

## HALMASHAURI YA WILAYA YA CHUNYA

### UTARATIBU WA LESENI ZA BIASHARA, USHURU WA MALAZI(HOTEL LEVY),USHURU WA HUDUMA

S/N	AINA	UTARATIBU
1.	<i>Leseni ya Biashara chini ya Sheria ya utoaji leseni za biashara ya No. 25 ya mwaka 1972 na marekebisho yake ya mwaka 2014</i>	<p>Leseni ya kuhuishwa (Renewal) Mwombaji anatakiwa kujaza fomu ya maombi na kuambatanisha kivuli cha leseni iliyoisha muda wake.</p> <p>Leseni Mpya Mwombaji anapaswa kutekeleza yafuatayo:</p> <ul style="list-style-type: none"> <li>•Kujaza kikamilifu fomu ya maombi.</li> <li>•Kuambatanisha kivuli cha Namba ya usajili wa mlipa kodi (TIN).</li> <li>•Kuambatanisha uthibitisho wa uraia (kivuli cha cheti cha kuzaliwa, Passport ya kusafiria, cheti cha utaifa, kiapo Mahakamani , cheti cha kupiga kura.</li> <li>•Uthibitisho wa maandishi eneo la kufanya biashara.</li> <li>•Kama ni Kampuni ambatanisha nakala ya cheti cha usajili wa Kampuni na Memorandum and Articles of Association.</li> <li>•Kama ni jina la biashara aambatanishe vyeti vya usafili Brela (registration Certificate na Extract from Register).</li> <li>•Kwa mwombaji ambaye sio raia wa Tanzania aambatanishe kibali cha kuishi nchini daraja A.</li> <li>•Kama wenye Kampuni hawaishi nchini wanawakilishwa, waambatanishe hati ya kiwakili (power of Attorney).</li> <li>•Kwa waombaji wa biashara za Kitaalamu waambatanishe vyeti vya kuruhusiwa kufanya biashara hizo kutoka Mamlaka husika</li> </ul>
		<p>Makosa chini ya sheria hii</p> <ol style="list-style-type: none"> <li>i. Kuendesha biashara bila leseni hai na halali ya biashara.</li> <li>ii. Kushindwa kuweka leseni yake mahali pa wazi ambapo itaonekana.</li> <li>iii. Kushindwa au kukataa kutoa leseni ya biashara inapotakiwa na Afisa biashara au Afisa yeyote aliyeruhusiwa kisheria.</li> <li>iv. Kutumia leseni moja kuendesha biashara zaidi ya sehemu iliyoainishwa kwenye leseni.</li> <li>v. Kutumia leseni ya biashara eneo tofauti na lililoonyeshwa kwenye leseni.</li> <li>vi. Kutoa maelezo ya uongo ili kupata leseni</li> </ol> <p><b>ADHABU</b></p> <p>Mfanyabiashara atakayetenda mojawapo ya makosa yaliyoorodheshwa hapa chini atakuwa ametenda kosa la jinai na adhabu yake ni kulipa faini isiyopungua shilingi elfu hamsini na isiyozidi laki moja au kifungo kisichozidi miaka miwili au vyote kwa pamaja</p>
2	<i>Leseni za vileo chini ya sheria No. 68 ya mwaka 1968 na marekebisho yake ya mwaka 1981</i>	<p>Waombaji wa Zamani Mwombaji ajaze fomu ya maombi na aambatanishe kivuli cha leseni iliyoisha muda wake.</p> <p>Waombaji Wapya Mwombaji ajaze kikamilifu fomu ya maombi na apitishe ngazi zote</p>

		<p>zilizoonyeshwa kwenye fomu ya maombi na aambatanishe na nyaraka zifuatazo:</p> <ul style="list-style-type: none"> <li>-Uthibitisho wa usajili wa mlipa kodi (TIN).</li> <li>-Uthibitisho wa maandishi wa kuwa na eneo la kufanya biashara 3</li> <li>-Kama ni Kampuni ambatanisha nakala ya cheti cha usajili wa Kampuni na Memorandum and Articles of Association.</li> <li>-Kama ni jina la biashara aambatanishe vyeti vya usajili Brela (registration Certificate na Extract from Register).</li> <li>•Kwa mwombaji ambaye sio raia wa Tanzania aambatanishe kibali cha kuishi nchini daraja A</li> <li>•Kama wenye Kampuni hawaishi nchini wanawakilishwa waambatanishe hati ya kiwakili (power of Attorney)</li> </ul>
		<p>Makosa chini ya sheria hii</p> <p>Mfanyabiashara atakayetenda moja wapo ya makosa yaliyotajwa hapa chini atakuwa ametenda kosa la jinai na atashtakiwa na akibainika kutenda kosa hilo atalipa faini au kufungo au adhabu zote kwa pamoja.</p> <ul style="list-style-type: none"> <li>-Kuuza pombe bila leseni.</li> <li>-Kufanya biashara eneo tofauti na lililoainishwa kwenye leseni.</li> <li>-Kumuuzia pombe mtu wa miaka chini ya kumi na sita.</li> <li>-Kubadili eneo la kufanya biashara bila idhini ya mamlaka ya utoaji leseni za vileo.</li> <li>-Kuendelea kumuuzia mteja aliyelewa pombe.</li> <li>-Kuruhusu eneo la biashara kwa danguro au la kufanyika shughuli za kamari.</li> <li>-Kuajiri mtu chini ya miaka kumi na sita (16) kuuza pombe 4</li> </ul>
		<p>-Kuruhusu mtu mwenye umri chini ya miaka kumi na sita kukaa eneo la kuuzia pombe.</p> <ul style="list-style-type: none"> <li>-Kutoweka leseni sehemu ya wazi, am bapo itaonekena kwa urahisi na wakaguzi.</li> <li>-Kumruhusu/kuleta fujo katika eneo la biashara</li> <li>-Kuuza pombe muda ambaoni kinyume cha sheria</li> <li>-Kufanya biashara ya pombe kwa kutumia leseni ya vileo ambayo haistahili.</li> </ul> <p>ADHABU</p> <p>Mfanyabiashara atakayetenda mojawapo yamakosa yaliyoorodheshwa hapa chini atakuwa ametenda kosa la jinai na adhabu yake ni kulipa faini isiyopungua shilingi elfu hamsini na isiyozidi laki moja au kifungo kisichozidi miaka miwili au vyote kwa pamaja</p>
3	<i>Ushuru wa Malazi Hoel levy act No. 23 ya mwaka 1972</i>	<p>Mwombaji anapaswa kujaza fomu za marejesho (returns) kulingana na idadi ya wageni waliolala kwenye vyumba kwa mwezi .</p> <ul style="list-style-type: none"> <li>-Mfanyabiashara lazima atunze register ya wageni</li> <li>-Mfanyabiashara mwenye nyuma ya kulala wageni anapaswa kulipa malipo ya asilimia kumi (10%) ya mapato ya mwezi.</li> <li>-Mfanyabiashara anapaswa kujaza fomu zinaoonyesha idadi ya vyumba na gharama zinazotowza kwa kila chumba.</li> </ul>



		<p>-Malipo yanatakiwa kulipwa sio zaidi ya siku saba tangu mwezi umalizike.</p> <p>-Mfanyabiashara atatakiwa kulipa faini ya asilimia ishirini na tano(25%) kwa kuchelewesha maombi na faini itaongezeka kwa asilimia kumi 10%) kwa kila mwezi atakaendelea kuchelewesha malipo.</p> <p>Makosa chini ya sheria hii</p> <p>Mfanyabiashara atekayetenda mojawapo ya makosa yaliyoorodheshwa hapo chini atakuwa ametenda kosa la jinai.</p> <p>-Kushindwa kulipa ushuru wa malazi anaotakiwa kulipa kwa mwezi.</p> <p>-Kukataa kutoa taarifa zinazotakiwa kuhusiana na wageni wanaolala kwenye nyumba ya wageni.</p> <p>-Kushindwa kutunza kumbukumbu (register) ya wageni.</p> <p>-Kutotoa risiti kwa wageni wanaolala kwenye nyumba ya wageni.</p> <p>-Kuzuia Maofisa wa Serikali waliorushusiwa kisheria kutekeleza wajibu wao (ukaguzi).</p> <p>-Kushindwa kutekeleza amri (Notice) atakayopewa na mamlaka halali.</p> <p>-Kutoa taarifa ya uongo kwenye kumbukumbu yeyote inayotumika kwa ajili ya kudanganya au kushindwa au kukataa kujibu maswali vizuri kwa Afisa wa Serikali aliyepewa madaraka na sheria hii.</p> <p>ADHABU</p> <p>Kwa kutenda mojawapo ya makosa haya mfanyabiashara atatozwa fainiisiyopungua elfu hamsini au isiyozidi laki tano (500,000) au kifungo au vyote kwa pamoja</p>
4	<p><i>Ushuru wa huduma chini ya sheria ya Fedha ya Serikali za Mitaa. Finance Act 2012</i></p>	<p>Kwa mujibu wa sheria hii finance Act Namba 8 ya mwaka 2012 kila mfanyabiashara mwenye leseni anapaswa kulipa Ushuru wa huduma wa asilimia 0.3 ya thamani ya mauzo</p>