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Vigezo Vya Kuanzisha / Kupandisha Hadhi Mamlaka za 
Serikali za Mitaa. 

Imetolewa na Ofisi ya Waziri Mkuu Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa.  

1.0 UTANGULIZI 

Mamlaka za Serikali za Mitaa huanzishwa kwa kuzingatia Ibara 145 na 
146 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Ibara hizi 
zinaelekeza kuanzishwa kwa vyombo vya Serikali za Mitaa katika eneo la 
Mikoa, Wilaya, Mji na Kijiji. Ili kutekeleza matakwa haya, Sheria za 
Serikali za Mitaa zimeweka masharti, misingi na taratibu za kufuatwa 
katika kuanzisha Mamlaka za Serikali za Mitaa.  

2.0 MASHARTI NA TARATIBU  

Utaratibu wa kuanzisha Mamlaka za Serikali za Mitaa ni mapendekezo au 
maombi ya kuanzisha Mamlaka hizo kupata ridhaa ya wananchi kupitia 
vikao vilivyowekwa Kisheria katika ngazi zifuatazo:  

i. Vijiji. 
ii. Kata (Kamati ya Maendeleo ya Kata - WDC). 
iii. Halmashauri (Baraza la Madiwani). 
iv. Wilaya (Kamati ya Ushauri ya Wilaya – DCC. 
v. Mkoa (Kamati ya Ushauri ya Mkoa - RCC).  

3.0 VIGEZO VYA KUZINGATIA KATIKA KUANZISHA MAENEO 
MAPYA YA UTAWALA NGAZI ZA CHINI ZA SERIKALI ZA MITAA 

3.1 Vigezo vya kuanzisha Kitongoji  

i. Kaya zisizopungua 50 . 
ii. Kifungu cha 30 cha Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) 

inaelekeza kwamba eneo la Kijiji litagawanywa katika Vitongoji 
visivyozidi 5 (vitano).  

iii. Kitongoji ni eneo la utawala katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 
linalotokana na kugawa eneo la Kijiji au eneo la Mamalaka ya Mji 
Mdogo katika maeneo ya utawala ili kuweza kumudu usimamizi wa 
utawala katika eneo la Halmashauri.  

iv. Eneo la Kitongoji ni eneo la Jimbo la Uchaguzi la Mwenyekiti wa 
Kitongoji ambaye huwakilisha Kitongoji katika Halmashauri ya Kijiji. 
Uongozi katika eneo la Kitongoji upo chini ya Mwenyekiti wa 
Kitongoji.  

v. kifungu cha 13(3) cha Sheria hiyo hiyo kinaelekeza kwamba eneo la 
Mamlaka ya Mji Mdogo itagawanywa katika Vitongoji kama Mamlaka 
hiyo ya Mji Mdogo itakavyoamua.  
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vi. Masharti na utaratibu wa kugawa. 

3.2 Vigezo vya kuanzisha Vijiji  

i. Kuwepo kwa eneo la kutosha kwa ajili ya matumizi ya Wananchi 
kwa sasana baadaye. 

ii. Vitongoji visivyopungua vitano (5);  
iii. Idadi ya Kaya zisizopungua 250;  
iv. Idadi ya watu wasiozidi 10,000;  
v. Upatikanaji wa huduma za jamii kama vile maduka ya 

rejarejayasiyopungua matano (5), soko, shule ya msingi, zahanati 
na kituo kidogocha polisi. 

3.3 Vigezo vya kuanzisha Mtaa  

i. Mtaa ni eneo la Mamlaka za Miji (Halmashauri ya Mji, Manispaa, na 
Jiji)linalotokana na kugawanywa kwa eneo la Kata ya Mjini katika 
maeneo yautawala ili kurahisisha usimamizi wa shughuli za 
Utawala, Huduma naMaendeleo. Kwa mujibu wa Sheria ya Serikali 
za Mitaa (Mamlaka za Miji) Namba 8 ya mwaka 1982 eneo la Mtaa 
hugawanywa kwa kuzingatia idadiya Kaya au sura ya nchi 
Kijiografia. 

ii. Mtaa huwa na Mwenyekiti wa Mtaa ambaye ndiye Kiongozi na 
mwakilishiwa Mtaa katika Kamati ya Maendeleo ya Kata.  

iii. Idadi ya Kaya ambazo zinapaswa kuwepo katika kila Mtaa ni 
zisizopunguaKaya 50. 

3.4 Vigezo vya kuanzisha Kata 

i. Idadi ya Vijiji vilivyosajiliwa visivyopungua vitano (5);(ii). 
ii. Ukubwa wa eneo la usiopungua kilometa za mraba 500,  
iii. Idadi ya watu wasiopungua 10,000;  
iv. Uwezo wa Halmashauri kumudu gharama za ongezeko la maeneo 

yaUtawala. 

4.0 Vigezo vya kuanzisha Halmashauri za Wilaya 

i. Kuwepo na idadi ya Kaya zinazotakiwa kwa eneo kuwa Halmashauri 
yaWilaya; 

ii. Kuwepo kwa idadi ya watu wanaotakiwa kwa eneo kuweza 
kutambuliwakuwa Halmashauri ya Wilaya; 

iii. Kuwa na eneo la ardhi ya kutosha kuendeleza shughuli za 
kiuchumi,kijamii na kimaendeleo katika Halmashauri ya Wilaya 
kiwango;  

iv. Kuwepo na mapato yanayotarajiwa kukusanywa kama kodi au 
tozonyingine zenye kutosheleza utoaji wa huduma muhimu pamoja 
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nauendeshaji wa shughuli za Serikali katika eneo zima la 
Halmashauri yaWilaya; 

v. Kuwepo kwa huduma za kijamii na kiuchumi, kama vile shule, vituo 
vyaafya, zahanati, maji, barabara kwa kuzingatia viwango 
vilivyowekwakitaifa kwa kila sekta husika. 

5.0 Vigezo vya kuanzisha Halmashauri za Wilaya 

5.1 Vigezo Vya ujumla 

i. Jiografia ambayo inafanya utoaji huduma kwa Wananchi kuwa 
mgumukwa sababu ya milima, mito, misitu, mabonde au Visiwa. 

ii. Kuwepo kwa miundombinu inayohitajika kwa eneo la utawala 
kuanzishwa. 

iii. Kuwepo kwa mtandao wa barabara za uhakika kuunganisha Makao 
Makuuya eneo la utawala lililoanzishwa na maeneo mengine yenye 
kuhitajikuhudumiwa na Makao Makuu,  

iv. Uwezo wa Serikali wa kuanzisha eneo jipya la utawala. 
v. Utayari wa Wananchi kuchangia uanzishaji wa eneo la 

utawala.Aidha, ili maeneo hayo yaweze kuanzishwa/ kupandishwa 
hadhi vimewekwavigezo kwa mujibu wa Sheria ya Mipango Miji Na 8 
ya mwaka 2007 (The UrbanPlanning Act No 8 of 2007) Kipengele 
cha Tano cha Jedwali la Tano (Itemnumber 5 of the Fifth Schedule) 
kama ifuatavyo:- 

5.2 Vigezo vya kuanzisha Mamlaka ya Mji Mdogo 
(TownshipAuthority) 

Mamlaka ya Mji Mdogo ni Mamlaka ya Serikali za Mitaa iliyopo kwenye 
Mamlakaza Wilaya. Mamlaka hizi zinaanzishwa pale ambapo palikuwa ni 
Kijiji ambachokimeanza kuendelezwa na kuwa na mazingira ya kimji. 
Waziri mwenye dhamanaya Serikali za Mitaa amepewa madaraka ya 
kutangaza Kijiji au Vijiji vilivyofikiasifa zilizowekwa kuwa Mamlaka za Miji 
Midogo. 

5.3 Vigezo vinavyotakiwa kuzingatiwa: 

i. Kuwe idadi ya watu wasiopungua elfu kumi (10,000); 
ii. Kuwe na huduma za jamii zifuatazo: Shule ya Sekondari, Kituo cha 

Afyana Mahakama ya Mwanzo; 
iii. Kuwe na Soko pamoja na Maduka ya rejareja yasiyopungua matano 

(5);na  
iv. Eneo liwe ni Makao Makuu ya Kata au Tarafa. 

5.4 Vigezo vya kuanzisha Halmashauri ya Mji (Town Council) 

i. Kuwe na watu wasiopunga 30,000. 
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ii. Mji uwe na uwezo wa kujiendesha angalau kwa asilimia 50% ya 
bajetiyake. 

iii. Mji uwe na kiwango cha juu cha utoaji huduma ya hospitali, kuwe 
nashule ya Sekondari, kuwe na angalau maduka ya rejareja yenye 
leseniyasiyopungua 50, Kituo cha Polisi na pawe na Makao makuu 
ya Tarafa. 

iv. Eneo liwe ni Makao Makuu ya Kata au Tarafa. 

5.5 Vigezo vya kuanzisha Halmashauri ya Manispaa 

i. Kuwe na watu wasiopungua laki moja (100,000) 
ii. Asilimia 30% ya wakazi wake wawe katika ajira isiyohusiana na 

kilimo(Non agricultural Sector) 
iii. Kuwe na walau kiwanda kikubwa kimoja (Manufacturing industry) 
iv. Kuwe na viwanda kadhaa vya “Processing 
v. Asilimia Sabini (70%) ya matumizi ya Manispaa yatokane na vyanzo 

vyamapato ya Halmashauri (Own Sources). 
vi. Kuwe na Huduma ya Kituo cha Elimu ya Watu Wazima. 
vii. Kuwe na Hospitali ya Rufaa na Chuo Kikuu. 
viii. Ukumbi wa Mikutano wa Kimataifa;.na kiwe ni Kituo cha Taasisi 

zaKimataifa (Mult National organization.) 

5.6 Vigezo vya kuanzisha Halmashauri ya Jiji 

i. Kuwe idadi ya watu wasiopungua laki tano (500,000); 
ii. Kuwa na uwezo wa kujitegemea kwa asilimia tisini na tano (95%) 

kwamapato yake ya ndani; na 
iii. Kuwepo sifa nyingine zaidi ya sifa za kawaida za Manispaa kama 

vilemaeneo ya kihistoria, maeneo ya utalii; Makao Makuu ya Mkoa; 
kituo chashughuli za Kimataifa na nyinginezo. 

 

 

 

 

 


