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SEKTA YA KILIMO, UMWAGILIAJI NA USHIRIKA 

 

1.0 UTANGULIZI 

 

Asilimia 87 ya wakazi wa wilaya ya Chunya wanategemea kilimo na kilimo ndiyo huchangia 

kwa kiwango kikubwa sana uchumi wa Wilaya. 
 

Wilaya inakadiriwa kuwa najumla ya eneo lenye ukubwa wa hekta 1,315,000 ambapo eneo 

linalofaa kwa kilimo linakadiriwa kuwa ni hekta 1,035,400 na jumla ya hekta 79,072 ndizo 

zilizotumika kwa kilimo cha mazao ya chakula, biashara na bustani(mboga na matunda) katika 

msimu wa kilimo 2016/2017. 

 

Hata hivyo eneo linalolimwa hubadilika kila msimu kulingana na malengo ya wakulima na 

mwelekeo wa hali ya hewa 

 

Mazao ya chakula yanayolimwa ni Mahindi, Viazi vitamu, Maharage, Ulezi, Mtama, Mpunga, 

Muhogo na Kunde.  Mazao ya biashara ni Tumbaku, Karanga, Alizeti, Ufuta na Choroko. 

2.0 HALI YA HEWA 

Wilaya ina wastani wa joto kati ya nyuzi za sentigredi 21 na 23. Wilaya hii hupata aina moja ya 

mvua (Unimodal rainfall pattern) yenye wastani kati ya milimita 500 na1000 kwa mwaka. 

Msimu wa mvua huanzia mwishoni mwa mwezi Oktoba hadi Aprili na kipindi chenye mvua 

nyingi ni kati ya mwezi Januari na Machi.  

 

3.0  KANDA  ZA MAZAO (AGRO – ECOLOGICAL ZONES) 

Wilaya ina kanda kuu 2  nazo ni ukanda wa madini na ukanda wa miombo.  

3.1 Ukanda wa madini : Ukanda huu unajumuisha maeneo yote ya Tarafa ya Kiwanja yenye 

kata 11, vijiji 19 na mitaa 35.  Mazao yanayolimwa ni Mahindi, Maharage, Mtama, Karanga, 

Viazi vitamu, Ulezi, Mihogo na Alizeti  

 

3.2 Ukanda wa miombo : Ukanda huu unajumuisha maeneo yote ya Tarafa ya Kipembawe 

yenye kata 9 na vijiji 24.  Mazao yanayolimwa ni Mahindi, Tumbaku, Alizeti,  Kunde, Choroko, 

Maharage, Mihogo, Viazi vitamu, Ulezi na Karanga 

 

 

 

4.0 MALENGO YA IDARA  

4.1 Lengo Kuu 

Kuboresha huduma za  kilimo ili kuchangia uhakika na usalama wa chakula na kupunguza 

umaskini wa kipato kwa wakulima. 
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4.2 Malengo Mahususi 

 

i. Kuongeza tija ya uzalishaji kwa zao la mahindi kutoka 2.0 tani kwa hekta ya mwaka 

2015 hadi 4.0 tani kwa hekta ifikapo 2025. 

 

ii. Kuongeza tija ya uzalishaji kwa zao la mtama kutoka 1.6 tani kwa hekta ya mwaka 

2015 hadi 3.5 tani kwa hekta ifikapo 2025.  

 

iii. Kuongeza tija ya uzalishaji kwa zao la alizeti kutoka 1.8 tani kwa hekta ya mwaka 

2015 hadi 3.0 tani kwa hekta ifikapo 2025. 

 

iv. Kuongeza eneo linalolimwa zao la alizeti kwa kaya kutoka hekta 1.2 ya mwaka 2015 

hadi hekta 2.0 ifikapo 2025 

 

v. Kuongeza idadi ya vyama vya ushirika wa wakulima vilivyo sajiriwa kutoka 39 ya 

mwaka 2015 hadi 50 ifikapo 2025. 

 

vi. Kuongeza na kuboresha miundo mbinu ya kilimo ifikapo mwaka 2025 

 

 

 

 

5.0 HUDUMA ZINAZOTOLEWA NA NJIA ZINAZOTUMIKA  

5.1 Huduma zinazotolewa 

 Kusimamia maandalizi na utekelezaji wa malengo ya uzalishaji wa mazao ya chakula, 

biashara na bustani (Mboga na Matunda). 

 Kuelimisha wakulima mbinu bora za kilimo cha mazao ya chakula, biashara na bustani. 

Elimu itolewayo ni kanuni za kilimo bora, matumizi sahihi ya zana bora katika kuboresha 

kilimo kwa lengo la kuongeza uzalishaji, mbegu bora na matumizi sahihi ya mbolea.  

 Kuelimisha wakulima juu ya matumizi sahihi ya viuatilifu na njia sahihi za udhibiti  wa 

magonjwa ya mazao na wanyama waharibifu. 

 Kuwatembelea wakulima, kuona changamoto wanazokutana nazo na  kutoa ushauri wa 

jinsi ya kutatua changamoto hizo. 

 Kuelimisha wakulima juu ya utayarishaji, usindikaji na hifadhi bora ya mazao baada ya 

mavuno pamoja na ukadriaji wa mahitaji ya chakula kwa mwaka katika ngazi ya kaya. 

 Kutoa taarifa za maendeleo ya kilimo na hali ya chakula kila wakati ngazi ya Wilaya, 

Mkoa na Kitaifa 

 Kuratibu na kufuatilia upatikanaji na usambazaji wa pembejeo za kilimo kwa 

kushirikiana na wadau mbalimbali kama vile makampuni ya pembejeo, mawakala na 

wasambazaji wa pembejeo. 

 Kuratibu na kufuatilia upatikanaji na matumizi ya zana bora za kilimo kwa wakulima 

ikiwa ni pamoja na kutunza na kuweka takwimu za hali ya zana katika halmashauri. 

 Kukusanya takwimu za kilimo kwa kila mwezi na kuzifikisha kwa wadau mbali mbali 

ikiwa ni pamoja na kutoa taarifa za kitaifa kwa mtandao uliounganishwa ujulikanao kama 

‘Agricultural Routine Data System’          (ARDS). 
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 Kukusanya takwimu za upatikanaji na bei za mazao ya chakula na biashara katika 

masoko kila wiki na kila mwezi. 

 Kuibua miradi kwa kufuata mbinu shirikishi jamii ya fursa na vikwazo katika maendeleo 

kuanzia ngazi ya vijiji na kuwezesha utekelezaji wa miradi hiyo chini ya Mpango wa 

Kuendeleza Sekta ya Kilimo Wilayani (DADPs) 

 Kusimamia, kufuatilia na kutathmini utekelezaji wa shughuli mbalimbali za Miradi ya 

Maendeleo ya Kilimo chini ya Mpango wa Kuendeleza Sekta ya Kilimo Wilayani 

(DADPs). 

 Kwa kushirikiana na vituo vya utafiti vya Uyole idara huendesha mashamba ya majaribio 

ya uzalishaji wa aina mbali mbali za mazao. 

 Kuanzisha, kusimamia na kuendesha vituo vya mafunzo ya wakulima na wafugaji vya 

kata (Ward Agricultural Resource Centers). 

 Kuhamasisha uanzishaji wa vikundi vya wakulima. 

 Kuhamasisha uanzishwaji wa vyama vya ushirika, kusimamamia uendeshaji wa vyama 

vya ushirika, kufanya ukaguzi wa vyama vya ushirika na kutoa taarifa katika vyama, 

kusimamia mikutano mikuu ya vyama vya ushirika na kusaidia kutatua migogoro ya 

vyama vya ushirika kwa kuzingatia kanuni na sheria ya vyama vya ushirika. 

 

 

 

5.2 Njia zinazotumiwa kutoa huduma 

 

Idara hutumia njia mbali mbali katika kufikisha huduma za ugani kwa wananchi. Njia hizo ni 

zifuatazo: 

 Mafunzo kwa njia ya kutembelea wakulima mashambani 

 Mafunzo kupitia vikundi na kuongea na vikundi 

 Mafunzo kwa njia ya mabango na vipeperushi. 

 Mafunzo kwa njia ya warsha na semina 

 Mafunzo kwa njia ya mashamba ya mfano 

  Mafunzo kwa njia ya mashamba darasa. 

 Ziara za mafunzo nje na ndani ya wilaya 

 Mafunzo kupitia maonesho mbalimbali kama vile maeneosho ya nane nane, siku ya 

wakulima n.k. 

 Mafunzo kupitia vituo vya rasilimali za kilimo na mifugo vya kata (Ward Agricultural 

Resource Centre). 
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6.0 MWENENDO WA MVUA KWA MSIMU 2015/2016 NA 2016/2017 

 

Mwnenendo wa unyeshaji wa mvua katika wilaya kwa misimu miwili ya 2015/2016 na 

2016/2017 ulikuwa wa kuridhisha kama inavyoainishwa katika jedwali na. 1 hapo chini. 

Wakulima wanaendelea na shughuli za kilimo kama kawaida.  

 

 

Jedwali Na.1: Mwenendo wa mvua msimu 2015/2016 na 2016/2017 
Mwenendo wa mvua Msimu wa Kilimo 2015/2016 

Na Mwezi Kituo cha Bomani Kituo cha Lupatingatinga 

Idadi ya 

siku 

Kiasi cha mvua 

      (mm) 

Idadi ya 

siku 

Kiasi cha mvua  

     (mm) 

1 Oktoba, 2015                -                    -              3                   5.6  

2 Novemba, 2015             8            106.2           12               130.1  

3 Desemba, 2015           12            211.4           18               174.1  

4 Januari, 2016           17            356.4           28               304.3  

5 Februari, 2016             9           145.3           20               154.8  

6 Machi, 2016             7            146.7           17               158.9  

7 Aprili, 2016             4              68.9             9                157.2  

8 Mei, 2016                -                    -              1                   0.1  

  JUMLA           57.0         1,034.9         107              1,085.1  

 

Mwenendo wa mvua Msimu wa Kilimo 2016/2017 

Na Mwezi Kituo cha Bomani Kituo cha Lupatingatinga Kituo cha Sangambi 

Idadi ya 

siku 

Kiasi 

(mm) 

Idadi ya 

siku 

Kiasi (mm) Idadi ya 

siku 

Kiasi 

(mm) 

1 Oktoba, 2016  0 0  0  0  0  0  

2 Novemba, 2016 1 30.85 6 33.4 2 3.16 

3 Desemba, 2016 11 170.38 21 158.5 11 98.94 

4 Januari, 2017 13 125.77 21 146.5 10 111.66 

5 Februari, 2017 8 199.16 11 77.4 10 52.15 

6 Machi, 2017 11 232.9 12 153.7 17 219.38 

7 Aprili, 2017 14 139.13 14 143.5 11 147.88 

8 Mei, 2017 6 43.17 3 42.19 5 27.81 

  JUMLA 64 941.36 88 755.19 66 660.98 

 

 

7.0 UZALISHAJI WA MAZAO YA CHAKULA NA BIASHARA 2015/16 – 2016/17 

 

Uzalishaji wa mazao ya chakula na biashara umekuwa ukiongezeka kutoka mwaka hadi mwaka 

kutokana na kuongezeka kwa maeneo yanayolimwa na kuongezeka kwa wakulima wanaotumia 

mbegu bora, mbolea na zana bora za kilimo. Hali ya uzalishaji wa mazao ya chakula na biashara 

kwa miaka 2 ni kama inavyoonekana kwenye Jedwali Na.2 hapo chini.  
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Jedwali Na. 2: Uzalishaji wa mazao kwa miaka 2 mfululizo (2015/2016 - 2016/2017) 

Mazao 2015/2016 2016/2017 

 Eneo (Ha) Mavuno (T)  Eneo (Ha) Mavuno (T) 

Mazao ya Chakula         

 Mahindi  40,325 95,062 41,271 114,125 

 Mtama  2,589 2,914 1,995 3,319 

 Ulezi  1,453 793 581 534 

 Mpunga 1,268 1,804 710 2,441 

 Muhogo  590 1,517 325 1,549 

 Viazi vitamu  3,946 10,457 2,750 15,000 

 Kunde  1,012 598 598 424 

 Maharage  9,928 6,771 9,265 7,075 

 Jumla   61,111 119,915 57,495 144,468 

 Mazao ya Biashara          

 Tumbaku  7,834 10,417 8,491 12,086 

 Alizeti  5,528 6,680 3,534 3,860 

 Ufuta  1,815 827 1,132 894 

 Karanga  7,519 5,897 5,507 5,586 

 Choroko  592 353 363 256 

 Jumla   23,295 24,174 19,027 22,683 

 

 

8.0 MAFANIKIO 

 

8.1 Hali ya Chakula 

 

Wilaya imeendelea kujitosheleza kwa chakula katika kipindi cha 2015/2016 na 2016/2017. Pia 

matokeo ya tathmini ya awali ya mavuno katika msimu 2016/2017 yanaonyesha kuwa wilaya 

itajitosheleza kwa chakula na kuwa na ziada katika kipindi cha 2017/2018.   

 

Mahitaji ya chakula katika wilaya kuanzia kipindi cha 2015/2016 hadi 2017/2018 ni kama 

ilivyoainishwa hapo chini:-  

Jedwali Na.3:  Hali ya chakula kuanzia kipindi cha 2015/2016 hadi 2017/2018 

Msimu  Mavuno yaliyopatikana 

(Tani) 

Mahitaji ya Chakula Ziada (Tani) 

Kipindi Tani 

2014/2015 165,349 2015/2016 99,706 65,643 

2015/2016 119,915 2016/2017 55,329 64,586 

2016/2017 144,468 2017/2018  56,214 88,254 
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Wakulima kwa mara kwa mara hushauriwa kuhifadhi na kutunza vizuri mavuno yanayopatikana 

yenye kutosheleza mahitaji ya chakula kwa mwaka mzima na kuepuka kuuza mazao ya chakula 

kutokana na  vishawishi vya bei vinavyokuwepo wakati wa mavuno 

 

 

8.2 Kuongeza uchumi na huduma za jamii kwa wananchi 

 

Mazao ya biashara na sehemu ya mazao ya chakula yamekuwa yakichangia katika kuinua 

uchumi wa wananchi na mapato ya ndani ya Hamashauri kwa ajili ya kutoa huduma mbalimbali. 

 

Katika kipindi cha 2015/16 na 2016/17, mchango wa Sekta ya Kilimo katika mapato ya ndani ya 

Halmashauri ulikuwa asilimia 54.02 kwa mwaka 2015/16 na asilimia 75.02 kwa mwaka 

2016/17.Viwango hivi vya mchango ni kwa mujibu wa malengo ya Mpango na bajeti 

yaliyowekwa katika miaka husika. Jedwali Na. 4 linaonesha mchanganuo wa viwango hivyo. 

 

Jedwali Na.4: Mchango wa Sekta ya Kilimo katika Mapato ya ndani ya Halmashauri kwa 

mwaka 2015/2016 na 2016/2017. 

Mwaka Vyanzo Jumla % ya 

machango wa 

kilimo 
Tumbaku Mazao 

Mchanganiko 

Vyanzo 

vingine 

2015/2016 2,064,685,300 450,000,000 2,140,186,528 4,654,871,828 54.02 

2016/2017 1,786,423,750 162,000,000 631,486,250 2,579,910,000 75.52 

 

 

 

 

8.3 Kuboresha thamani ya mazao 

 

Halmashauri imejitahidi kuboresha myororo wa thamani wa mazao ya chakula na biashara.  

 

Kwa upande wa mazao ya chakula, sekta binafsi imeendelea kuhamasishwa kuwekeza zaidi 

katika miundombinu mashine za kusindika mazao hasa mashine za kusindika nafaka. Mwitikio 

ni wa kuridhisha. 
  

Pia katika mazao ya bishara, Halmashauri kwa kushirikina na sekta binafsi, vikundi vya 

wakulima na wabia wengine wa maendeleo, kumekuwa na uwekezaji katika kujenga jumla ya 

vituo 13 vya kusindika mafuta ya alizeti.  
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9.0 UPATIKANAJI WA PEMBEJEO ZA KILIMO MSIMU 2015/2016 – 2016/2017 

 

Pembejeo ni muhimu katika kufanya kilimo kuwa na tija. Pembejeo hizo ni mbolea za kupandia 

na kukuzia, madawa na mbegu bora ambazo hupatikana kupitia mfumo wa pembejeo za ruzuku 

zinazotolewa na Serikali na kupitia mawakala binafsi.  

 

 

 

 

9.1 Pembejeo zenye ruzuku msimu 2015/2016 – 2016/2017 

 

Serikali hutoa pembejeo za ruzuku kwa wakulima kwa kila msimu wa kilimo. Hata hivyo 

pembejeo za kilimo za ruzuku tunazopokea kutoka Serikalini zimekuwa zikipungua kutoka 

msimu hadi msimu, Hali hii imepelekea wakulima wengi wasio na uwezo wa kumudu kununua 

pembejeo kuzikosa na hatimaye tija kushuka. 

 

Upatikanaji wa pembejeo za kilimo za ruzuku katika wilaya kuanzia msimu 2015/2016 hadi 

2016/2017 ni kama ifuatavyo;- 

 

Jedwali Na.5: Upatikanaji na matumizi ya pemebejeo za kilimo za ruzuku 2015/16 - 2016/17 

Msimu 2015/2016 (Wanufaika 8,499) 

Na Aina ya pembejeo Mgawo Pokelewa Tumika Baki % ya utekelezaji 

1 Mbegu ya mahindi (Kilo) 82,380 82,380 72,620 9,760 88.2 

2 Mbolea ya kupandia (Mifuko) 8,592 8,592 8,502 90 99.0 

3 Mbolea ya kukuzia (Mifuko) 8,499 8,499 8,489 10 99.9 

              

Msimu 2016/2017 (Wanufaika 5,240) 

Na Aina ya pembejeo Mgawo Pokelewa Tumika Baki % ya utekelezaji 

1 Mbegu ya mahindi (Kilo) 52,400 7,040 7,040 0 13 

2 Mbolea ya kupandia (Mifuko) 5,240 2,709 2,709 0 52 

3 Mbolea ya kukuzia (Mifuko) 5,240 5,050 5,050 0 96 

 

 

 

9.2 Pembejeo zisizo za ruzuku 

Katika msimu wa kilimo 2015/2016 na 2016/2017 wakulima walipata pembejeo zisizo na ruzuku 

kutoka vyanzo vingine vya pembejeo ambavyo ni vyama vya mazo hasa tumbaku na wafanya 

biashara binafsi. 

 

Jumla ya Vyama 17 vya msingi vya wakulima wa tumbaku huwezeshwa mikopo ya pembejeo 

kupitia benki za NMB na CRDB. Kiasi cha pembejeo zilizopatikana kupitia utaratibu huu kwa 

misumu 2 ni kama ilivyoainishwa kwenye jedwali Na.6 hapa chini. 
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Jedwali Na.6: Mapokezi na matumizi ya pembejeo katika vyama vya msingi vya wakulima 

wa zao la tumbaku kwa mwaka 2015/2016 na 2016/2017. 

Msimu 2015/2016 (Wanufaika 5,240) 

Na Aina ya pembejeo Pokelewa Tumika Baki % ya 

utekelezaji 

1 Mbegu ya mahindi (Kilo)        70,000         70,000                   -    100 

2 NPK 10:18:24 (Mifuko)        80,080         80,080                   -    100 

3 CAN 27%N (Mifuko)        20,960         20,960                   -    100 

4 UREA46%N (Mifuko)        19,200         19,200                   -    100 

            

Msimu 2016/2017 (Wanufaika 5,240) 

Na Aina ya pembejeo Pokelewa Tumika Baki % ya 

utekelezaji 

1 Mbegu ya mahindi (Kilo)        27,000         27,000                   -    100 

2 NPK 10:18:24 (Mifuko)        85,360         85,360                   -    100 

3 CAN 27%N (Mifuko)        23,060         23,060                   -    100 

4 UREA46%N (Mifuko)        22,020         22,020                   -    100 

 

Katika msimu wa kilimo2016/2017Halmashauri ilinunua kilo 1,942 za mbegu bora ya mtama 

aina ya macia zenye thamani ya Tsh. 8,500,000/= na kuzifikisha kwa wakulima katika vijiji 23.  

Lengo lilikuwa ni kuwawezesha wakulima kupunguza athari za mtawanyiko wa mvua uliokuwa 

siowakuridhisha. 

 

Pia katika msimu 2016/2017, Halmashauri ilinunua kilo 182 za mbegu bora ya ufuta aina ya 

Lindi 02 na kugawa kwa wakulima katika vijiji 10. Lengo ni kuongeza wigo wa mazao ya 

biashara. 

 

 

10.0 MATUMIZI YA ZANA ZA KILIMO  

Katika kutekeleza shughuli za Kilimo wakulima wa Wilaya wa chunya wanalazimika kutumia 

zana za Kilimo na nyenzo mbalimbali ili kufikia malengo yao 

 

Taarifa ya zana za kilimo zitumikazo wilayani chunya ni kama inavyooneshwa kwenye jedwali 

na 4 hapo chini:- 

Jedwali Na. 5: Zana za Kilimo 

Na. Aina ya zana za Kilimo Idadi ya zana 

1 Matrekta makubwa 39 

2 Matrekta madogo (powertillers) 36 

3 Majembe ya kukokotwa na wanyama 3,684 

4 Majembe ya Mkono 145,849 

 JUMLA 149,608 
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Hata hivyo upatikanaji na matumizi ya zana bora za kilimo kwa wakulima bado yako chini 

ikilinganishwa na idadi ya kaya za wakulima na zana za kilimo zilizopo katika wilaya.  

 

Ili kuongeza matumizi zaidi ya zana bora za kilimo, wilaya inaendelea kuhamasisha wakulima 

kununua na kutumia ya zana bora za kilimo.    
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11.0 SEKTA YA UHIRIKA 

MCHEPUO IDADI MADHUMINI 
NAFASI YA 

HALMASHAURI 
MAFANIKIO 

MAZAO Zao la 

Tumbaku 19. 

 Kupata masoko ya mazao 

(tumbaku), 

 Kupata mokopo kwa ajili ya 

mitaji ya kuendesha biashara 

ya kilimo, 

 Kupata pembejeo na zana za 

kilimo kwa urahisi, 

 

Kuwezesha Ofisi ya kilimo, 

umwagiliaji na Ushirika ili 

kuweza; 

 Kusimamia zao la tumbaku 

kwa kushirikiana na wadau, 

 Kufanya Ukaguzi wa 

shughuli za vyama vya 

Ushirika, 

 Kuviwezesha vyama kupata 

Mikopo ya kilimo ambayo 

inawasaidia kupata mitaji 

ya kuendeshea Kilimo cha 

tumbaku. 

 

 Wakulima wanapata pembejeo za 

kilimo cha zao la tumbaku kwa 

wakati, 

 Wakulima wanalipwa malipo yao ya 

mauzo ya tumbaku kwa wakati, 

 Mikopo inayokopwa na Vyama 

inalipwa kwa wakati na kwa asilimi 

100, 

 Uwepo wa Vyama imara na vyenye 

maendeleo yanayoonekana. 

 Zaidi ya watu 7,000 wameajiliwa 

katika tasnia hii ya tumbaku. 

 Chanzo kukibwa cha Mapato ya 

Halmashauri ni Ushuru wa Tumbaku. 

 Mahusiano ya Halmashauri na Wadau 

wengine katika tasnia ya tumbaku ni 

mazuri na Imara. 

 

 Mazao 

Mchanganyi 5. 

 Kupata masoko ya mazao 

mchanganyiko (Alizeti, 

Mahindi, n.k) 

 Kuongeza thamani ya mazao 

kwa njia ya usindikaji wa 

mazao, 

 Kupata pembejeo na zana za 

kilimo kwa urahisi, 

 Kujenga nguvu ya masoko 

ya mazao ya Wanachama, 

 

 Kuviwezesha Vyama 

kupata Mashine ndogo kwa 

ajili ya usindikaji wa 

Alizeti, 

 Kupanga mikakati ya 

kuwezesha Mfumo wa 

stakabadhi ghalani, 

 Kufanya ukaguzi wa mara 

kwa mara wa shughuli za 

vyama kwa kuzingatia 

sheria ya Ushirika. 

 

 Vyama vya Umako, Matundas, 

Mtakaiga na Muungano vinamashine 

ndogo za kukamulia mafuta ya alizeti. 

AKIBA NA 

MIKOPO 

SACCOS 11  Kutoa hudhuma za kifedha 

kwa masharti nafuu kwa 

Wanachama, 

 Kufanya ukaguzi wa mara 

kwa mara wa shughuli za 

vyama kwa kuzingatia 

 SACCOS 8 ziko hai na zinatoa 

huduma za mikopo kwa Wanachama, 
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 Kupata Elimu ya Biashara 

na Ujasiliamali, 

 Kukuza mitaji ya Biashara 

za Wanachama 

 

sheria ya Ushirika. 

 Kutoa Elimu ya Biashara na 

ujasiliamali kwa 

Wanachama wa SACCOS. 

MIFUGO MIFUGO 3  Kupata Masoko ya mazao ya 

mifugo, 

 Kuwezesha Huduma za 

Ugani na; 

 Kupata nguvu ya kutatua 

changamoto za Ufugaji kwa 

Wanachama.  

 Kutoa huduma za Ugani 

kwa Wanachama, 

 Kuwezesha vyama kupata 

miundombinu wezeshi kwa 

ajili ya ufugaji bora wa 

mifugo. 

 Kufanya ukaguzi wa mara 

kwa mara wa shughuli za 

vyama kwa kuzingatia 

sheria ya Ushirika. 

 

 Vyama 2 ni hai na vinafanya kazi 

iliyokusudiwa. 

 Chama cha Hiariyamoyo, 

kinakusudia kujenga miundombinu ya 

Mifugo ikiwa ni pamoja na Josho 

(litagharimu kiasi kisichopungua 

10,000,000/= mwaka, 2017). 

Mipango ya baadaye ni kujenga 

Rambo na kuwa na Duka la madawa 

la chama. 

UVUVI UVUVI 1  Kuendesha uvivu wa kisasa 

na wenye tija baina ya 

Wanachama, 

 Kupata Masoko ya samaki 

na mazao ya Samaki, 

 Kuwawezesha Wanachama 

kupata mitaji ya kuendeshea 

biashara ya samaki. 

 Kutoa huduma za Ugani 

kwa Wanachama, 

 Kuwezesha vyama kupata 

miundombinu wezeshi kwa 

ajili ya ufugaji bora wa 

Mifugo. 

 Kufanya ukaguzi wa mara 

kwa mara wa shughuli za 

vyama kwa kuzingatia 

sheria ya Ushirika. 

 Chama cha UWASA FCS cha 

Makongolosi, kimejenga mabwawa 

mawili ya samaki yaliyogharimu 

jumla ya sh. 10,000,000/=, 

 Wanachama wamewezehwa Mikopo 

toka Mfuko wa chama jumla sh. 

5,000,000/=. 
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12.0 UTEKELEZAJI WA MIRADI YA KUENDELEZA SEKTA YA KILIMO (ASDP/DADPS) KWA MWAKA WA FEDHA WA 

2015/2016 NA 2016/2017 

 

Miradi mbalimbali inaendelea kutekelezwa kwa kutegemea mapato ya ndani.Ktika kipindi tajwa, jumla ya Tsh 75,730,000/= zimetumia 

kutekeleza miradi na shughili mbalimbali kama ifuatavyo: 

 

 

UTEKELEZAJI WA MIRADI YA MAENDELEO KWA MWAKA 2015/2016   

 SHUGHULI ILIYOFANYIKA   KIASI 

(TZS)  

 CHANZO   MATOKEO (TIJA)   MATARAJIO  

 Kuimarisha uzalishaji wa zao la 

mpunga kwa njia ya mashamba darasa - 

Skimu Ifumbo   

          

17,700,000  

 MAPATO YA 

NDANI - 

MAENDELEO  

 Wakulima 18 na maafisa kilimo 2 

walipata mafunzo ya kilimo bora cha 

mpunga ngazi I na ya II MATI - 

Igurusi na Skimu Ifumbo ambapo 

wakati wa mavuno tija iliyofikiwa ni 

6t/ha.  

Wakulima wengi 

wameongeza 

maeneo ya kilimo 

cha mpunga  

 Kumalizia ujenzi wa vituo vya 

usindikaji wa alizeti katika vituo vya 

Ifumbo na Mamba  

          

10,000,000  

 MAPATO YA 

NDANI - 

MAENDELEO  

Umaliziaji wa majengo ya vituo vya 

kusindika alizeti kwa ajili ya 

kuongeza thamani ya zao la alizeti 

katika kata ya Ifumbo na Mamba 

umekamilika, usindikaji unaendelea.  

Thamani ya mafuta 

ya imeongezeka, 

kipato ngazi ya kaya 

kimeboreshwa 

 Kuwezesha usambazaji na usimamizi 

wa pembejeo za ruzuku katika Tarafa 

za Kiwanja na Kipembawe.  

            

7,900,000  

 MAPATO YA 

NDANI - 

MAENDELEO  

 Usimamizi wa matumizi ya 

pembejeo za ruzuku umefanyika. 

Jumla ya kilo 80,103 za mbegu bora 

ya mahindi, mifuko 9,491 ya mbolea 

ya kupandia na mifuko 9,789 ya 

mbolea ya kukuzia zimetumika. 

Asilimia ya jumla ya utekelezaji ni 

88.  

 Uzalishaji wa 

mazao 

umeongezeka, 

wilaya kujitosheleza 

kwa chakula  

 Kuwezesha upatikanaji wa tani 2 za 

mbegu za dharura za mtama katika 

Tarafa ya Kiwanja  

            

3,500,000  

 MAPATO YA 

NDANI - 

MAENDELEO  

 Tani 3.5 za mbegu ya mtama 

zililetwa na kusambazwa kwa 

wakulima msimu 2013/14  

 Wilaya 

kujitosheleza kwa 

chakula  

JUMLA 39,100,000    
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UTEKELEZAJI WA MIRADI YA MAENDELEO KWA MWAKA 2016/2017   

 SHUGHULI ILIYOFANYIKA   KIASI 

(TZS)  

 CHANZO   MATOKEO (TIJA)   MATARAJIO  

 Kuimairisha Vyama vya ushirika vya 

msingi 5  vya mazao ya ufuta na alizeti 

katika vijiji vya Sangambi, Mtanila, 

Makongolosi, Matundasi na Chalangwa  

                  

1,250,000  

 MAPATO YA 

NDANI - 

MAENDELEO  

 Wanachama wa vyama vya ushirika 

vya msingi 5  na vikundi vya 

wakulima 2 wamepata mafunzo ya 

ujasiriamali, taratibu za fedha na 

utunzaji wa kumbukumbu.  

 Kuinua kipato kwa 

wakulima kwa 

kuimarisha vyama vya 

ushirika vya mazao ya 

ufuta na alizeti   

 Kuimarisha upatikanaji wa mbegu bora 

ya Ufuta na Mtama  

                  

5,250,000  

 MAPATO YA 

NDANI - 

MAENDELEO  

 Jumla ya kilo 182 za mbegu ya ufuta 

na kilo 942 za mtama zilinunuliwa na 

kufikishwa kwa wakulima bure   

 Kuongeza wigo na tija 

ya  mazao ya chakula na 

biashara kwa wakulima  

 Ufuatiliaji wa usambazaji na matumizi 

ya pembejeo za kilimo za ruzuku 

msimu 2016-17  

                  

2,100,000  

 MAPATO YA 

NDANI - 

MAENDELEO  

 Ufuatiliaji wa usambazaji na 

matumizi ya pembejeo za ruzuku 

umefanyika katika vijiji 43. Jumla ya 

mifuko 2,610 ya mbolea ya kupandia, 

mifuko 5,240 ya mbolea ya kukuzia na 

kilo 5,400 kgs za mbegu ya mahindi 

zimefikishwa kwa wakulima.  

 Kuongeza wigo na tija 

ya kwa mazao ya chakula 

na biashara kwa 

kufikisha pembejeo bora 

kwa wakulima  

 Kuwezesha ukusanyaji na uchambuzi 

wa takwimu za kilimo mfumo wa 

ARDS  

                

17,300,000  

 MAPATO YA 

NDANI - 

MAENDELEO  

  Pikipiki 5 , madaftari ya ugani 40 na 

vitabu vya kutunzia kumbu kumbu 

(Diary) 40 kwa ajili maafisa ugani 

vimenunuliwa na kusambazwa kwa 

maafisa ugani.  

 Uboreshaji wa utoaji wa 

huduma za ugani  

 Kuwezesha uzalishaji wa mbegu bora 

daraja la kuazimiwa kwa mazao ya 

alizeti na ufuta  

                  

4,910,000  

 MAPATO YA 

NDANI - 

MAENDELEO  

 Mbegu bora ya alizeti tani 1.5 

imezalishwa katika kata ya 

makongolosi kwa ushirikiano kati ya 

Halmashauri na MWAMKO AMCOS 

Makongolosi   

 Mbegu bora ya alizeti 

kupatikana kwa 

wakulima msimu 

2017/18  

 Kukamilisha ujenzi wa vituo 2 vya 

kusindika alizeti katika vijiji vya 

Ifumbo na Mamba  

                  

5,820,000  

 MAPATO YA 

NDANI - 

MAENDELEO  

 Umaliziaji wa majengo ya vituo vya 

kusindika alizeti kwa ajili ya kuongeza 

thamani ya zao la alizeti katika kata ya 

Ifumbo na Mamba umekamilika, 

usindikaji unaendelea.   

 Thamani ya mafuta ya 

imeongezeka, kipato 

ngazi ya kaya 

kimeboreshwa  

JUMLA 36,630,000    
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13.0 CHANGAMOTO 

 

(1) Tangu mwaka wa fedha 2015/2016 Halmashauri haijapokea fedha kutoka serikali kuu 

kwa ajili ya kutekeleza miradi ya maendeleo ya kilimo 

 

(2) Pembejeo za kilimo za ruzuku hutolewa kiasi kidogo ikilinganishwa na mahitaji ya 

wakulima. Hivyo wakulima wenye uwezo mdogo hushindwa kumudu kununua pembejeo 

kwa bei ya soko. 

 

(3) Bajeti inayotolewa kwa ajili ya matumizi mengine ni ndogo kwa ajili ya kilimo. Hata 

hicho kiasi kidogo hakitolewi. 

 

(4) Upungufu wa watumishi kulingana na mahitaji. Mahitaji ni watumishi 70 wa kada mbali 

mbali lakini waliopo ni watumishi 33 tu. 

 

 

 

 

 

 

14.0 MIKAKATI 

 

14.1 Mikakati ya kukabiliana na uhaba wa chakula 

1) Wananchi wameshauriwa kutumia vizuri chakula kilichopo, ikiwa ni pamoja na 

kupunguza matumizi ya nafaka kupikia pombe. 

2)  Wananchi wamehamashishwa kutochagua chakula 

3) Wafanya biashara wasiendelee kuuza chakula nje ya Wilaya. 

4) Wakulima na wafugaji wameelekezwa kuuza mazao ya biashara kupata fedha badala ya 

kuuza mazao ya chakula. 

5) Wakulima wamehamasishwa kulima mazao yanayokomaa haraka na yanayostahimili 

ukame. 

 

 

 

14.2 Mikakati ya kuongeza eneo la kilimo na tija 

1) Kutoa elimu kwa wakulima kwa kupitia mfumo wa mashamba darasa kwa kila kata.  

2) Kuwashauri wakulima kutumia kikamilifu wanyama kazi waliopo. 

3) Kuhimiza matumizi ya mbolea ya asili (samadi), mbolea ya viwandani na mbegu bora. 

4) Kuhakikisha matrekta yanatumika kikamilifu. Hadi sasa katika Wilaya kuna matrekta 

madogo 36 na matrekta makubwa 39. 

5) Kuendelea kuboresha skimu za umwagiliaji. 
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6) Kuhimiza wananchi kukopa matrekta na kukarabati yale yaliyoharibika. 

7) Kuajiri maafisa ugani 23 wa kata na vijiji.  

8) Kuhamasisha uanzishaji wa stakabadhi ya  mazao ghalani 

 

14.3 Mikakati ya Mpango wa Kuendeleza Sekta ya Kilimo Wilayani (DADPs) 

1) Kuibua miradi kwa kufuata mbinu shirikishi ya fursa na vikwazo katika maendeleo 

kuanzia ngazi ya vijiji na kuwezesha miradi inayopelekea kuongezeka kwa tija na faida 

katika kumudu nguvu ya soko. 

2) Kuendeleza zao la kipaumbele kwa kuzingatia mnyororo wa thamani ambapo kwa wilaya 

ya chunya zao la kipaumbele ni alizeti. 

3) Kuimarisha huduma za ugani ikiwa ni pamoja na kujenga na kutumia vya Raslimali za 

Kilimo vya Kata (Ward Agricultural Resource Centers) 

4) Kuimarisha umoja na vyama vya wakulima 

5) Kuendeleza skimu ya umwagiliaji ya kijiji cha Ifumbo. 

 

 

15.0 WATUMISHI 

Hali ya watumishi katika idara ni kama ilivyoainishwa kwenye jedwali lifuatalo: 

MAHALI 

  

KADA 

  

MAHITAJI 

  

WALIOPO UPUNGUFU 

  Wanaume Wanawake 

Makao Makuu 

ya Halmashauri 

Afisa Kilimo 7 5 0 2 

  Mhandisi wa 

Umwagiliaji 

1 0 0 1 

  Afisa Matumizi Bora ya 

Ardhi 

2 0 0 2 

  Mpimaji (Surveyor) 2 0 0 2 

  Fundi Sanifu wa 

Umwagiliaji na Ujenzi 

2 0 0 2 

  Mhandisi wa Kilimo 1 0 0 1 

  Fundi Sanifu wa Zana 

za Kilimo 

1 0 0 1 

  Afisa Ushirika 5 2 0 3 

  Jumla Ndogo 21 7 0 14 

Vijiji na Kata Afisa Kilimo Msaidizi  49 19 7 23 

  Jumla Ndogo 49 19 7 23 

  JUMLA KUU 70 26 7 37 
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16.0 MUUNDO WA IDARA 

Idara ya Kilimo, Umwagiliaji na Ushirika ina vitengo vitano. Vitengo hivyo ni Huduma za 

ugani, Takwimu, Mazao, Umwagiliaji na Ushirika. Muundo wa Idara ni kama inavyoonekana 

kwenye mchoro ufuatao: 
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       Mkuu wa Idara (DAICO)     

               

    Kitengo Na.2: Afisa 

Takwimu Wilaya 

        Kitengo Na.1: Afisa 

Ugani Wilaya 

  

Kitengo Na.3: Afisa 

Ushirika Wilaya 

             

      

      Kitengo Na.4: Afisa 

Mazao Wilaya 

        Kitengo Na.5: Afya 

Umwagiliaji Wilaya 

  

                    

                   

Mafisa Ushirika  

 

              

                 

                 

                 

SMS Afya ya 

Mimea na 

Uhifadhi mazao 

  SMS Mazao 

ya Bustani 

(Mboga na 

Matunda) 

  SMS 

Tumbaku, 

Pembejeo na 

Zana za 

Kilimo 

  SMS Usalama 

wa Chakula na 

Lishe 

    Afisa Usanifu 

wa Umwagiliaji 

na Ujenzi 

  Mpimaji 

(Surveyor) 

  Afisa 

Matumizi Bora 

ya Ardhi 

               

       Maafisa Ugani 

Kilimo ngazi ya 

Kata 

     

               

       Maafisa Ugani 

Kilimo ngazi ya 

Kijiji 
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