TANGAZO LA MAOMBI YA MPIGA KURA KUPIGA KURA YA RAIS

WA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA KATIKA KITUO
TOFAUTI NA KITUO ALICHOJIANDIKISHA

Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi kwa kuzingatia masharti ya ibara ya
5(3)(c) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977
ikisomwa pamoja na kifungu cha 42(3) cha Sheria ya Uchaguzi wa Rais,
Wabunge na Madiwani ya Mwaka 2024 na kanuni ya 48 (1) ya Kanuni za
Uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani za mwaka 2025 inawatangazia
wapiga kura wote ambao tarehe 29 Oktoba, 2025 ambayo ni siku ya
Uchaguzi Mkuu wanatarajia kuwa katika vituo vya kupigia kura tofauti na
vituo walivyojiandikisha, kuwa wanaweza kuwasilisha maombi ya kupiga
kura ya Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania katika kituo cha

kupigia kura tofauti na vituo walivyojiandikisha.

Zoezi hili litawahusu wapiga kura waliojiandikisha katika Daftari la
Kudumu la Wapiga Kura la Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi (INEC) au
Daftari la Kudumu la Wapiga Kura la Tume ya Uchaguzi Zanzibar (ZEC).

1. SABABU ZA KUWASILISHA MAOMBI

Kwa mujibu wa aya ya 2.0 ya Jedwali la Nne la Kanuni za Uchaguzi wa
Rais, Wabunge na Madiwani za Mwaka 2025, maombi ya kupiga kura ya

Rais katika kituo cha kupigia kura tofauti na kituo alichojiandikisha mpiga

kura yanaweza kuwasilishwa kutokana na gsababu zifuatazo: -
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Biashara au safari ya muda mrefu katika eneo husika.

Kuwa masomoni au likizo ya masomo.

Kuhamishwa kituo cha kazi.

Kuwa katika matibabu (mpiga kura awe anaweza kufika kwenye

kituo cha kupigia kura).

Kuhamishwa makazi.

Kuhukumiwa kutumikia adhabu ya kifungo kisichozidi miezi sita

gerezani au katika chuo cha mafunzo.

Kuhamishwa gereza au chuo cha mafunzo kwa mfungwa au
mwanafunzi wa chuo cha mafunzo anayetumikia adhabu ya

kifungo kisichozidi miezi sita.

Kumaliza kutumikia kifungo gerezani au katika chuo cha

mafunzo.

Sababu nyingine yoyote ambayo Tume itaona inafaa.

2. UTARATIBU WA KUWASILISHA MAOMBI

Mpiga kura anayekusudia kupiga kura ya Rais katika kituo cha kupigia

kura tofauti na kituo alichojiandikisha anaweza kuwasilisha maombi yake

kwa njia mojawapo kati ya njia zifuatazo: %
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2.1. Kujaza Fomu Na. 29 kwenye ofisi ya msimamizi wa uchaguzi

-.. wa jimbo analokwenda kupigia kura

Mpiga kura anaweza kuwasilisha maombi ya kupiga kura ya Rais
katika kituo tofauti na kituo alichojiandikisha kwa kujaza Fomu Na.
29 ambayo inapatikana katika ofisi ya msimamizi wa uchaguzi katika
jimbo la uchaguzi ambalo mpiga kura atakuwepo siku ya kupiga
kura tarehe 29 Oktoba, 2025.

Baada ya kujaza fomu, mpiga kura ataikabidhi kwa msimamizi wa
uchaguzi wa jimbo ambalo kuna kituo cha kupigia kura ambacho

mpiga kura anakusudia kupigia kura ya Rais siku ya uchaguzi tarehe

29 Oktoba, 2025.

2.2. Kuwasilisha maombi kwa njia ya ki-elektroniki

Mpiga kura anayekusudia kupiga kura kwenye kituo tofauti na
alichoandikishwa, anaweza kuwasilisha maombi kwa njia ya ki-
elektroniki kupitia tovuti ya Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi,

www.inec.go.tz au moja kwa moja kupitia anuani ya mfumo

krp.inec.go.tz ambapo mpiga kura atapatiwa maelekezo ya namna

ya kukamilisha maombi yake kabla ya kuyatuma Tume kwa ajili ya

uamuzi.
3. MUDA WA KUWASILISHA MAOMBI

Maombi kwa njia ya kujaza fomu Na. 29 kwa msimamizi wa uchaguzi au
kwa njia ya ki-elektroniki kupitia tovuti ya Tume Huru ya Taifa ya

Uchaguzi, www.inec.go.tz au moja kwa moja kupitia anuani ya mfumo

krp.inec.go.tz yanapaswa kuwasilisha ndani ya muda wa siku kumi na




.

nne (14) kuanzia tarehe 19 Septemba, 2025 hadi tarehe 02 Oktoba, 2025
saa 10:00 Alasiri.

Aidha, maombi yote yatakayopokelewa baada ya tarehe 02 Oktoba, 2025

hayatafanyiwa kazi.

4. TAARIFA YA KUKUBALIWA AU KUKATALIWA KWA MAOMBI

Waombaji ambao watakubaliwa kupiga kura ya Rais katika vituo vya
kupigia kura tofauti na vituo walivyojiandikisha, watataarifiwa ndani ya
siku nane (08) kabla ya siku ya uchaguzi kwa njia zifuatazo: -

i. Ujumbe mfupi wa maandishi kupitia simu ya mkononi.

ii. Kupitia kwa wasimamizi wa uchaguzi.

iii. Njia nyingine yoyote kadri Tume itakavyoona inafaa.

Aidha, wasimamizi wa uchaguzi watabandika orodha ya wapiga kura
ambao maombi yao yamekubaliwa ndani ya siku nane (08) kabla ya siku

ya uchaguzi katika maeneo yafuatayo: -

1. Vituo vya kupigia kura ambavyo taarifa za wapiga kura

zimehamishiwa.

ii. Vituo vya kupigia kura ambavyo wapiga kura hao walijiandikisha ili
kuonesha kuwa wamehamishwa kutoka katika vituo hivyo na

kupelekwa kwenye vituo walivyoomba kupigia kura moja ya Rais.

Ifahamike kwamba,

i. Uhamisho wa taarifa za mpiga kura katika utaratibu huu utakuwa ni
kwa madhumuni ya kupiga kura tarehe 29 Oktoba, 2025 sio

uhamisho wa kudumu.




ii. Mpiga kura ambaye taarifa zake zimehamishiwa katika kituo
aiichoomba kupiga kura ya Rais pekee HATARUHUSIWA KUPIGA
KURA Kkatika kituo alichokuwa amejiandikisha kwa kuwa jina lake
halitaonekana kwenye kituo alichojiandikisha kwa tarehe 29 Oktoba,
2025. |

“Kura Yako Haki Yako Jitokeze Kupiga Kura”

MKURUGENYI WA UCHAGUZI






