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aziri wa Nchi, Ofisi

ya Makamu wa Rais, Muungano
na Mazingira Mhe. Suleiman
Jafo, ameuongozi wa Hal-
mashauri ya wilaya ya Chunya,
na Taasisi nyingine zinazohusika
kuhakikisha hakuna mto yeyote,
mwekezaji na mtu mwingine
yeyote asiruhusiwe kufanya
Uchimbaji wa madini ndani
ya Mto Zira mpaka pale wata-
alamu watakapo jiridhisha juu
ya Utunzaji wa Mazingira kwa
mujibu wa sharia zinazoongoza
uchimbaji wa madini.

Mhe. Jafo alitoa kauli hiyo
mapema Januari 19, 2024 baada
ya kufanya ziara ya kutembelea
na kukagua kampuni ya G&I
inayofanya shughuli za Ujicham-
baji wa madini katika Mto Zira
wilayani Chunya.

“Hawa wawekezaji wote hakuna

mtu atakaye ruhusiwa kufanya
uchimbaji humu lazima kwanza
wataalamu wangu wa Mazingira
wajiridhishe kwamba hilo jambo
linawekezekana na linawezekana
vipi na kuhakikisha mazingira
yanalindwa”.

Aidha Mhe Jafo aliagiza pia
wawekezaji wote kwenye ukan-
da wa Mto Zira wanaofanya
shughuli zao za uchimbaji wa
madini ya Dhahabu kuhakiki-
sha wana kamilisha tathimini ya
uaribifu wa Mazingira na ndipo
taratibu zingine ziendelee na
aliwataka Wataalamu toka ofisi
yake kuhakikisha hiyo tathimini
ya mazingira iwe na mashar-

ti mahususi yatakayo ainisha
mambo yanayotakiwa kufanyika
na wahusika.

Wakati akitoa salamu za wana-
nchi wa Mkoa wa Mbeya kwa
Mhe Waziri, Mkuu wa Mkoa

wa Mbeya Mhe. Juma Zuberi

kwenye teknolojia kwani waki-
wekeza kwenye teknolojia wana-
weza kuchimba dhahabu na maji
yasichafuke na hata mazingira
yasiaharibiwa kabisa.

“Tukienda kwenye Nchi za wen-
zetu huko wanateknolojia nyingi
sana maji yanaweza yasichafuke
na watu dhahabu wakaondo-

ka nayo, kitu kikubwa ninacho
sisitiza hapa huyu mwekezaji
awekeze kwenye teknolojia ili
madini yaweze kutoka kwa
masilahi mapana ya Nchi yetu”
alisema Mhe. Homera

Mhe Homera aliongeza kusema
uwezo wa kuwekeza kwenye te-
knolojia ni mkubwa huku akise-
ma kama imewezekana kuchim-
ba visima vya maji katika kata
mbalimbali za Halmashauri ya
wilaya ya Chunya watu wanapata
maji safi na salama bila shaka
hivyo hata kuwekeza kwenye
teknolojia haiwezi kushindikana
hatimaye dhahabu ichimbwe bila
kusababisha madhara yoyote.
Katika ziara hiyo Mhe Jafo ali-
tembelea kiwanda cha kuchen-
jua Dhahabu cha Anglo De
Beers kilichopo kitongoji cha
Mwaoga kata ya Makongolosi
Mamlaka ya Mji mdogo Makon-
golosi wilayani Chunya ambapo
aliwapongeza wawekezaji wa
kiwanda hicho kwa uwekezaji
mkubwa na kutengeneza ajira
kwa watanzania wakiwepo wa-
nanchi wa wilaya ya Chunya.




TENGENI MAENEO YA KUJENGA MIRADI YA MAENDELEO
KATIKA VIJIJI NA KATA
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Kamati ya fedha, Uchumi
na Mipango ya Halmashauri
ya wilaya ya Chunya ime-
kata zote za Halmashauri ya
wilaya ya Chunya kutenga
maeneo ya kujenga miun-
dombinu ya maendeleo
kuepuka kutumia fedha

za mradi kulipa fidia watu
wenye maeneo pindi mradi
utakapoanza kujengwa
Maagizo hayo yalitolewa

i

 tarehe 11/1/2024 wakati ka-  ya wilaya a Chung;a Mhe
mati hiyo ilipotembelea na
kukagua mradi wa ujenzi wa
shule ya sekondari ya kata
ya Kambikatoto ambayo
tayari imeshaanza kupokea
wanafunzi wa kidato cha
kwanza mwaka 2024 huku
wanafunzi 88 wamepangwa
kuripoti katika shule hiyo

kwa mwaka wa masomo

Akitoa maoni waka-
ti wa ziara hiyo makamu
mwenyekiti wa Halmashauri

Ramadhani Shumbi kwani-
aba ya kamati hiyo alisema
haiwezekani kutumia fed-
ha zilizotengwa kwaajili ya
mradi Fulani kulipa fidia
watu wenye maeneo wakati
Serikali ina maeneo makub-
wa kuliko wananchi wa
kawaida.

“Haiwezekani milioni tatu
na laki tatu kutumika ku-
walipa fidia wananchi ili
kupisha eneo la kujenga




kama Kambikatoto kwani
fedha hizo zingetumika
kwaajili ya kuendeleza mi-
undombinu mingine am-
bayo ni muhimu, Sasa ni

kata kutenga maeneo ya-
takayotumika kujenga mira-
di ya maendeleo hii ya ku-
lipa fidia haitakiwi kuwepo
kwa maeneo kama haya ya
wilaya yetu” Alisema Mhe
Shumbi.

Mhe Sailon Mbalawata
diwani wa kata ya Bwawani
na mjumbe wa kamati hiyo
ameshauri viongozi wa kata
kuhakikisha eneo la shule
lenye ukubwa wa hekari
21.5 linahifadhi vizuri kwa
kuhakikisha hati zake zin-
apatika kwa wakati kwani

kuchelewa kufanya hivyo in-
aweza kuleta usumbufu usio
wa lazima hapo baadaye.
Aidha wajumbe wa kamati
wameshauri viongozi wa
kata hiyo kuongeza juhdi

kuhakikisha wanafunzi wote
waliopangwa kuripoti shule
hiyo kwa mwaka wa maso-
mo 2024 wanaripoti haraka
iwezekanavyo hadi kufikia
tarehe 25/1/2024 wanafun-
Z1 wote wawe wemeripoti
tayari kuanza muhula wa
masomo kama serikali ina-
vyotaka, Mpaka machi 21,
2024 zaidi ya asilimia 80

ya wanafunzi waliopangwa
kuripoti shule ya sekondari
Kambikatoto wameripoti na
wanaendelea na masomo

Katika siku ya kwanza ya
ziara ya Kamati ya Fedha,
uchumi na Mipango yenye
thamani ya shilingi mili-
oni 697,180,000/= ambayo
ni pamoja na Mradi wa

ujenzi wa Shule ya sekond-
ari kambikatoto iliyopewa
shilingi milioni mia tano

na themanini na tatu (583,
180,000/=), mradi wa ukam-
ilishaji wa madarasa mawili
na matundu sita ya vyoo
shule ya sekondari Biti-
manyanga ambayo ilipewa
shilingi milioni thelasini

na moja (31,000,000/=)
pamoja na mradi wa Ujenzi
wa Shule shikizi ya msingi
Tulieni iliyopewa shilingi
milioni themanini na tatu
(83,000,000/=)




Mkuu wa wilaya y Chun-

ya Mrakibu Mwandamizi wa
Uhamiaji Mhe Mbarak Alhaji
Batenga ameagiza maeneo yote
ya Serikali pamoja na Taasisi zote
kupimwa kwa haraka sana na
kupatiwa hati ili kuepuka uvamizi
na migogoro inayojitokeza kati ya
wananchi na serikali au serikali
na wananchi jambo linalothili
ushirikiano kati ya serikali na
wananchi wake

Mhe Batenga alitoa kauli hiyo
tarehe 15/01/2024 wakati aki-
hutubia mkutano wa handara
kwenye viwanja vya ofisi ya
serikali ya kitongozji cha Itumbi
baada ya kuhitimisha ukaguzi
wa barabara za Mnazi Mmmo-
ja-Sambilimwaya yenye urefu wa
kilometa tatu (3) na Barabara ya
Matundasi-Itumbi yenye urefu
wa kilometa kumi na mbili (12).
Ziara hiyo ilihusisha kamati ya
Usalama ya wilaya ya Chunya
pamoja na Meneja wa Meneja

na mijini (TARURA) mkoa wa
Mbeya

“Wiki ijayo mpima ardhi afike
hapa, katibu tawala simamia hilo
ili maeneo yote ya Serikali hapa
[tumbi na Maneneo mengine ya
wilaya yetu yapimwe na yapewe
hati ili tuone uvamizi unatokea
wapi na hii ndo itakuwa su-
luhisho la migogoro ya ardhi
ndani ya wilaya ya Chunya na
Aidha Mkuu wa wilaya ya Chun-
ya amewataka wananchi wa
wilaya ya Chunya kuendelea

kuiamini Serikali ya awamu ya

sita chini Rais Mhe Dkt Samia

Suluhu Hassan kwani ni sikivu na

inawapenda wananchi wake na

inatatua changamoto mbalir_nbali
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zinazowakabili wananchi wake

kwa wakati ili kurahisisha upa-
tikanaji wa huduma mbalimbali
ili wananchi wake waendelee na
shughuli za uzalishaji mali.
Migogoro ya Ardhi imeku-

wa ikijitokeza katika maeneo
mbalimbali ya Nchi yetu ikiwa

ni pamoja na wilaya ya Chun-

ya hivyo viongozi wa serikali
kwakushirikiana na wananchi wa
maeneo husika ni jukumu lao ku-
hakikisha migogoro hiyo inatat-
uliwa na pia kushirikiana kuzuia
migogoro mingine isijitokeza,
Jambo hilo linawezekana kama
kila mmjoa akitambua umuhimu
wa kushirikisha serikali katika
umilikishaji wa ardhi.

Wakati wa Mkutano huo wa

Hadhara na Mkuu wa wilaya
baadhi ya wananchi akiwepo
Oden Mwakanyamale alieleza
eneo la Makaburi kuuzwa na

hakuna eneo lingine lililotengwa
kwaajili ya Makaburi, Twalibu
Athuman yeye pia alieleza namna
anavyosumbuliwa juu ya umiliki
wa shamba lake wakati alinunua
kihalali na mtu aliyemuuzia yupo
na ushahidi upo

Ziara ya Mkuu wa wilaya kutem-
belea maeneo mbalimbali ya
wilaya ilikuwa ni kutekeleza
maelekezo na ushauri uliotolewa
na kamati ya siasa ya Chama cha
Mapinduzi wilaya ya Chunya
ilipofanya ziara yake ya kukagua
utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi
ya Chama cha Mapinduzi am-
bapo changamoto mbalimbali
zilibainishwa na kamati hiyo
ikiwepo migogoro ya ardhi.




Kamati ya fedha Uongozi na
Mipango ya Halmashauri ya
wilaya ya Chunya kwa niaba
ya Baraza la Madiwani ime-
wataka Wakala wa Barabara
za Vijijini na Mijini (TARU-
RA) wilaya ya Chunya ku-
peleka bajeti zao pamoja na
mapendekezo ya miradi wa-
nayoitekeleza kwenye kamati
hiyo ili kuamua kwa pamoja
mradi upi uanze kuteklezwa
na kwa gharama ipi mradi
husika utatekelezwa kwani
Madiwani ndio wanaoishi na
wananchi hivyo wana uelewa
mkubwa juu ya mahitaji ya
wananchi wanaowaongoza.
Maoni hayo yametolewa na
wajumbe wa kamati ya fed-
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ha, uchumi na mipango ya
Halmashauri ya wilaya ya
Chunya wakati wa ziara ya
kukagua miradi mbalimbali
ya maendeleo ikiwepo dara-

ja la Lualaje linalogharimu
shilingi milioni mia mbili

na kumi (210,116,000/=),
Ujenzi wa daraja la Magunga
kupitia barabara ya Ngwa-

la linalojengwa kwa shilingi
178,214,000/= pamoja na mra-
di wa ujenzi wa Barabara ya
Malangamilo yenye urefu wa
kilomita 8 yenye thamani ya
shilingi milioni 274,885,000/=
“Sasa tunaandaa bajeti ya
mwaka 2024/2025 na nyinyi
TARURA muwe mnatule-

tea bajeti yenu kwenye vikao

| Vya kamati ya fedha ili na

sisi tupate nafasi ya kushauri
barabara ipi ipewe kipaumbele
Zaidi lakini pia kuhakikisha
bajeti inayopangwa inaenda
sambamba na uhalisia tunapo-
enda kukagua miradi” Alise-
ma Mhe Mwanginde

Aidha kamati hiyo imeagiza
na Mijini (TARURA) wilaya
ya Chunya kuhakikisha wa-
nafuatilia agizo la Mhe Rais
wa Jamhuri ya Muungano

wa Tanzania Mhe Dkt Samia
Suluhu Hassan ya kuhakikisha
barabara zinazoenda kwenye
maeneo ambayo miradi ya
Build Better Tomorrow (BBT)
itatekelezwa zinafunguliwa




ili kurahisisha utekelezaji wa
mradi ili lengo la Serikali la
kuanzisha mradi huo litimie
kama ilivyo kusudiwa

“Leo ni tarehe 12/1/2024
naomba kufikia tarehe

20/1/2024 mlete taarifa in-

ayoonesha tayari bajeti ya
kufungua barabara hizo ime-
tengwa ili kamati hii ipate
namna ya kuendelea kufuatil-
ia utekelezaji wa suala hilo

kama Mhe Rais alivyoagiza”
Aliongeza Mhe Mwanginde
Akizungumza na kujibu
hoja za wajumbe wa kamati
hiyo Meneja wa Wakala wa
Barabara za Vijijini na Mijini
(TARURA) wilayani Chunya
Mhandisi Emannuel S Kayola
amesema miradi yote in-
aendelea vizuri lakini maoni,
mapendekezo na Maelekezo
ya wajumbe wameyachukua
na watayafanyia kazi ili kuwa
na uelewa wa pamoja wakati
wa ukaguzi na usimamizi wa
miradi husika.

Ziara ya Kamati ya Fedha,
Uchumi na Mipango ya Hal-

mashauri ya wilaya ya Chunya

ilikuwa ziara ya kawaida ya

kukagua miradi mbalimbali
ya maendeleo inayotekelezwa
wilayani Chunya, Katika ziara
hiyo kamati ilikagua mira-

di yenye thamani ya shilingi
milioni 663,215,000/= ambayo
inasimamiwa na Wakala wa

Barabara za Vijijini na Mijini
(TARURA) wilayani Chunya.
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Mhe. Bosco Mwanginde




Mkuu wa Wilaya ya Chunya

Mhe Mbarak Alhaji Batenga ame-
agiza Shule zote wilayani Chunya
kuwa na Mashamba yasiyopungua
hekari kumi ili mazao yatakayopa-
tikana yatumike kama chakula kwa
wanafunzi jambo ambalo litawaon-
dolea wazazi na walezi mzigo wa
kuchangia huku akiagiza Maafisa
Ugani kusimamia Mashamba hayo
vizuri ili kawawezesha wanan-

chi wengine kuja kujifunza mbinu

mbalimbali za kilimo chenye manufaa.

Maagizo hayo aliyatoa wakati aliposh-
iriki kikao cha kamati ya Lishe cha
Robo ya pili ya mwaka 2023/2024
kilichoketi katika ukumbi wa mikuta-
no wa Halmashauri ya wilaya uliopo
jengo jipya la utawala chenye lengo

la kutathimini mwenendo wa hali

ya Lishe katika wilaya ya Chunya na
kuchukua hatua stahiki kuhakikisha
mikata ya Lishe inatekelezwa ipas-
avyo katika Halmashauri ya wilaya ya
Chunya.

“Tunakwenda kutengeneza
mashamba darasa katika shule zetu

zote wilayani Chunya. Shule ziwe
na Mashamba yasiyopungua heka
kumi (10) na mazao yanayopati-
kana yatumike kwaajili ya chakula
shuleni na maafisa ugani wa kata
wasimamie mashamba hayo, Kwak-
ufanya hivyo lile lengo la kushika
nafasi ya kwanza kitaifa katika ute-
kelezaji wa mkata wa Lishe litafani-
kiwa” Alisema Mhe Batenga.
Katika nafasi nyingine Mhe
Batenga alimpongeza Mkurugen-

zi mtendaji wa Halmashauri ya
Wilaya ya Chunya ndugu Tamim
H Kambona kwa juhudi kubwa
alizofanya na anzoendelea kufanya
katika kusimamia utekelezaji wa
mkataba wa lishe ambapo kupitia
juhudi hizo wilaya ya Chunya kwa
mara tatu mfululizo imeshika nafasi
ya tatu kitaifa katika utekelezaji wa
mkataba wa Lishe na sasa Chunya
inataraji kushika nafasi ya kwanza
kitaifa katika utekelezaji wa Mkata-
ba wa Lishe.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya Wilaya ya Chunya

Ndugu Tamim Kambona ame-
wataka Idara tumizi na simamizi
ya Lishe kuhakikisha fedha zote
zilizotengwa kwaajili ya utekelezaji
wa afua za lishe zinatumika kama
ilivyokusudiwa kwani yeye katika
ofisi yake ni kuhakikisha fedha
zinapatikana lakini kazi ya kusima-
mia iko chini ya Idara zinazohusika
kutumia na kusimamia fedha hizo.
“Hatutaki taarifa za mwisho zin-
akuja zinaeleza eneo Fulani tuna
asilimia 99.9 au asilimia chini ya
hapo, sisi tunachotaka kila eneo
tunafikia asilimia 100 na kama
tunaruhusiwa hata Zaidi lakini
sitaki kuona tuko chini ya asilimia
100 eneo lolote la utekelezaji wa
mkataba wa Lishe, naomba idara
simamieni hili”

James Sunge kaimu Mkuu wa idara
ya Maendeleo ya jamii, Mw Abda-
lah Mchelu kaimu mkuu wa idara
ya elimu ya Awali na Msingi, Mw
Konzeta Ngachenga kaimu mkuu
wa idara ya elimu Sekondari na
Nicholaus Chambala kaimu Mkuu
wa Idara ya Kilimo na Mifugo
walihudhuria kikao hicho na wali-
wasilisha taarifa za utekelezaji wa
afua za lishe kwa kipindi cha robo
ya pili pamoja na mikakati ya Idara
wanazoziongoza kuhakikisha kile
kilichokusudiwa kinafikiwa kwa
wakati na kwa weledi

Kikao cha kawaida cha kamati ya
lishe wilaya ya Chunya kimeketi leo
tarehe 16/2/2024 kikiwa na lengo
la kufanya tathimini ya utekelezaji
wa Mkataba wa lishe kwa Robo ya
pili jambo ambalo hutoa dira juu
ya kinachoendelea kufanyika katika
kipindi cha Robo ya tatu ikiwa ni
pamoja na kurekebisha panap-
oonekana kukwamisha utekelezaji
wa Mkataba wa Lishe.




Kamati ya Fedha, Uchumi
na Mipango ya Halmashauri ya
wilaya ya Chunya imewataka
wanawake, vijana na wale wenye
ulemavu wanaonufaika na mko-
po wa asilimia 10 ambazo ni
fedha za serikali zinazotokana na
mapato ya Ndani kuhakikisha
matunda ya kukopeshwa kwao
yanaonekana kwa walengwa
kwanza na baadaye kwa jamii
inayowazunguka kwakufanya
hivyo watakuwa wametimiza
lengo la serikali la kuwainua
wananchi wake kiuchumi.
Baraza la Madiwani kupitia
kamati ya Fedha, Uchumi na
Mipango walitoa ushauri huo

wakati kamati hiyo ilipotembelea

kikundi cha Wanawake Jamii
kilichopo kata ya Lupa ili kujio-
nea shughuli zinazofanywa na
kikundi hicho tangu kilipoanza
kukopeshwa na Halmashauri ya
wilaya ya Chunya mwaka 2019
kwa fedha zinazotengwa kwaajili
ya kuwakopesha vijana wana-
wake na wenye ulemavu maaru-
fu kama asilimia kumi.

“Kile mnachokipata kama faida
lazima tukione kwenu kama
wanakikundi na baadaye tuki-
one kwa jamii inayowazunguka,
nje ya hapo maana yake lengo la
ninyi wanawake, vijana na wenye
ulemavu la kukopeshwa na Ser-
ikali inayoongozwa na Mhe Dkt

Samia Suluhu Hassan litakuwa

bado halijatimia hivyo lazima
tuone mabadiliko kwanza kwenu
ninyi wenyewe na baadaye jamii
yenu” Alisema Mhe Shumbi.
Kamati hiyo pia imewapongeza
wanawake wa kikundi hicho
kwakurejesha fedha walizoko-
peshwa lakini pia kwa namna
ambavyo hawakukata tamaa baa-
da ya mradi wao wa kufuga kuku
kushindwa kuendelea kutokana
na changamoto mbalimbali na
kuamua kuhamia kwenye mra-
di wa kufuga Nyuki huku lengo
lao likibaki kuwa la kujikwamua
kiuchumi.

Kamati hiyo imewashauri ki-
kundi cha wanawake Jamii




kuona uwezekano wa kumiliki
misitu yao wenyewe ili kurahisi-
sha utekelezaji wa mradi wao wa
ufugaji wa Nyuki jambo litakalo
wasaidia kukabiliana na chan-
gamoto za uharibifu wa mazin-
gira unaotokana na shughuli
za kibinadamu kwenye misitu
mbalimbali ambayo hutumika
kama maeneo yao ya kuweka
mizinga.

Wakati akitoa taarifa ya mradi
1ndi hichg Mwenvekiti

wa kikundi hicho Bi Vumilia
Kilindu amesema faida wana-
zopata wanakumbuka kurudis-
ha kwa jamii inayowazunguka
kwani mpaka sasa wamechangia
mifuko kumi ya saruji katika
ujenzi wa shule ya Msingi Lupat-

ingatinga, wametoa msaada wa
vitu mbalimbali vyenye thamani
ya laki tano (500,000) kwa wana-
funzi wasiojiweza kwenye shule
ya msingi Lupatingatinga na wa-
taendeleo kufanya hivyo kadiri
wanavyoendelea kupata faida.
Akitoa salamu za Shukrani kwa
kamati hiyo Mhasibu wa kikundi
hicho Bi Delista Hyera ameis-
hukuru Serikali ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania kupitia
i wa Halmashauri ya

wilaya ya Chunya kwanza ku-
wakopesha fedha na kuendelea
kuwapa ushauri wa mara kwa
mara, pamoja na kutembelewa
na maafisa maendeleo ya Jamii
lakini amesema ushauri na
maelekezo ya kamati hiyo wame-

ga ulioko kata ya Mafyeko

upokea kwa dhati na wataufa-
nyia kazi ili waendelee kufanya
vizuri zaidi

Kikundi hicho mpaka sasa kina
jumla ya wanachama 16, ki-
kundi hicho kinamiliki mzinga
zaidi ya mia mbili ambapo
151 tayari imewekwa katika
msitu mbalimbali na 57 iko
tayari muda si mrefu itapele-
kwa kwenye msitu wa Inyon-

P

na huwa wavuna karibu lita
mia tano za asali na kuziuza
hatimaye kuboresha maisha
yao kama wanakikundi na
baadaye kurudisha kwa jamii
inayowazunguka




MKAITUMIE ELIMU YA ARDHI MNAYOIPATA KUWAELIMISHA

Mwenyekiti wa Halmashau-
ri ya wilaya ya Chunya Mhe.
Bosco Said Mwanginde ame-
wataka wadau wa masuala

ya ardhi kuhakikisha elimu
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wanayokuwa wameipata ka-
tika Mafunzo mbalimbali
wanayoyapata wanaitumia
katika kuelimisha wananchi
wengine kuhusu ardhi katika
maeneo wanayotoka ili kuziua
migogoro inayojitokeza ku-
tokana na kukosa uelewa wa
Masuala ya sharia ya ardhi
Kauli hiyo aliitoa Februari

WANANCHI

28, 2024 wakati akifungua ki-

kao cha wadau wa ardhi katika

ukumbi wa mikutano wa Hal-

mashauri ya wilaya ya Chunya

uliopo jengo jipya la utawala,
kilicho andaliwa na taasisi ya

MIICO inayotekeleza mradi
wa Uendelezaji na upatikanaji
wa ardhi bora kwa wazalishaji
wadogo Nyanda za juu kusini
mwa Tanzania ikiwemo Hal-
mashauri ya Wilaya ya Chun-
ya katika kata ya Sangambi na
Upendo kilichoketi
“Kaitumieni elimu mnayoi-
pata huko mnakokwenda

na kwenye majukwaa yenu
wajue nini mnakifanya,-
madiwani mliopo hapa kule
mnakotoka huwa kunakuwa
na migogoro ya masuala ya
ardhi, mkajitahidi kuelimi-

T

Sisi tunamiliki ardhi
Kwa Pamoja Kisheria
wewe Je?

sha lakini pia watendaji wa
kata na ninyi pia mkasimamie
haya mtakayoyapata katika
mafunzo haya huko kwenye
maeneo yenu alisema Mhe
Mwanginde.

Afisa mradi kutoka MIICO

Bi Glory Mdindile akieleza
malengo ya Mkutano pamoja
na mpango kazi wa taasisi




hiyo alisema lengo kuu ni
kutambulisha mradi katika
awamu ya nne ya utekeleza-
ji lakini pia kushirikishana
mipango kazi na wadau
wengine kwenye masuala
ya ardhi ikiwa ni pamoja na

|
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kujua shughuli mbalimbali
zinazofanywa na wadau kati-
ka masuala ya ardhi.

Kaimu Mkurugenzi Hal-
mashauri ya Wilaya ya Chun-
ya ndugu Athuman Bamba
ambaye ni mwanasheria wa
Wilaya ameishukuru taasi-
si ya MIICO kwa kuendelea
kutoa elimu kwa wananchi
juu ya masuala ya ardhi kati-
ka Halmashauri ya Wilaya ya
Chunya na kutoa rai kwa wa-
wa maeneo husika kuhakiki-
sha wanatoa ushirikiano kwa

taasisi hiyo.

Afisa kilimo na Mifugo wa
Halmashauri ya wilaya ya
Chunya ndugu Cuthbert Mwi-
nuka alieleza mipango mika-
kati iliyowekwa na Divisheni
ya Kilimo na mifugo Hal-

|

mashauri ya wilaya ya Chunya
katika kupambana na chan-
gamoto za migogogro ya ardhi
ikiwa ni pamoja na kuanzisha
mashamba ya lanchi kwaajili
ya wafugaji lakini pia kuen-
delea kuwaelimisha wananchi
kila mmoja kuheshimu mi-
paka yake kulingana na jinsi
maeneo yalivyotengwa kupitia
mpango wa matumizi bora ya
ardhi

Faraja Kyando mwakilishi wa
wakulima Sangambi, Reon-
ald Manyesha Mwenyekiti wa
wachimba madini Mkoa wa

kimadini Mbeya na Shangai
Rapoy mwenyekiti wa Chama
cha wafugaji Wilaya ya Chun-
ya ni miongoni wa wadau
waliowasilisha changamoto
wanazo kabiliananazo katika
masuala ya ardhi kubwa ikiwa
|

ni migogoro ya ardhi baina

ya wafugaji na wakulima pamoja
na wachimbaji wa madini katika
maeneo yao

Kikao hicho kilihusisha wadau
mbalimbali wakiwemo waheshimi-
wa madiwani wa maeneo una-
kotekelezwa mradi ,wadau kutoka
Azaki mbalimbali, Wakulima,
Wafugaji, Wachimbaji wa Madini,
Wakuu wa idara, watendaji wa kata
kilazimia mambo mbalimbali ikiwa
ni pamoja na kuwaomba watu wa ma-
dini wasitoe lesseni mpaka wafike eneo
husika na kujiridhisha kama halina
Migogoro yoyote.
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Mbunge wa Viti Maalum
Mkoa wa Mbeya Mhe.Suma
Fyandomo amewataka
wanawake kujitokeza ku-
chukua fomu na kugombea
nafasi mbalimbali za uon-
gozi kwani uwezo wanao

na hawashindwi kutekeleza
majukumu mbalimbali ya
Kifamilia, Kijamii na kitaifa
kwa ujumla huku akisistiza
kuondoa hofu wakati wa
kufanya jambo lolote

Kauli hiyo ameitoa leo tare-
he 05 Machi 2024 wakati
wa maadhimisho ya siku ya

CHUNYA 5/32024 1

U-WEKEZA KWA
: KUHARAKISHA
O YA KITAIFA NA
A JAMI]”

wanawake Duniani kiwilaya
yaliyofanyika katika viwan-
Ifuma kata ya Lupa katika
Halmashauri ya Wilaya ya
Chunya ikiwa ni kuadhimi-
sha siku ya wanawake ki-
wilaya .

“Wanawake niwatie moyo
kwenye nafasi zozote zin-
apojitokeza msisite, msio-
gope mnatakiwa kusonga
mbele kuwa mstari wa
kwanza kwenda kuchukua
fomu au kuomba nafasi
hizo kwasababu wanawake
tunaamini hatushindwi ,
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wanawake ni Jeshi kubwa
lakini pia ni nguzo kubwa
ya familia’amesema Mhe.
Fyandomo.

Aidha Fyandomo ameonge-
za kuwa wanawake kuchan-
gamkia fursa mbalimbali
zinazojitokeza mbele yao
akisema ujasiri ndio iwe
nguvu ya kuchangamkia
tursa hizo kwani uwezo
wanao na wanaweza hata
wasipowezeshwa huku
akirejerea uwezo wa wana-
wake kukabili majukumu ya
Familia zao pindi wakinaba-
ba wa familia wanapokuwa




wametelekeza familia zao
“Nitumie jukwaa hili kum-
pongeza Rais wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania
Mhe. Dkt Samia Suluhu
Hasaan kwa kuuvaa Ujasi-
ri wa hali ya juu kuongoza

Royal tour ambayo imezaa
- 1
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matunda, watalii wame-
ongezeka lakini pia imetuin-
gizia fedha za kigeni amba-
zo zimesadia katika kukuza
uchumi wetualisema Fyan-
domo.

Akisoma risala kwa Mge-
ni rasmi katibu wa kama-

ti ya maandalizi ya siku

ya Wanawake duniani
wilaya ya Chunya Bi Ba-
hati Mwampetele amese-

ma kuwa Halmashauriya wa vifaa mbalimbali kama
Wilaya ya Chunya imefanyavile viti mwendo kwa wa-
jitihada mbalimbali katika toto wenye ulemavu, vifaa
kuwawezesha wanawake  vya usafi kituo cha Afya
kiuchumi kwa kuwawekea cha Lupatingatinga, fedha
mazingira wezeshi ya bi-  pamoja na vitu vingine kwa
ashara ,kwendelea kutoa  wabhitaji

elimu kwa jamii kupinga

vitendo vya ukatili , kutoa =
elimu ya malezi na makuzi
ili kuwajengea wanawake
uwezo wa kujiamini.
Maadhimisho ya Siku ya
wanawake duniani huadhi-
mishwa kila mwaka tare-
he 8 Machi ambapo kwa
Wilaya ya Chunya Maadhi-

Mbunge viti Maalum Mkoa wa Mbeya Mhe.
Suma Fyandomo alieshika maiki akiwa
pamoja na Mbunge wa Jimbo la Lupa Mhe
Masache Kasaka akizungumza neno baada

misho haYO Yamefan}’ika leo ya kukabidhi viti mwendo kwa watoto wenye
ulemavu wakati wa maadhimisho ya sikuya

tarehe 05 Machi 2024, yak-
. .. wanawake duniani yaliyoadhimisha ki-
ienda sambamba na Ugawajl  wilaya katika kata ya Lupa kijiji cha Ifuma.




JIOGRAFIA YA CHUNYA HAITUZUII KUFANYA VIZURI

Halmashauri ya wilaya
ya Chunya iko umbali wa
Kilometa 70 kutoka Makao
makuu ya mkoa wa Mbeya,
ina ukubwa wa kilometa za
Mraba 13,149 elfu. Wilaya
ya Chunya ina wakazi
344,442 kwa mujibu wa
Sensa ya watu na makazi ya
mwaka 2022. Jiografia ya
wilaya ya Chunya inaweza
kuwa jiografia Ngumu ku-
liko jiografia ya wilaya yoy-
ote ya Mkoa wa Mbeya.

Ni jambo la kawaida kwa
maafisa na watumishi wa
Halmashauri ya wilaya ya
Chunya kusafiri umbali wa
Kilometa mia moja kutoka
makao makuu ya wilaya
kwenda kuwahudumia
wananchi, lakini pia kuna

maeneo ya umbali wa Zaidi
ya kilometa 300 wananchi
huishi na hivyo hulazimu
maafisa kufika katika mae-
neo hayo kwaajili ya kupele-
ka huduma mbalimbali.
Ugumu huo wa kijiogra-

fia hauzuii Chunya kufa-
nya vizuri katika maeneo
mbalimbeali ili kumra-
hisishia mwananchi wa
kawaida kupata huduma
kwa wakati. Halmashauri

ya wilaya ya Chunya imetoa
chanjo ya Surua Rubella
kwa watoto 44,942 sawa na
asilimia 116.37 wakati lengo
lilikuwa kuwafikia watoto
38,619 na kwa takwimu hiyo
Halmashauri ya wilaya ya
Chunya ilikuwa Halmashau-
ri iliyochanja watoto wengi
kuliko wilaya nyingine yoy-

ote ya Mkoa wa Mbeya ukil-

| inganisha na malengo yaliy-

okuwa yamewekwa awali
Halmashauri imefanya vizu-
ri miaka mitatu mfululizo
katika utekelezaji wa afua
za lishe ambapo Kitafa Hal-
mashauri ya Chunya ilishika
nafasi ya Tatu kati ya Hal-
mashauri 185 zinazounda
Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, Kwa dhana hiyo
katika Mkoa wa Mbeya
Halmashauri ya wilaya ya
Chunya ilikuwa ya kwanza
kwa miaka mitatu mfululizo
katika kutekeleza Mkata-

ba wa lishe, Hili sio jambo
dogo na la kubezwa

Pia Halmashauri ya wilaya
ya Chunya imekuwa ni
kawaida kwao kushika na-
fasi ya kwanza katika uku-
sanyaji wa Mapato Mbele ya
Halmashauri zote saba zin-
azouunga Mkoa wa Mbeya.
Kwakuwa takwimu hizi
hutolewa kwa kila baada

ya miezi mitatu na Ofisi ya
Mkuu wa Mkoa, ni kwa vip-
indi vyote vya mwaka 2023
na sasa 2024 Halmashauri
imeendelea kufanya vizuri
ikizishinda Halmashauri
zote za Mkoa wa Mbeya.
Kupitia ukusanyaji mzuri
wa Mapato, Halmashauri ya




wilaya ya Chunya imekuwa
Halmashauri pekee kuanza
kujenga uwanja mkubwa
wa Michezo ambao ndani
yake kutakuwa na viwanja
mbalimbali vya michezo,
Na tayari kuna uthibitisho
wa wazi kabisa mwaka

jana 2023 Mashindano ya
SAMIA MBEYA SUPER
CUP yaliyohusisha timu
kutoka Halmashauri zote za
Mkoa wa Mbeya yalichezwa
katika uwanja huo hili pia
sio Jambo dogo.

/

wananchi wa wilaya ya
Chunya, tukimsaidia Mhe
Rais Dkt Samia Suluhu
Hassan na bila shaka juku-
mu hilo tunalitekeleza vema
kama takwimu nilizozitoa
hapo juu zinavyoeleza
Lakini pia, niwapongeze
wakuu wa idara na vitengo
kwa namna wanavyopam-
bana kuhakikisha kazi in-

aenda vizuri katika maeneo

wanayosimamia, maana wao

ndio washauri wangu katika
maeneo wanayoyasimamia,

Haya yote yanawezekana ku- Matokeo tunayoyapata ka-

tokana na ushirikiano mzuri
uliopo katika ya Ofisi yangu,
Ofisi ya Mkuu wa wilaya

ya Chunya, Waheshimiwa
Madiwani pamoja na ofisi
ya Mhe Mbunge wa Jimbo
la Lupa sisi sote kazi yetu ni
moja tu ya kuwahudumia

tika maeneo mbalimbali
yanachagizwa na usimamizi
mzuri wa wakuu wa idara
na vitengo.

Mwisho sio kwa umuhimu,
Niwashukuru watumishi
wote wa Halmashauri ya
wilaya ya Chunya kwa nam-

na wanavyofanya kazi kwa
bidii, kujituma bila kujali
changamoto ya mazingira,
pengine hata miundom-
binu ya usafiri kwa maana
ya barabara za kutoka eneo
moja kwenda eneo lingine
ili kawahudumia wanan-
chi wa wilaya ya Chunya,
Naomba niwambie kazi yao,
bidii yao ndiyo inayotufanya
Chunya kungara kimkoa na
hata kitaifa.

Niwaombe wananchi wa
Halmashauri ya wilaya ya
Chunya waendelee kuiamini
Serikali ya awamu ya sita
Chini ya Jemedari Mhe Dkt
Samia Suluhu Hassan Rais
wa Jamhuri ya uungano

wa Tanzania kwani haya
yote yanayofanywa na sisi
wasaidizi wake ni maelekezo
yake, na pia niwahakikishie
tutaendelea kujenga miun-
dombinu mbalibali katika
maeneo yenu kwa kushiriki-
ana nanyi

Ahsanteni sana

TAMIM H KAMBONA,
MHARIRI MKUU WA
JARIDA




pamoja na Shule ya Mchepuo kumesaidia wananchi wengi
wa Kiingeleza ambayo ime-  kupeleka watoto wao kati-
jengwa katika kata ya Itewe  ka shule hiyo kwa gharama

Halmashauri ya wilaya ya
Chunya imejenga miradi

yenye thz.lmani ya Shilin- na imegharimu shilingi mil-  nafuu ukilinganisha na shule
gi Bilioni 1,715,836,159/= ioni 448,675,359/= ambapo  za mtu Binafsi
kwa fedha za Mapato ya vyumba saba vinatumiwa Kwa sasa Halmashauri in-

Ndani baada ya kusimamia
vema ukusanyaji wa mapato
ya Halmashauri ya wilaya
ya Chunya kiasi cha Seri-
kali kuruhusu sehemu va

na wanafunzi 262 na tayari ~ ajenga Madarasa manne
ujenzi wa madarasa sita un-  ambapo shilingi milioni
aendelea na upo katika hatua mia moja zimepelekwa ili
mbalimbali za ujenzi kuendelaza ujenzi mada-

i

Kabla ya kujengwa kwa rasa kwaajili ya kuendelea
Shule hiyo Halmashauriya  kupokea wanafunzi wengi
wilaya ya Chunya ilikuwa Zaidi kama ilivyo adhima
haina shule ya mchepuawa  ya Serikali ya awamu ya sita
kiingereza jambo ambalo ya kuwapatia huduma wa-

_ . lilikuwa linawakosesha fursa  nanchi wake kwa urahisi na
Halmashauri ya wilaya ya watoto wenye wazazi ambao  ukaribu Zaidi

C}.lunya. o . wana kipato cha chini. Hivyo
Miundombinu iliyojengwa ni kujengwa kwa Shule hiyo

Makusanyo hayo kutumika
kujenga miundombinu ili
kuendelea kuimarisha utoaji
wa huduma mbalimbali za
kijamii kwa wananchi wa




Ujenzi wa Soko la Madini
nao nimradi mwingine am-
bao umejengwa kwa fedha za
Mapato ya ndani huku lengo
la mradi huu ni kumsaid-

ia mwananchi wa kawaida

hasa mchimbaji mdogo na
mkubwa kuuza madini yake
kwenye soko halisi ambapo
bei ya dhahabu hujulikana
hadharani tofauti na il-
ivyokuwa mwanzo.

Ujenzi wa Soko la Dhahabu
umegharimu Zaidi ya shilin-
gi milioni mia saba (700),
ambapo kupitia soko hilo
takwimu sahihi ya mauzo ya
dhahabu sasa zinafahamika
ambapo kwa mwezi inakadi-
riwa karibu kilogramu 300
mpaka 350 huuzwa katika
soko hilo na huingiza karibu
milioni 300 kama tozo ya
huduma lakini pia kupitia
soko hilo Halmashauri in-
akusanya ushuru wa kupang-

ishi vyumba kwa wafanya gharama nyingine za ujenzi
biashara, Hivyo vyanzo vya  ambazo zinakadiliwa kufikia
mapato vimeongezeka kwa  milioni 925,045,226.42/=
Halmashauri ya wilaya ya (Fursa 667,272,500 na
Chunya Fedha Tasilimu ni shilingi
257,772,726.42/=) zikiwa
zimetumika awali wakati
uwanja huo ukijengwa kwa
michango na fedha za wadau
kabla ya kuukabidhi kwa
Halmashauri ya wilaya ya
Chunya. Kwa Bajeti ijayo fed-
ha Zaidi ya milioni 100 zime-
tengwa kuendeleza ujenzi wa
uwanja huo

Kukamilika kwa uwanja huo
itaongeza fursa kwa vijana
wanamichezo kupata ajira
kupitia michezo, wanachun-
ya watapata eneo la kwen-

da kupata burudani lakini
hamasa ya kufanya mazoezi
kwaajili ya kulinda afya za
wananchunya itaongeze-

ka maana eneo la kufany-

ia mazoezi litakuwepo na
hata watumishi mbalimbali
watajipatia ajira kama vile
walinzi, wahudumu na watu
wengine wengi watapata ajira
kwasababu ya uwepo wa
uwanja huo.
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U]enzi wa uwanja unaoju-
muisha viwanja mbalimba
vya michezo kunaifanya
Halmashauri ya wilaya ya
Chunya kuwa Halmashauri
ya kwanza ndani ya Mkoa
wa Mbeya kumiliki uwanja,
Jambo ambalo litapelekea
Halmashauri ya wilaya ya
Chunya kukusanya fedha
nyingi pindi uwanja huo
utakapokamilika na kuanza
kutumika kwa mashindano
na michezo mbalimbali
Gharama za ujenzi wa
uwanja huo kutoka kwa
Halmashauri ya wilaya ya
Chunya Mpaka sasa shilingi
milioni 104,160,800/= zime-
tumika kutoka Halmashauri
ya wilaya ya Chunya huku




Kituo cha Afya Sangambi
kilichojengwa kwa Gha-
rama ya shilingi milioni
463,000,000/= pia ni zao la
fedha za mapato ya ndani
ya Halmashauri ambapo
sasa wananchi wa kata ya
Sangambi yenye jumla ya
watu 22,789 kwa mujibu wa
sense ya watu na makazi ya
mwaka 2022 wameondoka-

na na adha ya kusafiri um-
bali mrefu kupata huduma
mbalimbali za Afya hivyo
kuendela kutumia muda
mwingi kufanya shughuli
za Maendeleo, hivyo uchu-
mi wao kuimarika na baa-
daye uchumia wa Taifa kwa
ujumla pia utaimarika
Ujenzi wa Kituo cha Afya
Sangambi na vituo vingine
vinavyojengwa ndani ya
wilaya ya Chunya unaenda
sambamba na upatikanaji

wa vifaa tiba ambapo kwa
vituo vya Afya katika mae-
neo mbalimba vimeendelea
kupata vifaa Tiba ambapo
Kituo cha Afya cha Sangam-
bi kimeshapata vifaa tiba
vyenye thamani ya shilingi
milioni 50 na serikali in-

aendelea kukamilisha upa-
tikanaji wa vifaa ili huduma

zote zipatikane katika kituo
hicho

Kwa mwaka wa fed-

ha 2024/2025 mpango

kazi wa Halmashauri

ya wilaya ya Chunya ni
kuendelea kujenga mi-
undombinu mbalimbali
yenye lengo kumrahisishia
mwananchi wa kawaida
wa chunya kupata hudu-
ma bora, hivyo vituo vya
afya, miundombinu ya
shule na miundombinu
mingine itaendelea kujeng-
wa ama kuboreshwa kwa
makubaliano rasmi kati

ya viongozi na wananchi
wenyewe kwa kupitia vikao
mbalimbali vya maamuzi




Timu ya wataalamu Kutoka
Halmashauri ya wilaya ya
Chunya, Bodi ya Tumbaku,
Chama Kikuu cha Ushiri-
ka (CHUTCU), pamoja

na Wadau kutoka katika
makampuni ya Ununuzi wa
Tumbaku wakiwa kwenye
Tathimini ya zao la Tumba-
ku katika Mkoa wa kitum-
baku Chunya.

Waheshimiwa Madiwani,
wakuu wa Idara na viten-
g0, wageni waalikwa : T
wakiwa kwenye Mkutano
wa Baraza la madiwani,
uliofanyika katika katika
ukumbi wa mikutano wa
Halmashauri.

OFISI YA MKUU WA MKOA MBEYA |

MWENENDO WA UKUSANYAJI WA MAPATO YA NDANI YA
HALMASHAURI ZA MKOA WA MBEYA KUANZIA TAREHE 01 JULAI 2023
HADI TAREHE 02 FEBRUARI, 2024

Halmashauri ya wilaya ya
Chunya imeendelea kuzion-

o Hali ya Mapato ya ndani R
E N Makadirio ya Mwaka =] R Asilimia °
Nafasi | Halmashauri 2020z [ltikia tarehe 02 Februari, | =il goza Halmashauri za mkoa
1 Chunya DC 5,543,358,000.00 7,195,655,850.03 130% wa Mbeya katlka Ukusany_
2 [Rungwe DC 6,179,615,000.00 5,172,878,468.65 84% aji wa mapato , kwa mujtbu
3 Busokelo DC 2,000,000,000.00 1,620,848,981.76 81% . .
4 [Mbarali DC 6.750,801,000.00] 5207 597 690.29 7% wa takwimu zinazotolewa
5 Kyela DC 4,849,406,000.00 3,420,175,003.84 71% o
na Ofisi ya Mkuu wa Mkoa
6 Mbeya CC 19,484,800,000.00 12,960,415,529.31 67%
7 Mb K . <
eya DC 4,978,660,000.00 3,319,677,921.61 67% wa Mbeya.
JUMLA KIMKOA 49,786,640,000.00 38,897,249,445.49 78%

Chanzo: Halmashauri za Wilaya na Jiji Februari 02, 2024




Baadhi ya Wanafunzi kutoka Shule ya Msingi Kambikatoto Hal-

mashauri ya wilaya ya Chunya wakipata Chakula Cha mchana

Shuleni . ,
7 Halmashauri ya wilaya

ya Chunya imetoa
chanjo ya Surua Rubel-
la kwa watoto 44,942
sawa na asilimia
116.37 wakati lengo
lilikuwa kuwafikia wa-
toto 38,619

zoezi hili limefanyika
kuanzia tarehe 15-02-
2024 hadi tarehe 18-02-
2024.




CHUNYA

JARIDA LA MTANDAONI

HALMASHAU RI YA WILAYA YA CHUNYA

S.L.P 73 CHUNYA, MBEYA
SIMU: 025 2520121
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