




RC HOMER; MKIKAMATA MTU ANATOROSHA 
TUMBAKU, TAIFISHENI HIYO TUMBAKU
Mkuu wa Mkoa wa 
Mbeya Mhe Juma Zuberi 
Homera amewataka wakulima 
wa zao la Tumbaku Mkoa wa 
kitumbaku Chunya kutotoro-
sha Tumbaku kwani watakao-
bainika kutorosha au kuweka 
uchafu kwenye Tumbaku 
watachukuliwa hatua kali za 
kisheria ikiwa ni pamoja na 
kufikishwa mahakamani sam-
bamba na kutaifisha Tumbaku 
zilizokamatwa.
Kauli hiyo ilitolewa tarehe 
17/05/2024 wakati wa ufun-
guzi wa soko la ununuzi wa 
Tumbaku kwenye mkoa wa 

Kitumbaku Chunya uliofan-
yika kwenye Chama cha Msin-
gi cha Ushirika cha Kalangali 
kilichopo kata ya Mtanila 
ambapo Mkuu wa Mkoa wa 
Mbeya alikuwa Mgeni rasmi 
katika hafla ya ufunguzi
“Niwaombe vyombo vya 
ulinzi na usalama mtu an-
ayeweka mawe kwenye Tum-
baku, Mnyimeni dhamana, ni 
uhujumu uchumi. Hatuwezi 
tukaharibi taswira ya mkoa 
wa Mbeya kwa kuweka mawe 
kwenye Tumbaku, Mkim-
kamata huyo mtu hakuna 
kumuonea huruma” Mhe 
Homera

Homera pia amemuagiza 
Mkuu wa wilaya ya Chun-
ya kutaifisha Tumbaku ita-
kayokamatwa ikitoroshwa 
kutoka Chama kimoja kwenda 
Chama Kingine au ikitorosh-
wa kwenda nje ya Mkoa wa 
Kitumbaku Chunya jambo 
ambalo halikubaliki kulingana 
na miongozo ya kilimo cha 
zao la Tumbaku
“Anaye torosha Tumbaku ku-
peleka kwenye chama kingine 
mkimkamata Mhe. Mkuu wa 
wilaya beba hiyo tumbaku in-
arudi kwenye chama alichoto-
ka itaifishwe asilimia 70 wapa-
te wenyewe kwenye chama na 



asilimia 30 iende Halmashau-
ri” Homera
Aidha Mhe Homera amewata-
ka wananchi kuhakikisha ha-
wachanganyi tumbaku na vitu 
vingine kwani kufanya hivyo 
ni kujiharibia wao wenyewe, 
kitu ambacho kitapelekea 

makampuni kuondoka na 
kuacha kununua Tumbaku, 
huku akiwaonya viongozi wa 
Vyama vya Msingi kuhakiki-
sha Tumbaku haichanganywi 
na mawe kwani chama kitak-
achobainika kuruhusu wakuli-
ma wake Kuchanganya mawe 
chama hicho kitafutiwa usajili.
 “Niwambieni chama ambacho 
kitapokea Tumbaku ya namna 
hiyo hicho chama tutakifuta, 
wanachama mtaenda kwenye 
vyama vingine, lazima na cha-

ma cha msingi muwe makini, 
huwezi mkaruhusu tumbaku 
iwekwe mawe” alisema Mhe. 
Homera
Kwa upande wa mkuu wa 
wilaya ya Chunya Mhe 
Mbarak Alhaji Batenga am-
etoa rai kwa wakulima wa 

zao la Tumbaku kuendelea 
kuhifadhi mazingira na ku-
hakikisha wanapanda miti ili 
kukabiliana na uharibifu wa 
mazingira unaoambatana na 
kilimo cha zao la Tumbaku
“Zao hili la Tumbaku tu-
mekuwa tukiendeleza kama 
takwimu ambavyo zinasema, 
yapo mambo ya msingi waka-
ti tunazalisha na yenyewe 
tuyazingatie, Mhe Mkuu wa 
mkoa nimejipa jukumu la 
kusimamia swala la mazingira 

ili lisilete changamoto katika 
biashara yetu hii ya dhahabu 
ya kijani” Mhe Batenga
Hafla ya ufunguzi wa Msimu 
wa masoko ya Tumbaku kati-
ka mkoa wa kitumbaku Chun-
ya ilifanyika mwishoni mwa 
juma (Mei 17, 2024) katika 

ghala la AMCOS ya kijiji cha 
Kalangali kata ya mtanila 
wilayani Chunya ambapo 
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya 
alikuwa Mgeni rasmi katika 
Hafla hiyo.



DC BATENGA; “HATUTAKI KUMWACHA MTOTO YEYOTE NYUMA 
WOTE WAKASOME BILA KUJALI CHANGAMOTO ZAO”

Mkuu wa wilaya ya 
Chunya Mhe Mbarak Alhaji 
Batenga ameonya wanan-
chi wa wilaya ya Chunya 
kuwaficha watoto wenye 
mahitaji maalumu jambo 
linalopelekea watoto hao 
kukosa huduma na haki zao 
za msingi anazostahili kuzi-
pata ikiwepo haki ya kupata 
Elimu, haki ya kupendwa na 
haki ya kupatiwa mahitaji 
yote muhimu kama watoto 
wengine
Alitoa onyo hilo tarehe 
18/6/2024 katika viwanja 
vya ofisi ya kata ya Ifum-
bo wakati akizungumza 

na wananchi wa kata hiyo 
katika kuadhimisha siku ya 
mtoto wa Afrika ambayo 
huadhimishwa kila tarehe 
16 Juni ya kila mwaka lak-
ini Halmashauri ya wilaya 
ya Chunya wameadhimisha 
siku hiyo tarehe 18/6/2024
“Kuna watu wanaficha wato-
to wenye mahitaji maalumu, 
wanawanyima watoto hao 
kupata haki yao ya kupata 
elimu, Serikali imetoa fedha 
ya kujenga shule mbalimba-
li kwaajili ya watoto wenye 
mahitaji maalumu, Chun-
ya tunazo Shule ya Msingi 
Kibaoni, na shule ya Msingi 
Makonglosi hivyo wapelek-

eni watoto shule wapate 
Elimu. Tunaposherehekea 
siku ya mtoto wa Afrika 
hatutaki kumwacha mtoto 
yeyote nyuma, watoto wote 
wakasome bila kujali chan-
gamoto alizonazo” Alisema 
Mhe Batenga
Aidha Mhe Batenga ali-
wataka viongozi wa dini 
wilayani Chunya kutumia 
majukwaa yao kuwaongoza 
waumini kuhakikisha wa-
napinga ukatili kwa watoto 
kwani viongozi hao wa dini 
wanayo nafasi kubwa na 
muhimu kuhakikisha ukati-
li unatokomezwa wilayani 
Chunya na kwakufanya 



hivyo watakuwa wametimi-
za lengo la kuwa na dini 
mbalimbali katika maeneo 
yao
“Viongozi wa dini ni 

wapeleka ujumbe wazuri 
sana kwa jamii yetu, hivyo 
niwaombe viongozi wa dini 
kufikisha ujumbe kwa watu 
tunaowaongoza wa kuke-
mea vitendo vya ukatili kwa 
watoto na hiyo ndiyo ibada 
sahihi kwa miongozo ya dini 
zetu” Aliongeza Mhe Baten-
ga
Kaimu Mkuu wa Idara ya 
Maendeleo ya Jamii wilaya 
ya Chunya Bi Twijisye 
Ephraim  aliwataka wana-
nchi wa Ifumbo kutumia 
maadhimisho hayo kuun-
ganisha nguvu pamoja ili 
kukemea na kupinga ukatili 
wanaofanyiwa watoto katika 
mazingira yao na kwakufan-

ya hivyo watakuwa wanalin-
da Taifa la kesho
“Lengo la maadhimisho 
haya kufanyika kila mwaka 
ni sisi wananchi kujitathi-

mini kwa pamoja na kuun-
ganisha nguvu kwa pamoja 
ili Tutafute suluhu ya chan-
gamoto wanazokumbana 
nazo watoto bila kujali mto-
to huyu ni wako au si wako 
au mtoto huyu analelewa 
na nani kwani watoto wote 
ni watoto wa Taifa zima la 
Tanzania na ni watoto wetu 
sote kama jamii” alisema Bi 
Twijisye
Akitoa salamu za wananchi 
wa kata ya Ifumbo Mbele ya 
Mkuu wa wilaya ya Chunya, 
Diwani wa kata ya Ifumbo 
Mh. Weston S. Mpyila ali-
wataka wananchi wa Ifumbo 
kutowafanyisha kazi kupita 
kiasi watoto lakini amewa-

taka kuongeza upendo kwa 
watoto wao ili kuwasaidia 
kufikia ndoto zao
“Niwasihi wananchi 
wenzangu tusiwafanyishe 
kazi wototo wetu kupita 
kiasi, lakini pia niwaombe 
kuanzia leo watoto wetu 
tuwapende na tuwapeleke 
shule watoto na hili si-
waombi maana ni suala 
la lazima na ndio maana 
Serikali inajenga miundom-
binu mbalimbali ya Shule ili 
watoto wapate elimu, wana-
nchi naomba yote yanayo-
zungumzwa hapa tuyafanyie 
kazi”Alimesema Mhe Mpyila
Maadhimisho ya siku ya 
mtoto wa Afrika huadhi-
mishwa kila tarehe 16 Juni 
ya Kila mwaka yakiwa na 
lengo la kufanya tathimini 
na kuchukua hatua katika 
kuhakikisha watoto wana-
pata haki zao za msingi bila 
vizuizi vyovyote. Kwa mwa-
ka huu maadhimisho hayo 
yaliongozwa na kauli mbiu 
“Elimu jumuishi kwa wato-
to, Izingatie Maarifa, Maadi-
li na Stadi za kazi”



SERIKALI KUPITIA OFISI YA RAIS TAMISEMI IMEJI-
PANGA KURUDISHA HADHI YA WALIMU NCHINI

Mkurugenzi msaidizi 
Elimu anayesimamia elimu 
ya awali na Msingi Kutoka 
Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa (TA-
MISEMI) Mwalimu Suzana 
Nussu amesema Serikali ya 
Rais Mhe Dkt Samia Suluhu 
Hassan imedhamilia kurudis-
ha hadhi, heshima na thamani 
ya walimu nchini Tanzania 
Jambo ambalo litapelekea 
kufanya kazi kwa kujituma na 
kwa kujiamini wawapo katika 
kutekeleza majukumu yao.
Alitoa kauli tarehe 31/5/2024 
wakati akizungumza kwenye 
ukumbi wa mikutano wa Hal-
mashauri ya wilaya ya Chunya 

(Sapanjo) mbele ya walimu 
kutoka Idara ya elimu awali na 
msingi pamoja na walimu ku-
toka idara ya Elimu Sekondari 
wa Halmashauri ya wilaya ya 
Chunya ikiwa ni mwendelezo 
wa ziara yake baada ya kuhiti-
misha ziara kama hiyo Mkoa 
wa Songwe.
“Ofisi ya Rais, Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI) tunataka hadhi, 
heshima na haki ya Mwalimu 
irudi. Hatuwezi kutekele-
za hayo kwa kukaa ofisini 
hivyo ofisi nzima imegawan-
yika Nchi nzima kuongea 
na walimu kuhusu hilo la-
kini pia kutoa mrejesho wa 
mambo mbalimbali ambayo 

yanaendelea kutekelezwa na 
Serikali ya Mhe Dkt Samia 
Suluhu Hassan ili kurudisha 
hadhi ya mwalimu. Mhe Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania amesema tuwambie 
anawapenda sana’’ alisema 
Mwalimu Nussu
Aidha, Mwalimu Nussu 
amewathibitishia walimu 
wa wilaya ya Chunya kwam-
ba kuanzia Mwezi Januari 
walimu wameendelea kulipwa 
madai yao huku akisema zaidi 
ya walimu 100 (104 walimu 
kutoka idara ya Elimu ya awali 
na Msingi, walimu 15 kutoka 
Idara ya Elimu Sekondari) 
wilaya hii ya Chunya wat-
apandishwa madaraja kwa 



mseleleko kwenda Daraja wa-
nalostahili baada ya takwimu 
kuonesha wanalipwa mishara 
ambayo sio ya daraja analosta-
hili kuwepo
Naye Afisa kutoka Ofisi ya 
Rais TAMISEMI Mwalimu 
Liliani Nyinge amewakum-

busha walimu waliohudhuria 
kikao hicho kwamba wanapo-
tekeleza majukumu yao wa-
kumbuke kuzingatia uwezo wa 
mtoto mmoja mmoja kwanza, 
utayari wa mtoto huyo kujif-
unza, umri wake, pamoja na 
mazingira anayotoka. Mam-
bo hayo manne kwa pamoja 
yakizingatiwa yanaweza ku-
saidia kuamua njia sahihi ya 
kuwasaidia wanafunzi hao 
na wakapata matokeo sahihi 
hatimaye kuwa msaada kwa 
familia zao hapo baadaye.
Awali akitoa taarifa ya Elimu 
katika Halmashauri ya wilaya 
ya Chunya, Afisa Elimu awa-
li na Msingi Mwalimu Ferd 
Y. Mhanze amesema, Hal-
mashauri ya wilaya ya Chunya 
imenufaika sana na Ofisi ya 

Rais, Tawala za mikoa na Ser-
ikali za Mitaa (TAMISEMI) 
kwakuipangia walimu wengi 
wilaya hiyo, tofauti na utara-
tibu wa kupanga watumishi 
uliokuwa unatumiwa hapo 
awali, Hivyo ameomba ma-
tumizi ya mfumo huo maalu-

mu  wa kuwapangia walimu 
vituo vya kazi uendelee ili 
Wilaya ya Chunya iendelee 
kunufaika zaidi na hatimaye 
lengo la Serikali ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania la 
kuwahudumia wananchi wake 
kwa kuwapatia Elimu bora 
litimie Chunya.
“Tunawashukuru TAMISEMI 
kwa kutumia mfumo maalumu 
kugawa walimu, kwani wilaya ya 
Chunya tumepata walimu wengi 
tofauti na ilivyokuwa hapo awali 
hivyo ni maombi yetu matumizi 
ya Mfumo huo wa kuwapan-
ga walimu uendelee ili wilaya 
ya Chunya tuendelee kupata 
walimu wengi zaidi na kwaku-
wa tunashukuru na kushukuru 
ni namna nyingine ya kuomba 
hivyo tunaomba muendelee 
kuitazama Chunya kama mna-

vyoitazama sasa” Amesema 
Mwalimu Mhanze
Afisa Elimu Sekondari wa Hal-
mashauri ya wilaya ya Chunya 
Mwalimu Hamis M. Mapato kwa 
niaba ya Mkurugenzi mtendaji 
wilaya ya Chunya amesema Hal-
mashauri ya wilaya ya Chunya 
inafanikiwa kutekeleza vigezo 
vyote vya upimaji kutokana na 
ushirikiano mzuri pamoja na 
uwajibikaji wa walimu kutoka 
idara zote za Elimu Msingi na 
Sekondari.
“Mafanikio yaliyosomwa hapa 
katika taarifa ya Idara za Elimu 
ya awali na Msingi na Taarifa 
ya Idara ya Elimu Sekondari 
yamechagizwa na walimu hawa 
walioko mbele yako, Tumepita 
kwenye vituo vyao kuwahimiza 
kulingana na Vigezo vya upimaji 
wa ufaulu (Key Perfomrmance 
indicators KPI). Ndugu washiri-
ki wa kikao hiki tunao ugeni 
wa Kitaifa umekuja kushuhudia 
namna tulivyo tekeleza vigezo 
vya KPI naomba kuwasihi na ku-
waomba tusikilize na tumfuatile 
ili tupate lengo la Serikali kwetu” 
Amesema Mwalim Mapoto.
Kikao hicho kimehusisha 
walimu zaidi ya mia tatu na 
hamsini kutoka idara ya elimu ya 
awali na msingi, pamoja na idara 
ya elimu ya Sekondari wilaya ya 
Chunya, walimu wakuu, wakuu 
wa shule maafisa Elimu kata na 
watumishi wa idara za Elimu 
awali na msingi, idara za elimu 
sekondari, Idara ya Utumishi, 
Tume ya utumishi wa walimu 
(TSC) Ofisi ya Mdhibiti ubora 
sambamba na ugeni kutoka Ofisi 
ya Rais TAMISEMI 



UTEKELEZAJI WA ILANI YA CHAMA CHUNYA TUKO VIZURI 

Mkuu wa Wilaya ya Chunya 
Mhe. Mbarak Alhaji Batenga  alim-
wambia  Mwenyekiti  wa Chama 
cha Mapinduzi Mkoa wa Mbeya   
kuwa  utekelezaji wa Ilani ya Cha-
ma cha Mapinduzi kwa Wilaya ya 
Chunya unakwenda vizuri huku 
akitaja baadhi ya maeneo kama 
ujenzi na usimazi mzuri wa miradi 
ya maendeleo, ukusanyaji wa map-
ato ya Serikali pamoja na kutatua 
kero mbalimbali zinazowakabili 
wananchi.
Kauli hiyo aliitoa Aprili 6, 2024 
wakati akitoa salamu za Serikali 
mbele ya Mwenyekiti wa Chama 
Cha Mapinduzi Mkoa wa Mbeya 
wakati wa kilele cha maadhimisho 
ya wiki ya Umoja wa wazazi wa 
jumuiya ya Chama Cha Mapinduzi 
yaliyoadhimishwa kimkoa katika 
kata ya Sangambi, Halmashauri ya 
wilaya ya Chunya.
“Nikuhakikishie Mwenyekiti 
utekelezaji wa  Ilani ya chama kwa 
Wilaya ya Chunya tuko vizuri sana 
hapa walikuwa wanazungumza juu 
ya kituo cha afya cha Sangambi 
naomba nikuhakikishie kwamba 
kituo hiki tunakijenga kwa kutumia 
mapato ya ndani  lakini pia kwa 

upande  wa ukusanyaji wa mapato 
ya serikali kwasasa  hivi Wilaya 
ya Chunya ndio tunaongoza kwa 
ukusanyaji wa mapoato kwa  Mkoa 
wa Mbeya hii ni kutokana na jinsi 
ambavyo tumejipanga kuitekeleza 
Ilani” alisema Mhe.Batenga 
Akizungumza na hadhara iliy-
okusanyika katika sherehe hizo 
Mwenyekiti wa Chama Cha Map-
induzi Mkoa wa Mbeya ndugu 
Patrick Mwalunenge  aliyekuwa 
Mgeni rasmi katika maadhimisho 

hayo ameitaka jamii kuwalea wato-
to katika maadili mazuri ili wawe 
waadilifu katika maisha yao ya ba-
adaye huku akionya malezi mabaya 
yanayotolewa na wazazi na walezi 
kwa watoto wao.

“Leo niwaambie wanasangambi 
tatizo la mmomonyoko wa maa-
dili ni kubwa sana  tumeona kila 
siku Rais wetu Dkt Samia Suluhu 
Hassan akitumia gharama kubwa 
sana kuwabadilisha viongozi katika 
nafasi zao  kutokana  na ubadhili-
fu na udanganyifu katika  mali za 
umma hayo yote yanatoka kwetu 
sisi kutokana na malezi kwasaba-
bu wale ni watoto ambao tume-
walea sisi wenyenyewe”.    Alisema 
Mwalunenge.
Naye Mwenyekiti wa jumuiya ya 
wazazi   wa Chama Cha Mapin-
duzi Mkoa wa Mbeya ndugu James 
Mwampondele alisema kuwa lengo 
la maadhimisho hayo kama Jumui-
ya ya wazazi ni kuhakikisha wana-
simamia maadili, malezi , mazingi-
ra pamoja na mambo mbalimbali 
ikiwa ni pamoja na ukatili wa Kijin-
sia kwa kutoa elimu kwa wanajamii 
na wana CCM ili kutengeneza jamii 
bora.
Maadhimisho hayo yaliadhimish-
wa  Aprili 6, yakiongozwa na kauli 
mbiu isemayo Ushindi wa CCM 

2024-2025 Umoja wa 
Wazazi Tupo mstari 
wa Mbele. Maadhi-
misho hayo yalienda 
sambamba na  utoaji 
wa elimu mbalimbali 
kuhusu mmomonyo-
ko wa maadili kutoka 
kwa wadau na taasisi 
mbalimbali, na  yame-
hudhuriwa na viongo-
zi wa chama cha Map-
induzi kuanzia ngazi 
ya Mkoa hadi ngazi 

ya jijiji, wanachama wa Chama cha 
Mapinduzi pamoja na viongozi wa 
Serikali kutoka ngazi Mbalimbali za 
uongozi.



DC BATENGA: “WEKENI VIZURI KUMBUKUMBU ZA UMI-
LIKI WA MAENEO AMBAPO MIRADI INATEKELEZWA”

Mkuu wa wilaya ya 
Chunya Mhe Mbarak Alhaji 
Batenga amewataka viongozi 
wa vijiji na kata kuhakikisha 
wanaweka vizuri Nyaraka 
za kumbukumbu za umiliki 
wa maeneo ambapo miradi 
mbalimbali ya Maendeleo in-
ajengwa ili kuepuka migogoro 
ya ardhi mbele pindi kizazi 
hiki kitakapokuwa kimepita
Ametoa kauli hiyo leo tarehe 
28/05/2024 wakati akiongoza 
kamati ya ulinzi na usalama ya 
wilaya ya Chunya wakiambata 
na wataalamu kutoka taasisi 

mbalimbali za Serikali katika 
wilaya ya Chunya ili kukagua 
utekelezaji wa mradi wa maji 
unaojengwa na shirika la 
Catholic Relief Services (CRS) 
kwa gharama ya shilingi mili-
oni mia tatu hamsini na tano
Akitoa Taarifa ya utekelezaji 
wa mradi huo mbele ya Ka-
mati ya Ulinzi na Usalama, 
Meneja wa mradi huo kuto-
ka Shirika na CRS Bi Bertha 
Mkepela amesema utekelezaji 
wa mradi huo umefikia asili-
mia themanini huku akisema 
mwishoni mwa mwezi juni 
mradi huo utakuwa umekami-

lika
Diwani wa kata ya Kasanga 
Mhe Mh. Benson B. Msom-
ba amewashukuru wadau 
kutoka shirika la CRS kwa 
namna ambavyo wanatekele-
za ujenzi wa mradi wa maji 
katika kata ya Kasanga kwani 
kupitia mradi huo utapunguza 
uhitaji wa Maji kwenye kata 
ya Kasanga maana Kijiji cha 
Soweto kikipata maji maana 
yake uhitaji wa maji utabaki 
kwenye kijiji cha Mawelo
“Shukrani kubwa ni kwa Ziara 
yako wewe Mkuu wa wilaya 
ya Chunya na Uongozi ulio 



ongozana nao pamoja na 
Serikali ya Jamhuri ya Mu-
ungano wa Tanzania kuweza 
kutubarikia mradi huu katika 
kijiji cha Soweto. Mradi huu 
utapunguza changamoto ya 

maji kwenye kijiji cha Soweto 
na najua baada ya kutatua hili 
kijiji cha Mawelo kitafuata. 
Mhe Mkuu wa wilaya tupele-
kee salamu zetu kwa Mhe Rais 
kwamba Wananchi wa Kata 
ya Kasanga wanakushukuru 
sana kumtua Mama Ndoo 
Kichwani”. Amesema Mhe 
Msomba

Kamati ya Ulinzi na usalama 
wakiambatana na viongozi 
kutoka Taasisi Mbalimba-
li wameanza rasmi ziara ya 
siku tatu kukagua miradi ya 
maji inayotekelezwa wilayani 

Chunya. Ziara hii kwa siku ya 
kwanza imehusisha kata ya 
Matundasi, Kata ya Kasanga 
na kata ya Chalangwa na ziara 
hiyo itaendelea tena kesho 
tarehe 29/05/2024 kuendelea 
kukagua utekelezaji wa Miradi 
ya maji wilayani Chunya

Afisa Elimu Mkoa 
wa Mbeya Awafun-
da walimu
Afisa elimu Mkoa wa Mbeya 
Mwalimu Kiduma Mageni ame-
wafunda walimu wa Shule za 
Msingi na awali wilayani Chunya 
kwa kuwambia lazima wayapende 
mazingira yao ya kazi kwani muda 
mwingi wa Maisha yao hutumia 
kuwepo mazingira ya Shule na 
kwakuyapenda Mazingira hayo 
itavutia walimu kufundisha lakini 
itavutia wanafunzi kusoma kwa 
bidii
 “Hakikisheni pale shuleni ni 
sehemu ya kuishi hivyo mazin-
gira yawe yenye kuvutia na pia 
ongezeni ubunifu katika kufanya 
mazingira ya Shuleni yanakuwa 
yenye kuvutia lakini ubinifu katika 
ufundishaji wa Masomo ili ku-
hakikisha wanafunzi katika Shule 
zenu wanafanya vizuri”amesema 
Mageni
Mwalimu Mageni pia amewataka 
uongozi wa Shule kwa maana ya 
Mkuu wa Shule, Mwalimu Mkuu 
msaidizi pamoja na Mtaaluma 
kuhakikisha wanawajali walimu na 
watumishi wengine waliopo katika 
shule zao, kwakufanya hivyo kila 
mmoja atajituma katika kute-
kekeleza majukumu yake jambo 
litakalosaidia kuongeza ufaulu wa 
wanafunzi wao.
Aidha Mwalimu Mageni ameonge-
za kuwa kila Shule kupata ufaulu 
asilimia mia inawezekana endapo 
kila mwalimu atasimama katika 
nafasi yake na kujituma ikiwa ni 
pamoja na walimu wakuu kuwajua 
walimu wao na masomo yao wa-
nayofundisha lakini pia kujiwekea 
malengo na kuhakikisha yanatimia 
.



TURUDI KWENYE MISINGI YETU YA KUDUMISHA AMANI

Mkuu wa wilaya ya chun-
ya Mhe, Mbarak Alhaji Batenga  
aliwataka  wananchi wa Chunya 
kuendelea kuliombea Taifa la Tan-
zania na Viongozi wake ili Amani 
iliyopo iendelee kudumu huku 
akiwasisitiza wananchi wote bila 
kujali dini na dhehebu Kulinda na 
kudumisha Amani jambo liotakalo-
fanya tuendelee kujihusisha na shu-
ghuli za maendeleo na Jambo hilo 
linawezekana kwa njia ya Maombi.
Kauli hiyo aliitoa tarehe 22.Aprili 
2024 wakati wa dua na Maombi ya 
kuliombea Taifa katika maadhi-
misho ya miaka 60 ya Muungano 
wa Tanzania yaliyofanyika katika 
Ukumbi wa mikutano wa Hal-
mashauri ya wilaya ya Chunya 
(Sapanjo).
‘“Ili Amani iweze kupatikana 
lazima watu wakubali kutenda 
haki tusipotenda haki tunatafuta 
kuvuruga amani kama wewe ni 
mtumishi tenda haki katika nafasi 
yako ,ukiwa wewe ni mfanyabiasha-
ra tenda haki katika afasi hiyo 
,tunapokuja  kuliombea Taifa nasisi 

pia tujiombee  kwasababu kama 
amani inavurugika sisi ndio tunao-
vuruga.’’alisema Batenga
Mwenyekiti jumuiya ya maridhi-
ana ya Amani Wilaya ya Chunya 
Mch Anyandwile Kajange kutoka 
kanisa la Moraviani kwa niaba ya 
viongozi wa Dini zote  alimpongeza 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Mhe  Dkt Samia Suluhu 
Hassan kwa  miradi mbalimbali ya 
maendeleo inayotekelezwa wilayani 
Chunya pamoja na kuendelea 
kuilinda na kuidumisha Amani 
huku akiomba Serikali kuingilia 
kati Matumizi ya Mitandao ili kud-
hibiti mmomonyoko wa Maadili 
kwa Taifa.
Nao viongozi wa dini sheikh Ab-
dulijalili Jambia na Fr Kanon Ma-
punda Mchungaji  kutoka Kanisa 
la Angikana kwaniaba ya Viongozi 
wa dini wamewaongoza wananchi 
wa wilaya ya Chunya katika dua 
na maombi ya kuliombea Taifa la 
Tanzania pamoja na viongozi wote  
ili kuendelea kudumisha amani na 
kuulinda Muungano  pamoja na 
kuomba Mungu aliepushe  Taifa 
dhidi ya majanga mbalimbali.

Awali akitoa salama Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri ya wilaya 
ya Chunya Ndugu Tamimu Kam-
bona amewapongeza wananchi wa 
Chunya kwa utulivu, ushiriki wao 
kwenye miradi ya maendeleo na 
kuwataka kwendelea kuilinda Am-
ani iliyopo pamoja na   kudumisha 
Muungano wa Tanzania.
“Niwashukuru  Mkuu wa 
Wilaya,Viongozi wa Chama, 
viongozi wa  dini mbalimbali 
,waheshimiwa madiwani na wa-
nanchi  kwa Ushirikino mkubwa 
mnaotupatia kama Halmashauri, 
niwaombe ushirikiano huu mwen-
delee kuutoa lakini pia twendelea 
kuimarisha Muungano wetu wa 
Tanganyika na Zanzibar  kwani 
Muungano huu tulinao ndio unao-
tufanya twendelee kuishi kwa  Am-
ani bila ubaguzi wa aina yeyote.”al-
isema Kambona.
Ibada hiyo ya Dua na Maombi 
ya kuliombea Taifa ilifanyika leo, 
katika Ukumbi wa Mikutano wa 
Halmashauri ya wilaya ya Chun-
ya (Sapanjo) ikiwa ni kuelekea 
Maadhimisho ya miaka 60 ya Mu-
ungano wa Tanzania, Ibada  ime-
hudhuriwa na viongozi mbalimbali 
wa dini, Viongozi wa Chama cha 
Mapinduzi CCM, Watumishi wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Chunya , 
Wanafunzi pamoja na wananchi wa 
Halmashauri ya wilaya ya Chunya.



MKIPATA FURSA NYINGINE KAMA HIZI 
KARIBU SANA CHUNYA

Mkurugenzi mtendaji 
wa Halmashauru ya wilaya ya 
Chunya Ndugu Tamim Kam-
bona amewaomba shirika la 
Hellen Keller Internation na 
shirika la Himalayan Cata-
ract Project (HCP) na wadau 
wote kuendelea kuja Chunya 
ili kuwahudumia wananchi 
wa wilaya ya Chunya jambo 
ambalo litaendelea kuimarisha 
afya za wananchi wa Chunya 
na hata wananchi kutoka nje 
ya wilaya ya Chunya kwaku-
fanya hivyo uchumi wa wa-
nanchi wa Chunya na Tan-
zania kwa ujumla utaendelea 
kuongezeka
Ametoa rai hiyo tarehe 
24/6/2024 wakati alipowatem-
belea wanufaika wa huduma 
ya Uchunguzi na upasuaji wa 
Mtoto wa Jicho, pamoja na 

Madaktari bingwa wa Macho 
wanaoendelea kutoa hudu-
ma za matibabu ya ugonjwa 
wa Macho (Mtoto wa Jicho) 
katika Hospitali ya wilaya ya 
Chunya, huduma iliyodumu 
kuanzia tarehe 19/6/2024 
mpaka tarehe 24/06/2026
“Hili jambo linalofanyika 

kwa wilaya ya Chunya hali-

jawahi fanyika hapo awali 
na limejumuisha wananchi 
wengi wenye matatizo ya 
macho wilayani Chunya na 
Nje ya wilaya ya Chunya huku 
wengine wakisafirishwa kwa 
zaidi ya kilometa 200 na wa-
meendelea kupata matibabu. 
Lakini tumeshuhudia watu 
walikuwa hawawezi kuona 
kwa zaidi ya miaka mitatu, 
minne na wengine saba lakini 
sasa wanaona. Na wengine 
wameshuhudia hapa kwamba 
wamehangaika maeneo mengi 
bila mafanikio lakini kupitia 
hiki kinachofanyika hapa watu 
wamepata suluhu”. Alisema 
Ndugu Kambona
Aidha Ndugu Kambona ame-
washukuru shirika la Hellen 
Keller Internation na shirika 
la Himalayan Cataract Proj-
ect (HCP) kuendelea kutoa 
uelewa na ufahamu zaidi kwa 
watalamu wa ndani kwani 
nao walikuwa wanahusika 

kwa namna moja au nyingine 
kwenye uchunguzi na upa-



suaji wa mtoto wa Jicho ili 
kujipatia uzoefu wananchi wa 
Chunaya waendelea kupata 
matibabu kupitia utaalamu 
na uzoefu walioupata, Huku 
Hellen Keller Internation na 
shirika la Himalayan Cataract 
Project (HCP) watakapopata 
nafasi tena tunawakaribishwa 
kuja Chunya kutoa huduma 
kama hizi, Kwa niaba ya wa-
nanchi wote wa Chunya Tun-
awashukuru sana
Meneja wa mradi wa matib-
abu ya Macho Ndugu Athu-
man Tawaqal alitoa wito kwa 
mashirika mengine kuendelea 
kushirikiana na Serikali ili 
kutatua changamoto za wa-
nanchi wa Tanzania jambo 
ambalo litasaidia kuleta furaha 
kwa wananchi ambao wame-
kuwa na changamoto nyingi 
lakini wameshindwa kuzipatia 
suluhu wao wenyewe na ame-
ongeza kuwa changamoto ni 
kubwa sana hivyo nguvu zaidi 
inatakiwa.
Kiongozi wa Jopo la Madak-
tari Bingwa Daktari Barnabas 

Mshangila alisema lengo lili-
kuwa kuwahudumia wananchi 
450 wenye matatizo ya macho 
(Mtoto wa Jicho) lakini mpa-
ka muda huu ikiwa ni siku ya 
mwisho tumesha hudumia 
wagongwa mia nne na ishirini 
hivyo ni matumaini yao len-
go litafikiwa. Dkt Mshangila 
ameongeza kuwa huduma hii 
huleta furaha kwa watu wengi 
hasa pale ambapo mgonjwa 
alikuwa hajawai kuona na sasa 
kupitia huduma zilizotole-
wa zimemsaidia kuona tena 
hivyo lengo la kuleta matibabu 

linakuwa limefikiwa vizuri na 
limerudisha furaha kwa wana-
nchi wa wilaya ya Chunya na 
hata watanzania kwa ujumla 
wake
“Tulimopokea binti mwenye 
mume na watoto wawili lakini 
kutokana na changamoto ya 
mtoto wa jicho alikuwa ha-
jawahi kuwaona watoto wake 
na hata mumewe hivyo kupitia 
huduma hii ameweza kuwa-
ona watoto wake pamoja na 
mumewe hivyo alipata furaha” 
alisema Daktari Mshangila
Kambi ya Matibabu ya Ma-
cho ilianza rasmi tarehe 
19/06/2024 na kuhitmishwa 
tarehe 24/06/2024 zoezi hilo 
lilihitimishwa kwa kuwapatia 
huduma ya upasuaji jumla ya 
wagonjwa 481, Ikumbukwe 
huduma za uchunguzi na upa-
suaji zimetolewa bure kabisaa 
bila kujali umri, umbali na 
vigezo vingine vyovyote.



SERIKALI ITAENDELEA KUPOKEA MAELEKEZO YA CHAMA KATIKA 
KUTATUA CHANGAMOTO ZA WANANCHI

Mkuu wa wilaya ya Chunya 
Mhe Mbarak Alhaji Batenga al-
isema Serikali wilaya ya Chunya 
itaendelea kupokea maelekezo ya 
Chama na kuyatekeleza pamoja 
na kuhakikisha yale yaliyoahid-
iwa kwenye Ilani ya Uchaguzi 
yanatekelezwa kwa asilimia mia 
moja ili kuondoa maswali kwa 
wananchi wa Chunya kuhoji 
uhitaji au ubovu wa miundom-
binu yoyote ile ya utoaji wa 
huduma.
Ametoa kauli hiyo tarehe 
30/5/2024 wakati akizungumza 
na wananchi wa Kijiji cha Igun-
du kwenye viwanja vya Shule ya 
Msingi Igundu wakati wa Hafla 
ya kukabidhiwa mradi wa Maji 
uliotekelezwa kwa ushirikiano 
kati ya Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania kupitia 
RUWASA, Shirika na Catholic 
Relief Services (CRS) pamoja na 
wananchi wa Igundu
“Sisi kama Serikali tunaahidi 
kuendelea kupokea maelekezo 
ya Chama na kuyatekeleza ili 
kuondoa Maswali kutoka kwa 
wananchi kuhusu Serikali yao, 
Wananchi waendelee kuiamini 
Serikali yao kwani ni sikivu na 
yenye kuwajali wananchi wake” 
Alisema Mhe Batenga
Diwani wa kata ya Sangambi 
Mhe Junjuu Muhewa kwa niaba 
ya wananchi wa Kijiji cha Ig-
undu na Kata ya Sangambi kwa 
ujumla aliwashukuru Shirika na 
Catholic Relief Services (CRS) 
pamoja na Serikali ya awamu ya 
sita inayoongozwa na Mhe Dkt 
Samia Suluhu Hassan kwa ku-

pelekewa fedha nyingi za kute-
keleza miradi mbalimbali ikiwa 
ni pamoja na mradi wa maji 
uliokabidhiwa kwa wananchi wa 
Igundu baada ya kukamilika kwa 
asilimia mia moja
“Nimehemewa na furaha kwasa-
babu ya furaha, Naomba nitoes 
Shukrani zangu kwa Shirika hili 
la CRS linalofanya kazi kwa kari-
bu na serikali ya Jamhuri ya Mu-
ungano wa Tanzania inayoongo-
zwa na Mhe Dkt Samia Suluhu 
Hassan. Pamoja na Mradi huu 
wa Maji tunaokabidhiwa leo kata 
yangu ya Sangambi imepokea 
fedha zaidi ya Bilioni Mbili kute-
keleza miradi mbalimbali hivyo 
naomba nipelekee salamu zangu 
na za wananchi hawa wa Igundu 
na wananchi wa kata ya Sangam-
bi kwa Mhe Rais Samia kwamba 



wanasangambi tunamshukuru 
sana” Alisema Mhe Junjulu
Meneja wa RUWASA wilaya 
ya Chunya Mhandisi Olineno 
Sanga amesema utekelezaji wa 
Ilani ya Chama Cha Mapinduzi 
kwenye sekta ya Maji wilaya 
ya Chunya imefikia asilimia 
themanini na tano (85%) huku 

akisema mipango yao ifikapo 
2025 kata ya Sangambi itafikia 
asilimia mia moja katika upa-
tikanaji wa Maji safi na salama 
kwa matumizi ya Binadamu
“Kwa maana ya utekelezaji wa 
Ilani ya Chama Cha Mapinduzi 
tumeshafikia azma ya Serikali 
kwa maana ya asilimia themani-
ni na tano (85%) lakini pia 
tumekuwa na mipango mbalim-
bali tumebakiza kijiji kimoja cha 
Shoga lakini pia kitongoji kimoja 
cha Dendeluka, Rais ameshatoa 
fedha kwaajili ya upatikanaji wa 
Maji kwenye maeneo hayo na 
ni matumaini yetu ifikapo 2025 
tutafikia asilimia mia moja up-
atikanaji wa maji katika kata ya 
Sangambi” Amesema Mhandisi 

Sanga
Mkuu wa ofisi ya CRS Mkoa 
wa Mbeya Bi Marilyn Chottah 
alisema, Mradi huo umegharimu 
shilingi milioni mia nne thelasi-
ni na nne huku asilimia zaidi ya 
themanini ya fedha hizo zikito-
lewa na shirika la CRS na mradi 
unalenga kuwahudumia wana-

nchi 4883 wa Kijiji cha Igundu 
huku Taasisi za Serikali kama 
vile Zahanati ya Igundu na Shule 
ya Msingi ya Igundu zikinufaika 
moja kwa moja na mradi huo 
kwa kujengewe miundombinu 
mbalimbali ya maji ambayo 
imeunganishwa moja kwa moja 
na maji hayo

“Mradi huu umegharimu shilin-
gi milioni mia nne thelasini na 
nne elfu mia mbili sabini na tano 
na laki tatu na hamsini na sita 
elfu (434,275,356,000/=) huku 
shilingi milioni mia tatu sabi-
ni na tano ambazo ni sawa na 
silimia 86.5% ya fedha zote za 
mradi zikitolewa na shirika na 
Catholic Relief Services (CRS) 
na Lengo na Mradi ni kuwa-
hudumia wananchi wa Igundu 
ili waepukane na changamoto ya 
maji” Alisema Bi Chottah
Shirika na Catholic Relief Ser-
vices (CRS) linatekeleza miradi 
mbalimbali katika Halmashauri 
ya wilaya ya Chunya huku Mradi 
wa Ifumbo umeshakamilika na 
unatumika, Mradi wa Igundu 
kata ya Sangambi umekamilika 
na umekabidhiwa Jana tarehe 
30/5/2024 na Mradi mwingine 
unatekelezwa kata ya Kasanga 
kijiji cha Soweto umefikia asili-
mia karibu Themanini (80%) na 
Lengo kubwa ya CRS ni kuhaki-
kisha linashirikiana na Serikali 
kutatua changamoto za wanan-
chi wa wilaya ya Chunya zinatat-
uliwa kwa wakati.



HAKUNA MALIPO YOYOTE YATAKAYOPITISHWA 
BILA KULIPA DENI RUWASA

Katibu tawala wa wilaya 
ya Chunya ndugu Anakleth 
Michombero amezitaka taasisi 
zote za Serikali zinazodaiwa 
na RUWASA wilayani Chunya 
kulipa mara moja madeni yao 
huku akisema hakuna malipo 
yoyote yatakayofanyika kwa 
taasisi zote ambazo ziko chi-
ni ya Mkurugenzi mtendaji 
wa Halmashauri ya wilaya ya 
Chunya mpaka watakapoku-
wa wamelipa madeni yao kwa 
Mamlaka ya maji safi na usafi 
wa mazingira RUWASA.
Akizungumza tarehe 
25/05/2025 kwenye ukumbi 
wa mikutano wa Halmashauri 
ya wilaya ya Chunya (Sapanjo) 
wakati akimwakilisha Mkuu 
wa wilaya ya Chunya kufun-
gua mafunzo ya kuwajengea 
uwezo vyomba vya utoaji maji 

(CBWSO) vilivyopo ndani 
ya Halmashauri ya wilaya 
ya Chunya lengo likiwa ni 
kuhakikisha vyombo hivyo 
vinajiendesha
“Naomba kutoa maelekezo 
ambayo Mkuu wa wilaya 
ameniagiza, Taasisi zote zenye 
madeni mfano Shule ya Msin-
gi Mapogolo pamoja na Zah-
anati ya Mapogolo kuhakiki-
sha wanalipa madeni yote, na 
hili tunaanza sasa hivi kuli-
shughulikia maana taasisi hizo 
zote ziko chini ya Mkurugenzi 
hivyo hakuna malipo yoy-
ote yatafanyika mpaka tuone 
taasisi hizo zimelipa madeni 
yao kwa RUWASA”. Amesema 
Michombero
Aidha aliwataka viongozi wa 
Serikali na wadau wengine 
kutambua mipaka yao ya 
utendaji kazi jambo ambalo 
litasaidia kuepusha mwingilia-

no na migongano ya majuku-
mu kwa viongozi wa Vyombo 
na viongozi wengine katika 
eneo husika na kwakufanya 
hivyo itasaidia vyombo hivyo 
kuongeza upana wa matumizi 
ya maji kwa wananchi wa 
maeneo husika
“Niwaombe sana kila mmo-
ja atambue majukumu yake, 
wakati mwingine kuheshimu 
mamlaka moja haikufanyi 
wewe kuondolewa nafasi 
yako, Mfano mimi ni mjum-
be kwenye kamati mbalim-
bali na nikiwa katika vikao 
hivyo natambua muda wa 
kuwa mjumbe na natambua 
muda wa kuwa DAS, Hivyo 
niwaombe viongozi wenzangu 
kila mmoja atambue mipaka 
ya majukumu yake” Aliongeza 
Michombero
Mwakilishi wa meneja wa 
RUWASA Mkoa wa Mbeya 
Mhandisi Erasto Vincent 
Saronga alisema mafanikio 
makubwa yaliyopo ndani ya 
RUWASA Chunya yanacha-
gizwa na ushirikiano mzuri 
uliopo kati ya uongozi wa 
Halmashauri ya wilaya ya 
Chunya na uongozi wa RU-
WASA Chunya, na ameomba 
ushirkiano huo uendelee ili 
kwa pamoja waweze kufikia 
malengo yaliyokusudiwa
Naye kaimu meneja wa RU-
WASA wilaya ya Chunya 
Mhandisi Olineno Sanga 
amesema lengo la RUWASA 
kuwajengea uwezo viongozi 
wa vyombo wa watumia maji 



ni kuhakikisha wanasimamia 
vizuri makusanyo ya fedha za 
maji kwenye miradi yao na 
kuwaongoza katika matumizi 
bora ya fedha hizo na hati-
maye waweze kutatua chan-
gamoto za mradi wa maji kwa 
wakati na kwa uwazi ili wa-
nanchi waweze kupata taarifa 
zote kuhusu miradi ya maji 
iliyo katika maeneo yao wan-
ayoishi.
Mwenyekiti wa Halmashau-
ri ya wilaya ya Chunya Mhe 
Bosco Mwanginde aliwata-
ka washiriki wote kufuatilia 
vizuri maelekezo hayo huku 
akiwahakikishia Madiwani 
waliopo kwenye maeneo ya 
miradi ya maji yanayosim-
amiwa na wananchi kupitia 
vyombo vya watumia maji 
kwamba wanapowafuatilia 
kwa kuhoji maswali lengo lao 
ni kuona wananchi wanapata 
maji hivyo wakati mwingine 
wanaweza kuwauliza viongozi 
wa vyombo vya watumia maji 

ili kujiridhisha na mwenendno 
wa utoaji wa maji kwa wanan-
chi wake.
Mkurugenzi mtendaji wa Hal-
mashauri ya wilaya ya Chunya 
ndugu Tamim Kambona ame-
wataka viongozi wa watumia 
maji Chunya kuhakikisha 
wanasimamia vizuri maku-
sanyo ya fedha ili kuweza 

kuhudumia miundombinu ya 
maji katika maeneo yao huku 
akiwataka kutochanganya fed-
ha za maji na fedha nyingine 
za makusanyo yanayofanyika 
kwenye vijiji kwani Vyombo 
vya wasimamia maji ni taasisi 
inayojisimamia.
Mafunzo hayo yalofanyika 
25/5/2024 katika ukumbi wa 
mikutano wa Halmashauri ya 
wilaya ya Chunya (Sapanjo) 
yakihudhuriwa na Viongozi 
wa Vyombo kutoka kwenye 
maeneo husika, madiwani 
kutoka kwenye maeneo ya mi-
radi husika, watendaji wa kata 
pamoja na maafisa wa RUWA-
SA kutoka Mbeya na lengo 
likiwa ni kuwajengea uwezo 
viongozi hao katika kusima-
mia miradi ya maji iliyopo 
katika maeneo yao.



SUALA LA LISHE HUANZIA TUMBONI KWA MAMA

Mkuu wa wilaya ya 
Chunya Mhe Mbarak Alhaji 
Batenga amewataka wakina 
baba wote wilayani Chunya 
kuhakikisha wanawasaidia 
wake zao na wakina mama 
wengine waliopo katika mae-
neo yao kupata lishe bora kab-
la ya kubeba ujauzito, wakati 
wa ujauzito na hata baada ya 
kujifungua kwani suala la lishe 
kwa mtoto huanzia Tumboni 
kwa mama yake
Akizungumza kwenye 
maadhimisho ya Afya na lishe 
kwa ngazi ya kijiji yaliyofan-
yika tarehe 18/6/2024 katika 
kijiji cha Ifumbo kilicho ka-
tika kata ya Ifumbo, ikiwa ni 
mwendelezo wa maadhimisho 
hayo ambapo wilaya ya Chun-
ya hufanya kila robo ya mwa-
ka lengo ikiwa ni kuhimiza 
Afya bora na Lishe bora kwa 
mtoto na jamii kwa jamii kwa 

ujumla Mhe Batenga amese-
ma wakina baba (wanaume) 
watambue kuwa hilo nalo ni 
jukumu lao
“Tukaboreshe lishe, hivi vitu 
(Vyakula katika Makundi 
mbalimbali ya Lishe) hav-
itoki Mbinguni na vingine 
tukapande wenyewe ili tu-
wapatie lishe bora familia 
zetu. Wakinababa tuwasaidie 

wakinama ili wapate lishe bora 
maana suala la lishe linaanza 
tumboni na kwakufanya hivyo 
tutakuwa tumetekeleza vyema 
suala la kujali familia zetu” 
alisema Mhe Batenga
Akitoa taarifa ya hali ya Lishe 
wilaya ya Chunya, Mganga 
Mkuu wa wilaya ya Chun-
ya Dkt Darison Andrew 
amesema wanaume wengi 
hawawajibiki ipasavyo katika 
kuhakikisha mama wajawazito 
wanapata lishe bora na saba-
bu ni kukosekana kwa Elimu 
ya Lishe, Hivyo ni tamaa yao 
kuona wanaume wakiambata-
na na wenza wao wanapoku-
ja kliniki ili waweze kupata 
Elimu hiyo muhimu
“Ni tamaa yetu kuona wana-
ume wengi wanapata elimu 
hii sababu mtoto aliyedumaa 
hana mchango mkubwa sana 



katika maendeleo ya Taifa na 
hata akisoma uelewa wake 
utakuwa mgumu sana, hivyo 
ni tamaa yetu mama mjamzi-
to apate vyakula vyote kama 
vilivyowekwa kwenye meza ile 
na mtoto atakapotimiza miezi 
saba baada ya kuzaliwa akipa-
ta lishe bora itamjenga katika 
maisha yake yote”
Aidha, Dkt Darison Andrew 
ameongeza kuwa katika wa-
jawazito 100, wajawazito 2 
mpaka 9 wanakuwa na upun-
gufu wa damu mwilini hivyo 
anakuwa na upungufu wa 
kinga mwili jambo ambalo 
linamuweka hatarini kupoteza 
maisha wakati wa kujifungua. 

Amewaomba wananchi wa 
Ifumbo na Chunya kwa ujum-
la kuwapatia lishe bora wa-
jawazito na kwakufanya hivyo 

itasaidia kupata Taifa lenye 
watu wenye afya bora
Kwa niaba ya wananchi wa 
kata ya Ifumbo waliojitokeza 
kwenye maadhimisho hayo 
ya Afya na Lishe, Diwani wa 
kata ya Ifumbo Mhe. Weston 
Mpyila amesema suala la Lishe 
katika kata ya Ifumbo ni la 
lazima na wananchi wa Ifum-
bo wanazingatia hilo kwani 
mpaka sasa watoto wanapata 
Lishe wawapo nyumbani na 
hata wakiwa shuleni kwani 
vyakula vipo.
 “Tunafanya jitihada kuhakiki-
sha watoto wetu wanazingatia 
suala la lishe, sisi suala la lishe 
ni lazima sio ombi tena na 

wananchi wameitikia, kwani 
chakula kinatolewa katika 
Taasisi zote za shule za binafsi 
na Serikali, lakini pia kwenye 

kilimo tunafanya vizuri kwani 
vyakula vyote ulivyoona hapa 
mbele tunalima wenyewe 
hivyo sisi lishe sio tatizo” Al-
isema Mhe Mpyila
Muhudumu wa Afya ngazi 
ya kata bwana Charles Jailos 
Ngazi amesema Elimu hii ya 
lishe huwa inatolewa mara 
kwa mara kwenye zahanati 
na vituo vyao vya afya huku 
akisema elimu hiyo ime-
pokelewa vizuri na wananchi, 
kwani mwitio wao ni mkubwa 
huku akirejerea idadi kubwa 
ya wananchi waliojitokeza 
katika siku ya Afya na lishe.
Siku ya Afya na Lishe huadhi-

mishwa na kila 
kijiji kwa kila 
Robo ya mwaka 
huku uongozi 
wa Halmashauri 
kwa kuongozwa 
na maafisa lishe 
wa wilaya ya 
Chunya hucha-
gua kuhudhuria 
katika maadhi-
misho ya kijiji 
kimojawapo ili 
kuongeza cha-
chu ya kuthami-
ni lishe pamoja 
na kutoa elimu 
zaidi kuhusu 
lishe, kwa Robo 

hii ya nne uongozi ulitembe-
lea siku ya afya na lishe katika 
kijiji cha Ifumbo ndani ya kata 
ya Ifumbo.



MHE BATENGA; RAIS ANAZIJUA CHANGAMOTO ZINAZOWAKABILI 
WANACHUNYA NA ANAZITATUA ZOTE

Mkuu wa wilaya ya 
Chunya Mhe Mbaraka Alhaji 
Batenga aliwahakikishia wa-
nanchi wa wilaya ya Chunya 
kwamba Mhe Rais Samia Su-
luhu Hassan anatambua chan-
gamoto zote zinazowakumba 
wananchi wa Chunya na 
anazipatia majibu changamoto 
moja baada ya nyingine huku 
akirejerea Ujenzi wa Kituo cha 
Afya Kambikatoto, Ujenzi wa 
Shule ya Sekondari na sasa 
Utekelezaji wa mradi wa Maji 
unaotaraji kuanza hivi kari-
buni.

Akizungumza na wananchi 
wa kata ya Kambikatoto tarehe 
29/5/2024 baada ya kumk-
abidhi mkataba wa utekelezaji 
wa mradi huo mhandisi Rich-
ard Juma kutoka Kampuni ya 
Equiplus Company Limited 
inayotaraji kutekeleza mradi 
huo Mhe Batenga aliwata-
ka wananchi kuwa na Imani 
na Serikali ya awamu ya sita 
inayoongozwa na Mhe Dkt 
Samia Suluhu Hassan kwani 
changamoto zote zinapatiwa 
Suluhu kwa wakati
“Kurahisisha upatikanaji wa 
Matibabu ya Kibingwa Mhe 

Rais ametuletea madaktari 
Bingwa hapa hapa wilayani 
Chunya, Kituo cha Afya kime-
jengwa hapa Kambikatoto, 
Sekondari imejengwa hapa na 
wanafunzi tayari wanasoma 
hapa ndugu wananchi Mhe 
Rais Hajawafikia? Niwaombe 
muendelee kuiamini Serikali 
hii ya awamu ya sita na ndo 
maana leo mradi wa maji 
unaanza kutekelezwa hapa 
kwenu” Alisema Mhe Batenga
Awali akitoa taarifa ya ute-
kelezaji wa miradi ya maji ka-
tika Halmashauri ya wilaya ya 
Chunya Meneja wa RUWASA 



wilaya ya Chunya Mhandisi 
Olineno Sanga alisema Hal-
mashauri ya wilaya ya Chunya 
imepokea fedha zaidi ya Bili-
oni tano ili kutekeleza miradi 
mbalimbali ya maji ndani ya 
wilaya ya Chunya huku akise-
ma miradi mingine imekami-
lika na mingine iko katika hat-
ua mbalimbali za utekelezaji.
“Kwa mwaka wa fedha 
2023/2024 Halmashauri ya 
wilaya ya Chunya tumepokea 
fedha bilioni tano na milioni 
mia tisa ambapo bilioni nne 
zimepelekwa kwenye mradi 
wa Maji wa Matwiga wakati 
pesa zinazobaki zimepelekwa 
kwenye miradi mbalimbali 
ikiwepo uchimbaji wa visima 
katika vijiji kwa Bitimanyanga, 
Mafyeko, Mtanila, Lupa na 
Mamba na miradi ya Uchim-
baji wa visima inatakiwa 
kuisha tarehe 30 juni” Alisema 

Mhandisi Sanga
Mhandisi kutoka Kampuni 
ya Equiplus Company Lim-
ited Mhandisi Richard Juma 
kwa niaba ya Kampuni yake 
amesema wamejipanga kute-
keleza mradi huo kwa ubora, 
ufanisi na mradi utatekelezwa 
ndani ya muda uliopangwa 
huku akiishukuru Serikali 
ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania kuiamini Kampuni 
hiyo katika kutekeleza mradi 
huo.
Mwenyekiti wa Halmashau-
ri ya wilaya ya Chunya Mhe 
Bosco Mwanginde ame-
washukuru sana wananchi 
wa kata ya Kambikatoto kwa 
namna wanavyoshiriki katika 
ujenzi wa miradi mbalimbali 
ya maendeleo kwenye maeneo 
yao huku akiwataka kufanya 
hivyo pia kwenye mradi maji 
unaotaraji kuanza kutekelezwa 
katika kata yao ya Kambikato-
to.
Mradi wa Maji unaotaraji 
kutekelezwa katika kata ya 
Kambikatoto utagharimu fed-
ha shilingi milioni mia tano 
tisini na tano, unajengwa na 
Kampuni inayoitwa Equiplus 
Company Limited ambapo 
utajengwa kwa miezi sita 
hivyo mradi huo utakamilika 
mwezi Disemba na utakapo-
kamilika utahudumia wanan-
chi wa kijiji cha Kambikatoto 
kwa asilimia mia moja 



Michezo
UJENZI WA UWANJA WA MICHEZO WA HALMASHAURI YA WILAYA YA 
CHUNYA UTAONGEZA UCHUMI WA WANANCHI WA CHUNYA

Timu ya KENGOLD  ya Chun-
ya Mkoani Mbeya  iliyoibuka na 
ushindi wa ligi daraja la kwanza na 
kufanikiwa kutwaa kombe la NBC 
Championship huku ikifanikiwa 
kupanda Ligi Kuu msimu ujao wa 
soka 2024/2025 imeongeza hamasa 
kubwa katika Ujenzi wa Uwanja 
wa Michezo wa Wilaya ya Chunya 
uliopo kata ya Mbugani . 
Viongozi wa Wilaya wakiongozwa 

na Mkuu wa Wilaya ya Chun-
ya  Mhe Mbarak Alhaji Batenga, 
Madiwani wa Halmashauri ya 
wilaya ya Chunya wakiongozwa na 
Mwenyeki wa Halmashauri, Ofisi 
ya Mbunge wa Jimbo la Lupa, Ofisi 
ya Mkurugenzi, Wadau wa Soka na 
Wadau wa Maendeleo wamekuwa  
na   msukumo mkubwa wa kuhaki-
kisha Uwanja huo unakamilika na 
kuanza kutumika  ili kuziwezesha 
ligi  mbalimbali za Wilaya, Mkoa 

na Timu za kitaifa kucheza katika 
Uwanja huo  
Hamasa hiyo imekuja kupitia 
ombi la Timu ya mpira wa miguu 
ya KENGOLD lililotolewa tarehe 
09/05/2024 mbele ya Mkuu wa 
Wilaya ya Chunya  alipo mwak-
ilisha Mkuu wa Mkoa wa Mbeya 
wakati wa   hafla ya Mapokezi 
ya Timu ya Mpira wa Miguu ya 
KENGOLD  iliyorudi nyumbani na 
Ushindi, Hafla  iliyofanyika katika 
uwanja wa Mpira wa miguu Sinjilili 

Halmashauri ya Wilaya ya Chunya. 
“Ombi lenu la kukamilika kwa 
uwanja nimelipokea na linafanyiwa 
kazi na niwaahidi  uwanja wetu 
utakamilika , tunataka mashindano 
mbalimbali yafanyike katika viwan-
ja vyetu, timu ya Simba na Yanga 
zije zicheze katika viwanja vyetu 
pamoja na mashindano mengine 
yakayokuwa yanafanyika  katika 
ngazi mbalimbali“.alisema Mhe.
Batenga. 

Mwenyekiti wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Chunya Mhe. Bos-
co mwanginde  naye akawataka  
wadau mbalimbali  wa maendeleo 
kujitokeza kuchangia  ujenzi wa 
uwanja unaojengwa katika kata 
ya mbugani ili timu mbalimbali 
ziweze kufika na kucheza katika 
uwanja huo  kwani  faida ya timu 
zinapokuja kucheza  ni biashara 
lakini pia burudani kwasababu 
wafanyabiashara watapata fursa ya 
kuuza bidhaa zao na kutoa huduma 
mbalimbali na hatimaye kujipatia 
kipato.
“Chunya kama itakuja timu ya Sim-
ba au Yanga tunajua tuna uhakika 
wa kufanya biashara kwani timu 
ni biashara na burudani kwahiyo 
nawaombeni sana wadau mliopo 
hapa  tuchange michango yetu ili 
tukamilishe uwanja wetu kusudi 
timu  mbalimbali ziweze kuja ku-
cheza Chunya, mimi na Mkurugen-
zi wangu tayari tumetenga bajeti  
na tutasimamia kuhakikisha fedha 
zilizotengwa zinafanya kazi hiyo” 
alisema Mhe. Mwanginde.
Mara baada ya Hafla ya mapokezi 
ya Timu ya KENGOLD  mikakati 
mbalimbali imeendelea kufanyika 
kwaajili ya kuhakikisha Uwanja wa 
michezo wa Wilaya unakamilika 
ikiwa ni pamoja na kufanya haram-
bee ya kuchangia Ujenzi huo am-
bao ulihusisha wadau mbalimbali 
wa maendeleo na Wadau wa Soka, 
kwani  Mkuu wa Wilaya ya Chun-
ya  Mhe. Mbarak Alhaji Batenga 
amekuwa na Imani na wadau 
hao kwakua wamekuwa wakijitoa 
sana kwa hali na mali katika Sekta 
mbalimbali ikiwemo Michezo am-
bapo wadau hao walianza kushiriki 
ujenzi wa uwanja huo tangu  mwa-
ka 2013.
 “Mimi nina Imani sana na wadau 
hawa hawajawahi kutuangusha  
katika shughuli mbalimbali za 
Maendeleo katika Wilaya yetu 



, tunatamani ifikapo mwezi wa 
nane Uwanja uwe umekamilika ili 
timu ziweze kuja  kucheza Chunya  
kwani tunataka kuileta Tanzania 
Chunya na Chunya tuipeleke Tan-
zania” alisema Mhe. Batenga.
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya Mhe. 
Juma Zuberi Homera ambaye 
alikuwa  mgeni rasmi wakati wa 
hafla ya Harambee ya kuchangia 
ujenzi wa uwanja wa Michezo wa 
Halmashauri ya wilaya ya Chunya 
amesema kuwa   kuna faida nyin-
gi timu zinapokuja kushiriki ligi 
katika viwanja vya Chunya kwani 
wafanyabiashara  mbalimbali wa 
hotel , Mamalishe na wasafirisha-
ji itakuwa ni fursa kwao kufanya 
biashara na kujipatia kipato  kwaa-
jili ya kukuza uchumi wao pamoja 
na Halmashauri kujipatia mapato 
na hatimaye kukuza uchumi wa 
Chunya
“Uwepo wa timu kushiriki ligi kuu 
hapa watu wenye  magari mtafa-
nya biashara  sana, watu wenye 
Hotel watu watalala hapa, Hotel 
zote zitajaaa lakini pia mama lishe 
nao watafanya biashara kwani  
kunapokuwa na mechi watu wen-
gi sana wanasafiri na timu  jambo 
ambalo litapelekea kukuza uchumi 
wa Chunya  na Halmashauri itaji-
patia mapato Chunya”alisema Mhe.
Homera.
 Akitoa Sala-
ma katika 
harambee ya 
kuchangia 
Ujenzi wa 
Uwanja wa 
Michezo 
Mwenyekiti 
wa Cha-
ma cha 
Mapinduzi 
ndugu Noel 
Chiwanga 
ametoa rai 
kwa wadau 

kwendelea kuwa wazalendo kwa 
kumuunga Mkono Mkurugenzi wa 
Timu ya Kengold  ndugu Keneth 
Mwakyusa ili kuendeleza Michezo 
katika Wilaya ya Chunya kwani 
kwa kufanya hivyo italeta hamasa 
kwa wadau wengine kuunga Mko-
no  sekta ya Michezo.
Naye Kaimu Mkurugenzi wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Chunya 
ndugu Athumani Bamba ame-
washukuru Wadau kwa kuendelea 
kushirikiana na Halmashauri katika 
shughuli mbalimbali za maende-
lao na kuwaomba  kuunga mkono 
jambo la Ujenzi wa Uwanja wa Mi-
chezo ili uwanja uweze kukamilika  
na kutumika kwaajili ya michezo 
mbalimbali.
Katika Harambee hiyo  ya kuchan-
gia Ujenzi wa Uwanja wa Michezo 
Wilaya ya Chunya iliyoongozwa na 
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya Mhe. 
Juma Zuberi Homera michango 
mbalimbali imeweza kutolewa na 
wadau  ikiwa ni pamoja na Mifuko 
ya Saruji 400, Mchanga Lori 10, 
fedha taslimu Millioni 3,240,000/=  
ahadi milioni 61,669,000/= pamoja 
na Kokoto zenye thamani ya Tsh 
10,000,000/=.

Neo la Mhariri 
Mkuu
“Hatupoi Hatuboi) katika utekelezaji 
wa Ilani ya Chama cha Mapinduzi, 
kwani miradi ya maendeleo inayote-
kelezwa wilayani Chunya inafanyika 
kwa viwango na weledi Mkubwa sana 
Mfano upanuzi wa Hospitali ya wilaya, 
ujenzi wa miradi ya Madarasa na mi-
radi mingine mingi
Wilaya ya Chunya inajenga uwanja wa 
michezo na kazi inaendelea, uwanja 
ule ukikamilika kwanza tutakuwa Hal-
mashauri ya kwanza kumiliki uwan-
ja wa Michezo lakini Halmashauri 
itajipatia mapato kutokana na shughuli 
mbalimbali zitakazokuwa zinafanyika 
katika uwanaja huo lakini wananchi 
mbalimbali watajipatia fursa mbalim-
bali kulingana na mwingiliano wa 
watu utakaosababishwa na uwepo wa 
uwanja huo
Pia Halmashauri inajenga stendi 
kubwa, nzuri nay a kisasa ili kuendana 
na maendeleo yanayofanyika kwenye 
wilaya ya Chunya, kwasasa wilaya ya 
Chunya inapokea mabasi mengi na 
kati ya mabasi hayo tayari tuna kam-
puni mbili zinapeleka mabasi yao nje 
ya mkoa wa Mbeya hivyo tunajenga 
stendi ili kuweza kuendana na hadhi 
hiyo.
Dhana ya “Chunya Hatupoi Hatuboi” 
ina ukweli wa wazi kabisa Chunya, 
Pamoja na Mambo makubwa yan-
ayofanywa na Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania katika Hal-
mashauri yetu, Hivi karibuni tuna-
taraji kujenga kituo cha Redio lengo 
letu ni moja tu kuhakikisha wananchi 
wanapata habari za maendeleo yao 
kwa uwazi Zaidi
Mwisho sio kwa Umuhimu, Wananchi 
wa wilaya hii ya Chunya niwaombe 
muendelee kuiamini Serikali ya 
awamu ya sita inayoongozwa na Mhe 
Dkt Samia Suluhu Hassan, Ninyi na 
mashuhuda wa kazi kubwa inayofa-
nywa katika maeneo yenu, Sisi kazi 
yetu ni kusimamia tu. Niwaahidi 
wanachunya kwamba Mambo mazuri 
yanakuja



HABARI PICHA

Halmashauri ya wilaya ya Chunya imeshiriki kwa kishindo Maadhimisho ya siku ya wafanyakazi 
maarufu kama Mei Mosi ambayo huadhimishwa kila tarehe moja ya mwezi wa tano ya kila mwaka, 
kwa mwaka 2024 maadhimisho hayo Mkoa wa Mbeya yamefanyika katika Halmashauri ya wilaya ya 
Rungwe katika viwanja vya Chuo cha Ualimu Mpuguso ambapo Halmashauri ya wilaya ya Chunya 
iliwakilishwa na zaidi ya watumishi 80.

Halmashauru ya wilaya ya 
Chunya iliungana na wana-
nchi wa Taifa la Tanzania 
pamoja na Mataifa Mengine 
Duniani kuadhimisha siku ya 
Familia ambapo Halmashauri 
ya wilaya ya Chunya ilifanya 
Maadhimisho hayo tarehe 
15/5/2024 katika Ukumbi wa 
Mikutano wa Roman Catholic 
uliopo katika kata ya Lupa, 
ambapo wazazi na walezi 
wakikutanishwa na maafisa 
kutoka Halmashauri na asasi 
zisizo za kiserikali ili kujadili 
hatma njema ya Taifa la Kes-
ho kwa kumjali mtoto kwanza



Mkuu wa wilaya ya Chunya Mhe Mbaraka Alhaji Batenga ameongoza kamati ya Usalama ya wilaya ya 
Chunya ikiambatana na watalaam kutoka Halmashauri ya wilaya ya Chunya kukagua miradi itakayopiti-
wa na Mwenge wa Uhuru mwaka 2024 utakapokimbizwa katika Halmashauri ya wilaya ya Chunya mape-
ma mwezi August. Ziara hiyo ilifanyika tarehe 12/06/2024
Mwenge wa Uhuru utakupokelewa tarehe 24/08/2024 katika kijiji cha Bitimanyanga kilichopo kata ya 
Mafyeko ukitokea Mkoani Tabora na baadaye kukimbizwa katika Halmashauri ya wilaya ya Chunya am-
bapo utakagua miradi mbalimbali katika Nyanja za Elimu, Afya, Maji, Barabara na Miradi mingine mingi. 

Afisa Elimu Mkoa 
wa Mbeya Mwalimu 
Kiduma Mageni, 
Akizungumza jambo 
wakati wa Mahafari 
ya Kidato cha Sita ka-
tika Shule ya Sekond-
ari Kiwanja




