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1.0  UTANGULIZI 

Asilimia 87 ya wakazi wa Halmashauri ya Wilaya ya Chunya wanategemea kilimo 

na kilimo ndiyo huchangia kwa kiwango kikubwa sana uchumi wa Halmashauri. 

Halmashauri hii inakadiriwa kuwa najumla ya eneo lenye ukubwa wa hekta 

1,315,000 ambapo eneo linalofaa kwa kilimo linakadiriwa kuwa ni hekta 

1,035,400 na jumla ya hekta 115, 770 ndizo zilizotumika kwa kilimo cha mazao ya 

chakula, biashara na bustani (mboga na matunda) katika msimu wa kilimo 

2020/2021. Hata hivyo eneo linalolimwa hubadilika kila msimu kulingana na 

malengo ya wakulima na mwelekeo wa hali ya hewa. 

Mazao ya chakula yanayolimwa ni Mahindi, Viazi vitamu, Maharage, Ulezi, 

Mtama, Mpunga, Muhogo na Kunde.  Mazao ya biashara ni Tumbaku, Karanga, 

Alizeti, Ufuta na Choroko. 

 

 

2.0 HALI YA HEWA 

Halmashauri ya Wilaya ya Chunya ina wastani wa joto kati ya nyuzi za sentigredi 

21 na 23. Halmashauri hii hupata aina moja ya mvua (Unimodal rainfall pattern) 

yenye wastani kati ya milimita 500 na1000 kwa mwaka. Msimu wa mvua huanzia 

mwishoni mwa mwezi Oktoba hadi Aprili na kipindi chenye mvua nyingi ni kati 

ya mwezi Januari na Machi.  

 

3.0  KANDA  ZA MAZAO (AGRO – ECOLOGICAL ZONES) 

Halmashauri ya Wilaya ya Chunya ina kanda kuu 2  nazo ni ukanda wa madini na 

ukanda wa miombo.  
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3.1 Ukanda wa madini : Ukanda huu unajumuisha maeneo yote ya Tarafa ya 

Kiwanja yenye kata 11, vijiji 19 na mitaa 35.  Mazao yanayolimwa ni Mahindi, 

Maharage, Mtama, Karanga, Viazi vitamu, Ulezi, Mihogo na Alizeti  

 

3.2 Ukanda wa miombo : Ukanda huu unajumuisha maeneo yote ya Tarafa ya 

Kipembawe yenye kata 9 na vijiji 24.  Mazao yanayolimwa ni Mahindi, Tumbaku, 

Alizeti,  Kunde, Choroko, Maharage, Mihogo, Viazi vitamu, Ulezi na Karanga 

 

4.0 MALENGO YA IDARA  

4.1 Lengo Kuu 

Kuboresha huduma za  kilimo ili kuchangia uhakika na usalama wa chakula na 

kupunguza umaskini wa kipato ifikapo 2025. 

 

4.2 Malengo Mahususi 

 

i. Kuongeza tija ya uzalishaji kwa zao la mahindi kutoka 2.0 tani kwa hekta 

ya mwaka 2020 hadi 3.5 tani kwa hekta ifikapo 2025. 

 

ii. Kuongeza tija ya uzalishaji kwa zao la mtama kutoka 1.6 tani kwa hekta 

ya mwaka 2020 hadi 2.5 tani kwa hekta ifikapo 2025.  

 

iii. Kuongeza tija ya uzalishaji kwa zao la alizeti kutoka 1.8 tani kwa hekta 

ya mwaka 2020 hadi 2.5 tani kwa hekta ifikapo 2025. 

 

iv. Kuongeza eneo linalolimwa zao la alizeti kwa kaya kutoka hekta 1.5 ya 

mwaka 2020 hadi hekta 2.0 ifikapo 2025 

 

v. Kuongeza idadi ya vyama vya ushirika wa wakulima vilivyo sajiriwa 

kutoka 34 ya mwaka 2020 hadi 50 ifikapo 2025. 

 
vi. Kuongeza na kuboresha miundo mbinu ya kilimo ifikapo mwaka 2025 
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5.0 HUDUMA ZINAZOTOLEWA NA NJIA ZINAZOTUMIKA KATIKA 

KUTOA HUDUMA 

5.1 Huduma zinazotolewa 

Idara ya Kilimo, Umwagiliaji na Ushirika hutoa huduma zifuatazo: 

 Kusimamia maandalizi na utekelezaji wa malengo ya uzalishaji wa mazao 

ya chakula, biashara na bustani (Mboga na Matunda). 

 

 Kuelimisha wakulima mbinu bora za kilimo cha mazao ya chakula, biashara 

na bustani. Elimu itolewayo ni kanuni za kilimo bora, matumizi sahihi ya 

zana bora katika kuboresha kilimo kwa lengo la kuongeza uzalishaji, mbegu 

bora na matumizi sahihi ya mbolea.  
 

 Kuelimisha wakulima juu ya matumizi sahihi ya viuatilifu na njia sahihi za 

udhibiti  wa magonjwa ya mazao na wanyama waharibifu. 

 

 Kuwatembelea wakulima, kuona changamoto wanazokutana nazo na  kutoa 

ushauri wa jinsi ya kutatua changamoto hizo. 

 

 Kuelimisha wakulima juu ya utayarishaji, usindikaji na hifadhi bora ya 

mazao baada ya mavuno pamoja na ukadriaji wa mahitaji ya chakula kwa 

mwaka katika ngazi ya kaya. 

 

 Kutoa taarifa za maendeleo ya kilimo na hali ya chakula kila wakati ngazi ya 

Wilaya, Mkoa na Kitaifa 

 

 Kuratibu na kufuatilia upatikanaji na usambazaji wa pembejeo za kilimo 

kwa kushirikiana na wadau mbalimbali kama vile makampuni ya pembejeo, 

mawakala na wasambazaji wa pembejeo. 
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 Kuratibu na kufuatilia upatikanaji na matumizi ya zana bora za kilimo kwa 

wakulima ikiwa ni pamoja na kutunza na kuweka takwimu za hali ya zana 

katika halmashauri. 

 

 Kukusanya takwimu za kilimo kwa kila mwezi na kuzifikisha kwa wadau 

mbali mbali ikiwa ni pamoja na kutoa taarifa za kitaifa kwa mtandao 

uliounganishwa ujulikanao kama ‘Agricultural Routine Data System’         

 (ARDS). 

 

 Kukusanya takwimu za upatikanaji na bei za mazao ya chakula na biashara 

katika masoko kila wiki na kila mwezi. 
 

 Kusimamia, kufuatilia na kutathmini utekelezaji wa shughuli mbalimbali za 

Miradi ya Maendeleo ya Kilimo chini ya mpango wa kuendeleza sekta ya 

kilimo Wilayani (DADP’s). 

 

 Kwa kushirikiana na vituo vya utafiti vya Uyole na Kibaha  idara inaendesha 

mashamba ya majaribio ya uzalishaji wa aina mbali mbali za viazi vitamu 

rangi ya chungwa (viazi lishe). 

 

 Kuanzisha, kusimamia na kuendesha vituo vya mafunzo ya wakulima na 

wafugaji vya kata (Ward Agricultural Resource Centers). 

 

 Kuhamasisha uanzishaji wa vikundi vya wakulima. 

 

 Kuhamasisha uanzishwaji wa vyama vya ushirika, kusimamamia uendeshaji 

wa vyama vya ushirika, kufanya ukaguzi wa vyama vya ushirika na kutoa 

taarifa katika vyama, kusimamia mikutano mikuu ya vyama vya ushirika na 

kusaidia kutatua migogoro ya vyama vya ushirika kwa kuzingatia kanuni na 

sheria ya vyama vya ushirika. 
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5.2 Njia zinazotumiwa na Idara kutoa huduma 

Idara hutumia njia mbali mbali katika kufikisha huduma za ugani kwa wananchi. 

Njia hizo ni zifuatazo: 

 Mafunzo kwa njia ya kutembelea wakulima mashambani 

 Mafunzo kupitia vikundi na kuongea na vikundi 

 Mafunzo kwa njia ya mabango na vipeperushi. 

 Mafunzo kwa njia ya warsha na semina 

 Mafunzo kwa njia ya mashamba ya mfano 

  Mafunzo kwa njia ya mashamba darasa. 

 Ziara za mafunzo nje na ndani ya wilaya 

 Mafunzo kupitia maonesho mbalimbali kama vile maeneosho ya nane nane, 

siku ya wakulima n.k. 

 Mafunzo kupitia vituo vya rasilimali za kilimo na mifugo vya kata (Ward 

Agricultural Resource Centre). 

 

 

 

 

 

 

 

 



7 

 

 

6.0: WATUMISHI 

Hali ya watumishi katika idara ni kama ilivyoainishwa kwenye jedwali lifuatalo: 

MAHALI KADA MAHITAJI WALIOPO UPUNGUFU 

      Wanaume Wanawake   

Makao 

Makuu ya 

Halmashauri 

Afisa Kilimo 2 2 0 2 

  Mhandisi wa 

Umwagiliaji 

1 0 0 1 

  Mpimaji (Surveyor) 2 0 0 2 

  Fundi Sanifu wa 

Umwagiliaji na 

Ujenzi 

2 0 0 2 

  Mhandisi wa Kilimo 1 0 0 1 

  Fundi Sanifu wa Zana 

za Kilimo 

1 0 0 1 

  Afisa Ushirika 5 2 0 3 

  Jumla Ndogo 14 4 0 12 

Vijiji na 

Kata 

Afisa Kilimo 

Msaidizi  

63 18 8 37 

  Jumla Ndogo 63 18 8 37 

  JUMLA KUU 77 22 8 49 

 

7.0: MUUNDO WA IDARA 

Idara ya Kilimo, Umwagiliaji na Ushirika ina vitengo vitano. Vitengo hivyo ni 

Huduma za ugani, Takwimu, Mazao, Umwagiliaji na Ushirika. Muundo wa Idara 

ni kama inavyoonekana kwenye mchoro ufuatao: 
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       Mkuu wa Idara 

(DAICO) 

     

               

    Kitengo Na.2: Afisa 

Takwimu Wilaya 

        Kitengo Na.1: Afisa 

Ugani Wilaya 

  

               

Kitengo Na.3: Afisa 

Ushirika Wilaya 

    Kitengo Na.4: Afisa 

Mazao Wilaya 

        Kitengo Na.5: Afya 

Umwagiliaji Wilaya 

  

                   

                  

Mafisa Ushirika  

 

              

                 

                 

                 

SMS Afya ya 

Mimea na 

Uhifadhi mazao 

  SMS Mazao 

ya Bustani na 

Matunda 

  SMS 

Tumbaku, 

Pembejeo na 

Zana za 

Kilimo 

  SMS Usalama 

wa Chakula na 

Lishe 

    Afisa Usanifu 

wa 

Umwagiliaji na 

Ujenzi 

  Mpimaji 

(Surveyor) 

  Afisa 

Matumizi Bora 

ya Ardhi 

               

       Maafisa Ugani 

Kilimo ngazi ya 

Kata 

     

               

       Maafisa Ugani 

Kilimo ngazi ya 

Kijiji 

     

 


