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(DCC) TAREHE 20/12/2016 

Wilaya ya Chunya ni mojawapo ya Wilaya zinayozalisha asali na nta kwa wingi Tanzania. 
Uoto wa asili wa miti aina ya miombo ambayo ni malisho ya nyuki na hali ya hewa 
inachangia sana katika shughuli za uzalishaji. Uwepo wa aina mbalimbali za miti ya miombo 
inayochanua kwa misimu tofauti husaidia upatikanaji wa chakula cha nyuki kwa mwaka 
mzima. Shughuli za ufugaji nyuki Wilayani Chunya zinafanyika sana katika tarafa ya 
Kipembawe japokuwa katika tarafa ya  Kiwanja pia yapo maeneo mengi yanayofaa kwa 
ufugaji nyuki. Uzalishaji wa asali na nta unategemea matumizi bora ya rasilimali misitu, 
chakula cha nyuki, vifaa bora vya ufugaji, mtaji wa kuendesha shughuli za ufugaji nyuki 
wenye tija, pamoja na soko la uhakika la mazao ya nyuki.  

SHUGHULI ZINAZOFANYWA NA SEKTA YA NYUKI 

Sekta ya nyuki inajishughulisha na kutoa elimu na ushauri juu ya ufugaji bora wa kisasa 
unaoendana na uhifadhi misitu, kukusanya takwimu za ufugaji nyuki, uwezeshaji wa 
upatikanaji wa mizinga na vifaa vya kisasa vya ufugaji nyuki kiurahisi, kuelimisha na 
kuwezesha upatikanaji na Matumizi ya vifaa bora vya ufugaji nyuki, Kuwezesha utafutaji wa 
masoko ya mazao ya nyuki kwa kushiriki na kuwezesha wafugaji nyuki kushiriki maonesho 
na makongamano mbalimbali ili kuongeza wigo wa upatikanaji wa masoko na kujifunza 
mbinu mpya. Tunashirikiana na wadau mbalimbali wa maendeleo kama vile VODA COM 
Tanzania, makampunin ya uwindaji wa kitalii Wilayani Chunya taasisi za elimu kama vile 
VETA, taasisi za kidini kama vile Kanisa la Moroviani na mashirika yasiyo ya kiserikali 
kama vile African Honey Solution ltd katika kuhakikisha tunainua sekta ya Nyuki Wilayani 
Chunya ilikuinua kipato cha wananchi kupitia ufugaji nyuki wenye tija. 
Taasisis ya African Honey Solution imekuwa mkombozi mkubwa kwa wafugaji nyuki 
Wilayani Chunya kwani hutoa mikopo ya zana za ufugaji nyuki kwa wafugaji nyuki. 
 

  
VIKUNDI HAI VYA UFUGAJI NYUKI WILAYANI  CHUNYA   

1 MKOMBOZI MWAOGA N N H 
2 MAKWITA MAKONGOLOSI N N H 
3 WAVIU MAKONGOLOSI N N H 

4 
STAMIKO 
BEEKEEPERS MAKONGOLOSI N N H 

5 MAPOGORO PFM MAPOGORO H H H 

6 
FURAHA 
BEEKEEPERS SANGAMBI N N H 

7 
UPENDO 
MUUNGANO UPENDO H H H 

8 
UPENDO 
BEEKEEPING UPENDO H H H 

9 MANZUKI UPENDO N N H 



10 JITEGEMEE MAMBA H H H 
11 MAENDELEO MAMBA H H H 
12 TUWEZESHANE LUPA H H H 
13 JIKOMBOE LUPA N N H 
14 THJ NKUNGUNGU N H H 
15 ISUNGU MTANILA N N N 
16 LUALAJE PFM LUALAJE H H H 
17 MATWIGA PFM MATWIGA H H H 
18 ARDHIOEVU MAFYEKO H H H 
19 PINDA BEEKEEPERS BITIMANYANGA N H H 

H=HAMNA 
N= NDIO 
 
IDADI YA MIZINGA 
 
S/N KIKUNDI/TAASISI/MTU 

BINAFSI 
MIZINGA YA 
KISASA 

MIZINGA YA 
KIENYEJI 

1 VIKUNDI 511 39872 

2 KIPEMBAWE BEE RESERVE 
(TFS) 

432 0 

3 MR LUKOLOBA 35 
 

0 

4 JUMANNE ULEDI 200 1200 

5 MR NOAH MCHAFU 60 0 

6 SHABANI 50 0 

7 AMINI AZIZI 5 0 

9 DR MASETA 5  

10 MR BOMBA 10 0 

11 MR KAGANGE 40 0 

12 AFRICAN HONEY SOLUTION 149 0 

13 MH. BOSCO MWANGINDE 5 0 

14 MH. REHEMA MADUSA 50 0 

15 DANI KADUNDA 10 0 



JUMLA  1512 
 

41077 

 

MWAKA ASALI (TANI) THAMANI 
(TSHS) 

NTA (TANI) THAMANI 
(TSHS) 

2014/2015 Tani 408.54 2,042,700,000/= Tani 20.2 101,000,000/= 

MAKISIO 
2015/2016 

Tani 450.2 2,251,000,000/= 25.02 125,100,000/= 

 

 

 

MAFANIKIO KATIKA SEKTA YA UFUGAJI NYUKI KWA KIPINDI CHA MIAKA 
MITANO 

Yapo mafanikio kadhaa ambao Halmashauri ya Wilaya ya Chunya kupitia kitengo cha 
ufugaji nyuki kimeyapata kwa miaka mitano iliyopita ikiwemo kitengo kujitegemea kama 
sekta kamili, kuongezeka kwa Matumizi ya vifaa bora na vya kisasa vya ufugaji nyuki 
ikiwemo mizinga ya kisasa, Kuongezeka kwa ushiriki wa wadau mbalimbali katika 
kuwezesha na kufadhili shughuli za ufugaji nyuki, Kuongezeka kwa wafugaji nyuki na 
vikundi vya ufugaji nyuki pamoja na Kuongezeka kwa uzalishaji wa mazao ya nyuki.  

Vilevile tumeweza kupeleka sampuli za asali katika maabara zilizokubaliwa kimataifa 
(accredited laboratory) kila mwaka na majibu kuonyesha kuwa asali yetu haina madhara na 
inafaa kwa Matumizi ya binadamu. 

Kuanzishwa kwa kituo cha mafunzo ya nyuki Kipembawe na hifadhi ya nyuki kipembawe 
ambapo hadi sasa mizinga 430 imeshatundikwa na kituo hiki kitakachotumika kama eneo la 
kukusanyia mazao ya nyuki na mafunzo ya vitendo. 

Halmashauri ya Wilaya ya Chunya kupitia Kitengo cha Nyuki inatekeleza mradi wa ufugaji 
nyuki katika vijijiji vya Mapogoro, Mamba na Nkung’ungu unaofadhiliwa na Mfuko wa 
Misitu Tanzania (Tanzania Forest Fund). Mradi huu utasaidia kuwawezesha wafugaji nyuki 
katika maeneo haya kupata mizinga ya kisasa na vifaa vya kisasa vya ufugaji nyuki. 

 

CHANGAMOTO ZINAZOIKABILI SEKTA YA UFUGAJI NYUKI 

 Uvamizi mkubwa wa misitu ya asili hivyo kuathiri shughuli za ufugaji nyuki 
 Kuwepo misitu michache iliyotengwa rasmi kwa shughuli za ufugaji nyuki 



 Kuendelea kwa Matumizi ya Mizinga ya kiasili yenye tija ndogo na ambayo si rafiki 
kwa mazingira na uzalishaji wake ni duni,  

 Matumizi ya Vifungashio duni vya asali na mazao mengine ya nyuki, hivyo kuathiri 
ubora wa asali na nta. 

 Uhaba wa wafanyabishara maalum wa mazao ya Nyuki katika Wilaya  
 Kutokuwepo maeneo maalum ya kuchakata,kufungashia  na kuuzia asali na mazao 

mengine ya nyuki (collection centers).Tatizo ambalo hupelekea kuathiri soko la asali 
kwani ni gharama kwa mnunuzi kukusanya asali kwa mfugaji mmoja mmoja na huwa 
na mashaka juu ya ubora wa bidhaa. 

 Kutokuwepo ushirika wa wafugaji nyuki katika Wilaya ya Chunya, hivyo kupelekea 
ugumu kwa wafugaji nyuki kupata mikopo kwa taasisi za kifedha. 

 Kutokuwepo kwa taasisi au makampuni yanayoweza kutoa mikopo maalumu ya vifaa 
vya ufugaji hivyo kukwamisha juhudi za wafugaji wengi kufuga nyuki kibiashara. 

 Bado bidhaa za mazao ya nyuki kutoka Chunya hazijatangazwa vya kutosha japo 
zinakubalika sana ndani na nje ya mkoa hivyo kuzorotesha upatikanaji wa soko nje ya 
mkoa. 

 Upungufu wa rasilimali fedha, gari la kitengo na upungufu wa wataalamu katika sekta 
ya ufugaji nyuki. 

MIKAKATI YA KUKABILIANA NA CHANGAMOTO 
 Tumeendesha warsha ya wadau wa ufugaji nyuki kutoka ndani na nje ya 

Wilaya ya Chunya na Mkoa wa Mbeya kwa kushirikisha wataalamu 
mbalimbali 

 Kuanzisha manzuki ya Halmashauri itakayotumika kama shamba darasa kwa 
ajili ya kutolea mafunzo ya ufugaji nyuki wa kibiashara.Lengo nikuwa na 
angalau mizinga 100 ya kibiashara. 

 Kuanzisha maeneo maalum ya kukusanyia na kuuzia asali ili kuvutia 
wanunuzi na kuhakiki ubora wa asali, kwa Kuanzia tumepanga maeneo 
matatu, ngwala, Mafyeko na Makongolosi. 

 Kuhimiza wafugaji nyuki kuunda vikundi na kuvisajili ili waweze 
kukopesheka na kutambulika rasmi na hatimaye kuunda ushirika wa wafugaji 
nyuki Chunya. 

 Kushauri vijiji kutenga maeneo ya hifadhi ya ufugaji nyuki ilikupunguza 
kupunguza utegemezi wa misitu, kuhifadhi misitu kwa kuongeza kipato kwa 
wananchi. 

 Kutumia hifadhi ya nyuki Kipembawe kama kituo cha mafunzo kwa vitendo 
kwa wananchi na eneo la kukusanyia mazao ya nyuki. 
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