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                                                                                                               30.08.2023 

Mwenyekiti, 
Waheshimiwa Wajumbe wote, 
Baraza la Madiwani, 

Halmashauri ya Wilaya ya Chunya 
 

 
TAARIFA YA HESABU ZA MWISHO HALMASHAURI YA WILAYA YA  

CHUNYA KWA MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 30 JUNI 2023 
KWENYE MKUTANO MAALUM WA BARAZA LA MADIWANI TAREHE 

30/08/2023 

 
1. UTANGULIZI 

Kwa mujibu wa Sheria ya Serikali za Mitaa ya 1982 kifungu Na. 40 kama 

kilivyorekebishwa mwaka 2000. Halmashauri nchini zinapaswa kufunga hesabu 

na kuwasilisha kwa mdhibiti na Mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali(CAG) si zaidi 

ya tarehe 30/09 ya kila mwaka. 

 

Kazi ya ufungaji mahesabu ya mwaka 2022/2023 ilianza 10 Julai, 2023 na 

inategemewa kukamilika  tarehe 31 Augosti 2023 kama ilivyoelekezwa na Serikali 

kwamba hesabu za mwaka 2022/2023 ziwasilishwe mapema kwa Mdhibiti na 

Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali ili Mkaguzi aweze kuzikagua na kama 

kutakuwa na marekebisho yafanyike mapema na inapofika tarehe 30 Septemba 

2023 hakuna marekebisho yatakayopokelewa tena.  

Katika hesabu hizi Mfumo wa Ufungaji hesabu wa Kimataifa ujulikanao kama 

(IPSAS International Public Sector Accouting Standards - Accruals Basis) ndiyo 

uliotumika katika uandaaji wa hesabu za Halmashauri ya Wilaya ya Chunya. 

Uandaaji wa hesabu kuishia 30/06/2023 umezingatia Sheria za Fedha, Sheria ya 

Manunuzi ya mwaka 2011, Sheria ya Fedha ya Serikali za Mitaa ya mwaka 1982 

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

OFISI YA RAIS TAWALAZA MIKOA NA 

SERIKALI ZA MITAA 

HALMASHAURI YA WILAYA YA CHUNYA 
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kama ilivyorekebishwa mwaka 2000, miongozo inayotolewa na Bodi ya Uhasibu, 

Sera za Nchi, miongozo mbalimbali ya Serikali na Halmashauri ya Wilaya ya 

Chunya. 

 

2. TAARIFA ZA HESABU ZA MWAKA 2022/2023 

Taarifa za hesabu ya Halmashauri zimegawanyika katika maeneo makuu  manne 

yafuatayo:- 

a) Taarifa mbalimbali za Halmashauri (Council information) 

b) Ripoti ya Halmashauri ya Hesabu ya mwaka 2022/2023 (District Councilors 

Report) 

c) Taarifa za Hesabu ya mwaka 2022/2023 (Financial Statements): 

      • Mizania ya mahesabu (Financial Position), 

      • Mapato na Matumizi (Financial Performance), 

      • Mtiririko wa Fedha (Cash flow), 

      • Mwenendo wa rasilimali za Halmashauri (Statement of changes in net assets), 

      • Mapato na Matumizi ki-idara (Financial performance by function of the council), 

      • Malinganisho ya Mapato na Matumizi kati ya bajeti na hali halisi kwa kasma 

(statement of    comparison of budget and actual by nature), 

• Malinganisho ya mapato na matumizi kati ya bajeti na hali halisi kwa kila Idara 

(Statement of comparison of budget and actual by function). 

d) Maelezo yanayohusu hesabu ya Halmashauri 

 

MUHTASARI WA TAARIFA ZA HESABU KWA MWAKA WA FEDHA 2022/2023. 

1. TAARIFA MBALIMBALI ZA HALMASHAURI (COUNCIL INFORMATION). 

Masuala yanayohusu taarifa za Halmashauri ni:- 

    • Anuani ya Halmashauri, 

    • Mahali ilipo ofisi, 

    • Benki zinazotoa huduma kwa Halmashauri, 

    • Taarifa ya Mkurugenzi wa Halmashauri, 

    • Mwanasheria  wa Halmashauri, 

    • Wakaguzi wa Mahesabu ya Halmashauri  
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2.  TAARIFA YA HALMASHAURI YA HESABU ZA MWAKA 2022/2023  

(DISTRICT COUNCILORS REPORT) 

 

   a) Maelezo ya Utangulizi wa uwasilishaji wa hesabu kuishia 30/06/2023: 

      (i) Dira ya Halmashauri: 

Halmashauri ya Wilaya ya Chunya ingependa kuwa na wakazi wenye maisha 

bora na endelevu kiuchumi na katika huduma za Jamii. 

 

      (ii) Dhima ya Halmashauri: 

Halmashauri ya Wilaya ya Chunya kwa kushirikiana na wadau na wahisani 

inalenga kutoa huduma bora na endelevu kwa wakazi wake ili kupunguza 

Umasikini na kuinua kipato. 

 

     (iii) Malengo ya Halmashauri 

 Kupunguza maambukizi mapya ya UKIMWI na kuboresha utoaji wa 

huduma. 

 Kuboresha,kuendeleza na kutekeleza kikamilifu Mpango wa Taifa wa   

kupambana na Rushwa 

 Kuhakikisha huduma bora za kijamii zinawafikia Wananchi walio wengi    

na zilizoboreshwa. 

 Kuboresha huduma za kiuchumi na kuimarisha miundombinu. 

 Kuimarisha masuala ya utawala bora 

 Kuhakikisha kuwepo kwa Usawa wa Kijamii,Kijinsia kuwawezesha na 

kushirikisha wananchi katika kujiletea maendeleo yao 

 Kuboresha mfumo wa kukabiliana na dharura na majanga  

 

(iv)    Majukumu ya Halmashauri 

Majukumu ya Halmashauri ya Wilaya yameainishwa ndani ya sheria ya 

Serikali za Mitaa yamwaka 1982 na Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania Ibara ya 145 na 146 ya mwaka 1977. 
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Baadhi ya Majukumu ni:- 

   a) Kuhakikisha kuwepo kwa Amani, Utulivu na Utawala Bora, 

   b) Kuhakikisha uwepo wa Ustawi wa Jamii na Maendeleo ya Kiuchumi, 

   c) Kwa kuzingatia Sera ya Kitaifa na Mipango ya Maendeleo Mjini na Vijiji kuwaletea 

wananchi Maendeleo ya Kiuchumi, 

   d) Kulinda na kuhifadhi rasilimali za Umma, 

   e) Kuendeleza Kilimo, Biashara na Viwanda, 

   f) Kuleta Maendeleo ya Elimu, Afya, Jamii, Utamaduni na Ustawi wa Jamii, 

   g) Kupunguza umaskini wa makundi yote ya Jamii kama vile Vijana, 

wanawake,Wazee na Walemavu. 

   h) Kupiga vita Umaskini, Maradhi na Ujinga, 

   i) Kuleta usawa katika ngazi zote za Mamlaka za Serikali za Mitaa, Kisiasa, 

kiuchumi, na kijamii.  

j) Kubuni na kusimamia vyanzo vya mapato vya Halmashauri ili kuwezesha 

Halmashauri kutekeleza majukumu yake na kuongeza uwajibikaji katika masuala 

ya fedha, 

   k) Kusimamia Demokrasia na maamuzi ya wananchi, 

   l) Kutoa huduma zenye tija, gharama nafuu na kuhimiza ushirika kwa vikundi na 

watu wake, 

   m) Kutambua na kuendeleza masuala ya kijinsia, 

   n) Kuhifadhi na kuendeleza matumizi bora ya hifadhi ya mazingira  

 

3. UHAI WA HALMASHAURI: (Going Concern) 

 Halmashauri ya Wilaya ya Chunya inategemewa kuwepo na kuendelea 

kutekeleza  majukumu yake. Mamlaka inaendelea kuwepo daima 

 

4. WAHESHIMIWA MADIWANI 

Orodha ya majina ya Waheshimiwa Madiwani wanaounda Mamlaka ya 

Halmashauri ya Wilaya ya Chunya kisheria, orodha hii inaonyesha Waheshimiwa 

waliokuwepo mwaka 2020/2021 hadi mwaka 2022/2023 ulipoisha.  
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Kuna Waheshimiwa Madiwani wa kuchaguliwa 20, Waheshimiwa Madiwani wa 

Viti Maalum ni 7 na Waheshimiwa  Wabunge 2, Mheshimiwa mmoja ni wa Jimbo 

na mwingine ni mheshimiwa Mbunge Viti Maalumu na kufanya Baraza kuwa  na 

wajumbe  29. 

 

5. USTAWI WA WATUMISHI WA HALMASHAURI 

Halmashauri ya Wilaya ya Chunya inaamini watumishi wanafanya kazi kwa 

kujituma na kutumia uzoefu wao. Hakuna ubaguzi wa kikabila,kijinsia, ulemavu 

au kidini, wote ni sawa Mwajiri huchangia 15% ya mshahara wa mtumishi katika  

mifuko mbalimbali ya hifadhi ya jamii na mtumishi huchangia 5%  ya mshahara 

wake. Watumishi hupata huduma za afya na matibabu kupitia Mfuko wa Bima ya 

Afya (NHIF) na bajeti inayotengwa na Halmashauri. 

 

6. WAJIBU WA BARAZA LA MADIWANI  

Sheria ya Serikali za Mitaa ya 1982, kifungu 40 kinaagiza Halmashauri  kuandaa 

hesabu zake zitakazo onyesha Ustawi na mwenendo unaostahili wa mahesabu, 

matumizi ya Kanuni za Fedha za Serikali za Mitaa (LAFM) ya 2010, kifungu 31(7) 

kinasisitiza suala hili. 

Taarifa hii inathibitisha kwamba hesabu zimeandaliwa kwa kuzingatia Sera na 

sifa zingine za kitaalamu. Hesabu hizi zimethibitishwa na kamati ya Wataalam wa 

Halmashauri (CMT) na kamati ya Ukaguzi  kwamba zimeandaliwa kwa kuzingatia 

Viwango vya Kimataifa vya Ufungaji wa Hesabu ("International public sector 

accounting standards” - IPSAS) na kwamba mamlaka hii itaendelea kuwepo. 

 

Aidha Kamati ya Fedha, Uongozi na Mipango imetimiza wajibu wake kama 

ifuatavyo:- 

i) Kusimamia mamlaka ili kuhakikisha kumbukumbu za hesabu zinatunzwa 

vizuri na  zinathibitisha hesabu zimezingatia sheria, kanuni, taratibu na 

miongozo mbalimbali. 

ii) Kusimamia mamlaka kwa kuhakikisha rasilimali za Halmashauri 

zinatunzwa na hakuna namna yoyote ya upotevu, uharibifu wa rasilimali. 
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iii) Kusimamia Sheria ya manunuzi ya Na. 7 ya 2011 na kanuni zinginezo. 

iv) Kamati ya Fedha, Uongozi na Mipango inatoa mapendekezo kwa Baraza 

la Madiwani kuridhia Hesabu hizi ili ziwasilishwe kwa Mdhibiti na Mkaguzi 

wa Hesabu za Serikali kwa mujibu wa Sheria. 

 

Mhe. Mwenyekiti, 

Naomba kuwasilisha hesabu za Halmashauri ya Wilaya ya Chunya kwa mwaka fedha 

2022/2023 kama ifuatavyo.  

1. Mizania ya mwaka 2022/2023 (Financial Position) 

Mpaka kufikia tarehe 30 Juni 2023 rasilimali za Halmashauri za muda mrefu na 

mfupi zilikuwa na thamani ya jumla ya TZS. 43,969,280,086/= ukilinganishwa na 

mwaka 2021/2022 ambapo zilikuwa TZS.34,993,864,486/= ongezeko la rasilimali 

za Halmashauri limetokana na Halmashauri kutekeleza miradi mbalimbali yenye 

mwelekeo wa rasilimali za kudumu pamoja na ununuzi wa vifaa na mitambo, ujenzi 

wa nyumba, madarasa na vyoo.   

 

2. Taarifa ya mapato na matumizi kwa mwaka 2022/2023 

(i) Halmashauri ilikusanya kutoka kwenye vyanzo vyake (own source) jumla 

ya TZS. 6,279,902,160.35 sawa na asilimia  117.81 ya makisio  ya 

mwaka TZS 5,330,600,000.00 kwenye vyanzo vifuatanyo: 

(a) Mapato halisi (Own source proper) TZS. 4,580,565,265.54 sawa 

na asilimia 105.69 ya makisio ya  TZS. 4,334,000,000.00 

(b) Mapato lindwa (Protected)  TZS. 1,699,336,894.81 sawa na 

asilimia  170.51 ya makisio ya  TZS. 996,600,000.00 

 

(ii) Fedha za ruzuku na wafadhili tumepokea jumla ya TZS. 

28,407,207,490.83 kama ifuatavyo: 

a) Matumizi mengineyo tumepokea TZS. 885,917,345.50 sawa na 

asilimia 119.12 ya makisio ya TZS.743,712,000.00 

Hizi ni fedha za OC proper, Ruzuku ya mitihani, likizo za walimu na 

fedha za uhamisho. 
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b) Fedha za mishahara tumepokea TZS. 14,634,317,145.33 sawa na 

asilimia 113.56 ya makisio ya TZS. 12,886,973,000.00 

Fedha hizi zinajumuisha mishahara halisi na mchango wa mwajiri 

kwenye mifuko ya hifadhi ya jamii. 

  

c) Fedha za miradi ya maendeleo tumepokea TZS.8,764,558,616.26  

sawa na asilimia 97 ya makisio ya TZS. 8,947,823,000.00 Fedha 

hizi zimepokelewa kutekeleza miradi mbalimbali ya maendeleo kama 

mfuko wa Afya wa Pamoja (Basket fund), Elimu bure,TASAF,Ukarabati 

wa vituo vya Afya, Hospitali ya wilaya, Umaliziaji  ofisi ya Halmashauri, 

Nyumba ya Mkurugenzi, UNICEF, CDCF, Chanjo ya Rubela, umaliziaji 

wa maboma, Waltereed, EP4R msingi na Sekondari, Swash (DFID)  

 

3. Taarifa ya Mtiririko wa fedha kwa mwaka 2022/2023 

Mtiririko wa fedha kwa kuanzia kiwango cha ziada/bakaa ya mwaka ulioishia 

tarehe 30 Juni, 2023 ilikuwa kama ifuatavyo:- 

Mapato 

          Salio anzia tarehe 1/07/2022…………    TZS.       493,205,728.00   

 Kiasi kilichopokelewa              

      Mapato ya ndani……………….. TZS.  4,580,565,265.54          

                    Ruzuku matumizi mengineyo .. TZS. 15,520,234,490.70      

                    Ruzuku ya  maendeleo………… TZS.  8,764,558,616.26   

  

         Jumla ya mapato yote…………………..      TZS. 28,865,358,372.71  

          Matumizi                                                                                     

          Mishahara Pamoja na matumizi mengineyo TZS.   17,728,782,515.31 

          Matumizi ya fedha za mapato ya ndani      TZS.     4,580,565,265.54 

          Matumizi miradi ya maendeleo ya ruzuku  TZS.     4,566,227,336.86 

          Jumla ya Matumizi yote…………………. TZS. 26,875,575,117.71     

      Salio/Bakaa iliyokuwepo benki 30/6/2023 TZS.   1,989,783,255.00 
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Mhe,Mwenyekiti, 

Maelezo ya hali ya fedha 

a. MIZANIA( Financial Position) 

1. Fedha taslimu (Cash and Cash Equivalents) 

Fedha taslimu imeongezeka kutoka TZS 493,205,727 mwaka 2021/2022 mpaka 

TZS 1,989,783,255 mwaka 2022/2023, ongezeko hili ni sawa  na asilimia 303.44 

ukilinganisha  na mwaka jana. Hii inatokana na mapokezi ya fedha za mradi 

maendeleo nje ya bajeti kama mfuko wa Afya wa Pamoja (Basket fund), ujenzi wa 

miundombinu ya shule (BOOST). 

                       

2. Wadaiwa (Receivable) 

Wadaiwa wamepungua kutoka TZS. 249,886,626 mwaka 2021/2022 mpaka TZS. 

213,489,067 ya mwaka 2022/2023. Hii imesababishwa na kupungua kwa deni 

tunalodai la Vibanda vya Sokoni, Ushuru wa Madini na Masurufu ya watumishi. 

 

3.  Mali Ghalani. (Stock/Inventories)   

Mpaka tunafunga hesabu za mwisho kulikuwepo na  madawa, yenye thamani ya 

TZS.  234,509,000.00 

 

4.  Wadai (payables)  

Miongoni mwa wadai wa Halmashauri ni madeni ya watumishi, wazabuni wa 

Halmashauri pamoja na makato ya kisheria kwenye taasisi za fedha. Kwa mwaka 

fedha unaoishia Juni 30 ,2023 jumla ya wadai wa Halmashauri  TZS. 74,848,838 

madai haya yamepungua ukilinganisha  na mwaka 2021/2022. Hii inatokana na 

kulipwa kwa madeni ya shule, kupunguza deni la PSSSF, deni la wanawake na vijana 

na wazabuni 

 

 

b. MAPATO 

1.  Kodi mbalimbali  
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Mapato yatokanayo na kodi mbalimbali yamepungua kutoka TZS 2,051,296,068  

mwaka 2021/2022 mpaka TZS. 1,850,531,263   kwa msimu wa 2022/2023.  

Hii ni sawa na upungufu wa asilimia 10.84 lililotokana na mabadiliko ya kuhamishwa 

kwa ushuru wa Huduma kwenda kwenye kifungu cha Ada, Faini na Leseni.   

 

2.  Ada, faini, adhabu na leseni  

Mapato kutokana na vyanzo hivi yameongezeka kutoka TZS. 1,369,727,239 

mwaka 2021/2022 mpaka TZS 1,540,729,512 mwaka 2022/2023. Hii ni sawa 

na asilimia 12.48 ukilinganisha  na mwaka 2021/2022                     

    

3.  Thamani ya rasilimali zilizotumika (Depreciation) 

Hii ni sehemu ya uchakavu wa majengo, mitambo na vifaa ambayo inajumuishwa 

kama sehemu ya mapato kwa kila mwaka baada ya kutumika hiyo rasilimali. 

Kwa mwaka 2022/2023 thamani ya rasilimali iliyotumika ilikuwa TZS 575,937,996 

 

c. MATUMIZI 

1.   Mishahara,vibarua na Maslahi ya mwajiriwa 

Malipo ya mishahara na maslahi ya watumishi yameongezeka kutoka TZS 

13,273,420,230 mwaka 2021/2022 mpaka TZS 13,546,702,705 ya mwaka 

2022/2023 kutokana  na malipo ya madai ya mishahara na baadhi ya watumishi 

kupanda madaraja. 

 

2.  Ununuzi wa vifaa na gharama za kujikimu kwa wafanyakazi 

Ununuzi wa vifaa na gharama za kujikimu kwa watumishi imepungua kutoka TZS. 

6,383,443,858 mwaka 2021/2022 mpaka TZS. 3,452,397,643  mwaka 

2022/2023. Hii inatokana na fedha nyingi kuelekezwa kwenye miradi ya maendeleo 

na kupunguza matumizi ya kawaida. 

 

 

3.  Gharama za matengenezo 
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Matumizi ya gharama za matengenezo ni pamoja na matengenezo na magari na 

ununuzi wa mafuta ya kuendeshea mitambo, magari na pikipiki ambayo yamepungua 

kutoka TZS. 2,664,378,306 mwaka 2021/2022 mpaka TZS. 2,345,019,403  

mwaka 2022/2023.  

Upungufu huu unatokana na kuwepo kwa magari mapya ya usimamizi wa miradi 

mbalimbali hivyo kupunguza gharama ya matengenezo.  

 

4. Ruzuku na michango ya kuchangia jamii 

Kiasi kimepungua kutoka TZS 1,324,554,260 mwaka 2021/2022 hadi TZS 

 437,175,200  

mwaka 2022/2023. Hali hii imesababishwa na kuchelewa kuletwa kwa fedha za 

TASAF  robo ya Nne. 

 

Mhe. Mwenyekiti, Kutokana na mabadiliko ya tarehe za uwasilishaji wa hesabu, 

taarifa hii inawasilishwa mbele ya Baraza la Madiwani leo tarehe 30/08/2023 ili ipate 

Baraka kabla haijawasilishwa kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

tarehe 31/08/2023. 

 

Naomba kuwasilisha.             

 

 

 

Tamim H. Kambona 
Mkurugenzi Mtendaji (W) 

CHUNYA 

 

 


