wakati Halmashauri ya wilaya ya Chunya iliposhiriki mashindano hayo katika 
viwanja vya Chuo cha Ulimu Butimba kuanzia tarehe 26/8-09/09/2024

Mwenge wa uhuru Wilaya ya 
Chunya  umepokelewa Tarehe 
24 Agosti, 2024 na kukimbizwa  
kilometa 287.4 ambapo miradi 
yenye thamani ya shilingi Milli-
oni 878,178,764 imezinduliwa, 
kutembelewa na miradi mingine  
imeweka Jiwe la Msingi.



Afisa Utalii Wilaya ya Chunya ndugu Petro Haule  akionyesha  Fuvu la kichwa cha Tembo lenye taya ya 
juu na chini, ngozi ya mamba kwa wanafunzi waliotembelea banda la Halmashauri ya Wilaya ya Chunya 
wakati wa Maonyesho ya nane nane nyanda za juu kusini katika viwanja vya John Mwaakangale Mkoani 
Mbeya.. 

Mkuu wa Mkoa wa Songwe  alipotembelea Banda la Halmashauri ya Wilaya ya Chunya kujionea  baadhi ya 
mazao mbalimbali  yanayozalishwa Wilayani chunya.




