
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

   

   

OFISI YA RAIS 

TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA(TAMISEMI) 

HALMASHAURI YA WILAYA YA CHUNYA 

 

T     A     N     G     A      Z      O 
 

ILANI YA KUSUDIO LA KUTUNGA SHERIA – NDOGO 

[Chini ya Kifungu cha 155 [1] cha Sheria 
ya Serikali za Mitaa 

[Mamlaka za Wilaya]  Sura 287] 
________________ 

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Chunya anawatangazia  
wananchi wote kuwa Halmashauri ya Wilaya ya Chunya kwa Mamlaka 
iliyopewa chini ya kifungu cha 155 [1] cha Sheria ya Serikali za Mitaa [Mamlaka 
za Wilaya] Sura  287 inakusudia kutunga Sheria Ndogo zifuatazo; 

1. Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru) za Halmashauri ya Wilaya ya Chunya 
za Mwaka 2018. 

2. Sheria Ndogo ya (Kodi ya Huduma) ya Halmashauri ya Wilaya ya Chunya 
za Mwaka 2018. 

3. Sheria Ndogo za (Ushuru wa Maegesho) za Halmashauri ya Wilaya ya 
Chunya za Mwaka 2018. 

4. Sheria Ndogo za (Uanzishaji wa Mfuko wa Afya ya Jamii – Tiba Kwa Kadi) 
za Halmashauri za Wilaya ya Chunya za Mwaka 2018. 



5. Sheria Ndogo Bodi ya Afya ya Halmashauri ya Wilaya ya Chunya za 
Mwaka 2018. 

6. Sheria Ndogo za Kudhibiti Afya na Usafi wa Mazingira za Wilaya ya 
Chunya za Mwaka 2018. 

7. Sheria Ndogo za (Hifadhi  ya Ardhi Mazingira na Uchimbaji wa Madini) 
za Halmashauri ya Wilaya ya Chunya za Mwaka 2018. 

8. Sheria Ndogo za (Maendeleo na viwanda) za Halmashauri ya Wilaya ya 
Chunya za Mwaka 2018. 

9. Sheria Ndogo za (Kudhibiti Mahudhurio ya Wanafunzi) za Halmashauri 
ya Wilaya ya Chunya za Mwaka 2018. 

Kwa hiyo,  Wananchi wote mnatangaziwa kushiriki katika kutunga Sheria 
Ndogo hizo kwa kutoa maoni, hoja au pingamizi vile unavyoona inafaa. Rasimu 
ya sheria husika imewekwa kwenye tovuti ya Halmashauri ya Wilaya ya 
Chunya na kwenye mbao za ofisi za vijiji na Kata zote za Halmashauri na 
kwenye ofisi za Mamlaka ya Mjimdogo Makongolosi, ili wananchi wasome au 
wapitie na kutoa maoni yao. Wananchi mnashauriwa kupita kwenye mbao za 
vijiji na kata kusoma na kukagua kila kifungu hususani nyakati za kawaida za  
saa za kazi kuanzia tarehe 10.01.2018. 
 
Mwananchi atakayehitaji kudurufu nakala za rasimu za Sheria Ndogo husika 
ATARUHUSIWA, isipokuwa atafanya hivyo kwa kutumia gharama zake 
mwenyewe. 
 
Hoja au pingamizi zozote kuhusu Sheria Ndogo hizi ziwasilishwe kwenye ofisi 
ya Mkurugenzi  Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Chunya kuanzia tarehe 
10.01.2018 hadi tarehe 10.03.2018 kwa anuani ifuatayo:-  

Mkurugenzi  
Halmashauri ya Wilaya ya Chunya, 

S.L.P. 73, 
CHUNYA. 

Tangazo hili limetolewa leo siku ya Jumatano tarehe 10/01/2018 na:- 
 

…………………………………………. 
SOPHIA JUMA KUMBULI 

MKURUGENZI MTENDAJI 
HALMASHAURI YA WILAYA 

 CHUNYA 



TANGAZO LA SERIKALI Na……………….la Tarehe ………………. 

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA 

(SURA YA 290) 

SHERIA NDOGO 

 

(Zimetungwa chini ya Kifungu vya 6 na 16 (1) 

 

SHERIA NDOGO ZA (USHURU WA MAEGESHO) ZA HALMASHAURI YA WILAYA YA 

CHUNYA, 2018 

Jina na 

mwanzo wa 

kuanza 

kutumika 

 

1.   Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za (Ushuru wa 

Maegesho) za Halmashauri ya Wilaya ya Chunya, 2018 na 

zitaanza kutumika baada ya kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali. 

 

Matumizi 2.   Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote lililo chini ya 

mamlaka ya Halmashauri ya Wilaya ya Chunya. 

 

Tafsiri  3.   Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa itakapoelezwa vinginevyo:- 

“Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni Afisa yeyote wa 

Halmashauri aliyeteuliwa kusimamia utekelezaji wa 

Sheria Ndogo hizi. 

“Chombo cha usafiri” maana yake ni chombo cha moto 

ikijumuisha gari na pikipiki ya magurudumu matatu.  

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya 

Chunya. 

     “Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya     

Wilaya ya Chunya pamoja na Afisa yeyote atakayeteuliwa 

kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi. 

 

“Maegesho Maalumu” maana yake ni eneo lililotengwa na 

Halmashauri kwa ajili ya kuegesha chombo cha usafiri 

kwa utaratibu uliowekwa kwenye kifungu cha 8 cha 

Sheria Ndogo hizi. 

“Maegesho” maana yake ni sehemu iliyoainishwa na 

Halmashauri kwa ajili ya kuegesha vyombo vya usafiri 

isipokuwa stendi. 

“Yadi” maana yake ni eneo lililotengwa kwa ajili ya kuhifadhi 



vyombo vya usafiri.   

“Ushuru wa Maegesho” maana yake ni Ushuru unaotozwa na 

Halmashauri kwa mtu yeyote anayeegesha chombo cha 

usafiri katika eneo lililoainishwa au kutambuliwa na  

Halmashauri. 

Ushuru wa 

maegesho  

4.  (1) Halmashauri itatoza Ushuru wa maegesho kwa mujibu wa 

viwango vilivyoainishwa katika Sehemu A ya Jedwali la kwanza 

la Sheria Ndogo hizi.  

  (2) Halmashauri itatenga maeneo ya maegesho kwa vyombo vya 

usafiri vitakavyoegeshwa katika maeneo yaliyoainishwa kwa 

mujibu wa Sheria Ndogo hizi. 

Sehemu za 

maegesho 

5.  (1) Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi maeneo yote yaliyoainishwa 

ikiwa ni pamoja na pembezoni mwa barabara katika Halmashauri 

yatakuwa ni sehemu za maegesho ya vyombo vya usafiri; 

  (2) Itakuwa ni wajibu kwa mtu yeyote kuegesha chombo cha usafiri 

katika eneo lililoainishwa na Halmashauri. 

Uegeshaji 

usioruhusiwa 

 (3) Ni marufuku kwa mtu yeyote kuegesha magari aina yoyote au 

magari mabovu kwenye njia ya miguu, mtaa, kichochoro, mtaro au 

maeneo ya wazi, barabarani na kusababisha adha kwa wakazi au 

watumiaji wa njia. 

Namna ya 

kutoza Ushuru 

wa Maegesho 

6.  (1) Ushuru wa maegesho utatozwa kuanzia saa 12.00 asubuhi mpaka 

saa 12.00 jioni na utalipwa kwa kila siku au mwezi kadri 

Halmashauri itakavoona inafaa. 

  (2) Ushuru wa maegesho utalipwa na mtu yeyote mara tu anapoegesha 

chombo cha usafiri. 

  (3) Endapo mtu yeyote amelipa Ushuru wa Maegesho kwa siku au 

kwa mwezi ataruhusiwa kuegesha chombo cha usafiri alicholipia 

katika eneo lolote lililoainishwa kwa ajili ya maegesho ndani ya 

Halmashauri kwa muda aliolipia. 

  (4) Bila kuathiri masharti ya kifungu kidogo cha (2) cha kifungu cha 6 

cha Sheria Ndogo hizi, chombo cha usafiri kinachomilikiwa na 

Serikali, Wanadiplomasia, Majeshi na magari ya taasisi au 

madhehebu ya dini na ya kubeba wagonjwa  hakitatozwa Ushuru 

wa Maegesho. 

Mamlaka ya 

Afisa 

Mwidhiniwa 

7.  (1) Afisa Mwidhiniwa atakua na mamlaka ya kukamata na kuondoa 

chombo cha usafiri kilichoegeshwa kwenye eneo ambalo 

halikuainishwa katika Sheria Ndogo hizi. 



  (2) Chombo cha usafiri kilichokamatwa kwa mujibu wa kifungu 

kidogo cha (1) cha kifungu cha 7 kitaondolewa na kuhifadhiwa 

katika yadi ya Halmashauri au iliyoainishwa na Halmashauri. 

  (3) Halmashauri itakua na mamlaka ya kuuza chombo cha usafiri 

endapo mmiliki wa chombo hicho atashindwa kulipa gharama za 

kuondoa chombo cha usafiri ndani ya kipindi cha siku 14 tangu 

tarehe ya kukamatwa. 

Maegesho 

maalum  

8.  (1) Halmashauri inaweza kutenga eneo maalum la maegesho ya 

chombo cha usafiri na kiwango cha Ushuru wa maegesho 

kitakuwa kama ilivyoainishwa kwenye Sehemu A ya Jedwali la 

Kwanza la Sheria Ndogo hizi. 

  (2) Bila kuathiri masharti ya kifungu kidogo cha (1) cha kifungu cha 6 

cha Sheria Ndogo hizi muda wa kuegesha chombo cha usafiri 

katika maegesho maalum utapangwa kadri Halmashauri 

itakavyoona inafaa. 

Makosa 9.   Itakuwa ni kosa kwa mtu yoyote iwapo;- 

  (1) Atashindwa kulipa Ushuru wa Maegesho 

  (2) Ataegesha chombo cha usafiri katika eneo ambalo halijaainishwa 

na Halmashauri. 

  (3) Ataosha chombo au kutengeneza chombo cha usafiri katika eneo la 

maegesho. 

  (4) Atamshawishi mtu yeyote au kundi la watu kutolipa Ushuru wa 

maegesho. 

Adhabu  10.  (1) Mtu yeyote atakayekwenda kinyume na  masharti ya Sheria Ndogo 

hizi atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia atatozwa faini 

isiyozidi shilingi elfu hamsini (50,000/=) au kifungo kisichozidi 

miezi kumi na mbili (12) au vyote kwa pamoja. 

  (2) Mtu yeyote atakayepatikana na hatia kutokana na uvunjaji wa 

Sheria Ndogo hizi atawajibika kuilipa Halmashauri gharama za 

ukamataji na hasara na usumbufu mwingine wowote utaojitokeza. 

Hati ya 

kufifilisha kosa 

11.   Mkurugenzi, Mwanasheria na Mtendaji Mkuu wa Mamlaka ya 

Mjimdogo Makongolosi watakuwa na uwezo wa kufifilisha kosa 

kwa kumtoza faini mtu yoyote aliyetenda kosa kwa mujibu wa 

Sheria Ndogo hizi kiasi kisichozidi shilingi laki mbili (200,000/=) 

iwapo mkosaji atakili kosa kwa hiari na kuwa tayari kujaza fomu 

maalum iliyoambatishwa kwenye jedwali la pili la Sheria Ndogo 

hizi na atatakiwa kulipa Ushuru wa Maegesho kwa mujibu wa 

Sheria Ndogo hizi. 

 



JEDWALI LA KWANZA 

SEHEMU A 

Limetungwa chini ya kifungu cha 4(2) 

USHURU WA MAEGESHO 

 

Na Aina ya chombo cha usafiri Ushuru kwa siku 

1. Gari ya mizigo zaidi ya tani 5 2000/- 

2. Gari ya mizigo chini ya tani 5 1500/- 

3 Gari ndogo  1000/- 

4 Bajaji, guta, pikipiki 500/= 

 

SEHEMU B 

Limetungwa chini ya kifungu cha 8(1) 

MAENEO YA MAEGESHO MAALUM 

Na Aina ya chombo cha usafiri Eneo la maegesho 

1 Malori ya mizigo mchanga na kokoto  Msikitini jirani na kizimba cha maji na kwa 

wachina 

2. Malori ya mizigo mingine. Litapangwa na Halmashauri 

   3. Bajaji, guta, bodaboda Litarasimishwa na Halmashauri 

 

 

 

JEDWALI LA PILI 

HATI YA KUKIRI NA KUFIFILISHA KOSA 

Limetungwa chini ya kifungu cha 11 

Mimi……………………………………..nakiri kwa hiari yangu mwenyewe mbele  

ya……………………………………ambaye ni Mkurugenzi, Mwanasheria au Mtendaji Mkuu wa 

Mamlaka ya Mjimdogo Makongolosi, kwamba mnamo tarehe……………ya 

mwezi……………..mwaka ……………………….nilitenda kosa la kukiuka masharti ya kifungu cha 

………………………cha Sheria Ndogo za (Ushuru wa Maegesho) za Halmashauri ya Wilaya ya 

Chunya za mwaka 2018 



Kwa mamlaka aliyopewa Mkurugenzi wa Halmashauri niko tayari kulipa kiasi cha Ushuru wa 

Maegesho  ninachodaiwa pamoja na faini jumla shilingi…………………………..  

NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI YA KWELI NA NIMEYATOA KWA 

HIARI YANGU KADRI YA UFAHAMU WANGU BILA KUSHINIKIZWA NA MTU YEYOTE. 

HATA HIVYO NAKIRI SITORUDIA TENA KUTENDA KOSA KAMA HILO. 

Maelezo haya nimeyatoa siku ya leo tarehe…………………………………………………… 

Saini………………………………………… 

Jina………………………………………….. 

Simu…………………………………………. 

 

Mbele ya: 

Saini……………………………………….. 

Jina……………………………………….. 

Cheo……………………………………… 

 

 

 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 



TANGAZO LA SERIKALI  Na …......…………. la tarehe ……….. 

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA 

(SURA YA 290) 

SHERIA NDOGO 

(Zimetungwa chini ya kifungu cha 7(1) na 16(1) 

SHERIA NDOGO ZA (USHURU WA HUDUMA) ZA HALMASHAURI YA WILAYA YA 

CHUNYA ZA MWAKA, 2018 

Jina na 

mwanzo wa 

kuanza 

kutumika 

1.   Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za (Ushuru wa 

Huduma) za Halmashauri ya Wilaya ya Chunya za mwaka 2018. 

na zitaanza kutumika baada ya kutangazwa katika Gazeti la 

Serikali. 

Matumizi 

 

2.    Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la mamlaka ya 

Halmashauri ya Wilaya ya Chunya 

Tafsiri 

 

 

 

 

 

 

 Sura 212 

Sheria na. 7 

ya mwaka 

2011 

 

 

3.   Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa pale itakapoelezwa 

vinginevyo:- 

 

“Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni  Mwanasheria au Afisa 

yeyote wa Halmashauri au mtu mwingine aliyeteuliwa na 

Halmashauri kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi. 

 

 “Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilya ya Chunya. 

 

 “Hesabu” maana yake ni jumla ya mauzo ya bidhaa, kazi au 

Huduma katika mwaka wa fedha. 

 

“Kampuni” maana yake ni kampuni iliyosajiliwa kwa mujibu wa 

Sheria ya Makampuni. 

  
“Kazi” maana yake ni kama ilivyotafsiriwa katika Sheria ya 

Manunuzi ya Umma. 

 

“Kipindi cha Hesabu” maana yake ni muda ambao 

mfanyabiashara anatakiwa kuwasilisha hesabu za biashara 

zake kwa Halmashauri. 

 

 “Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa 



 

 

 

Sura 290 

Halmashauri ya Wilaya ya Chunya, Mtendaji Mkuu wa 

Mamlaka ya Mji Mdogo wa Makongolosi, Mwansheria wa 

Halmashauri pamoja na Afisa yeyote atakayeteuliwa 

kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi. 

 

 “Mkusanya kodi” maana yake ni mtumishi au wakala 

aliyeteuliwa na Halmashauri kukusanya kodi. 

 

 “Ushuru wa Huduma” maana yake ni Ushuru unaotozwa au 

kukusanywa na Halmashauri kutoka kwa kampuni, tawi la 

kampuni, taasisi ya biashara au mfanyabiashara yeyote  kwa 

huduma anazopata kutokana na kutumia miundombinu ya 

umma inayomuwezesha kufanya biashara katika eneo la 

Halmashauri. 

 

“Taasisi ya biashara”maana yake ni Taasisi inayofanya biashara, 

kazi au kutoa huduma kwa lengo la kupata faida. 

 

“Tawi la kampuni”maana yake ni tawi la kampuni lililosajiliwa 

kwa mujibu wa Sheria ya Makampuni. 

 

“Ukokotoaji” maana yake ni namna ya kuandaa kiasi cha Ushuru 

wa Huduma kinacholipwa kwa mujibu wa kifungu cha 7 cha 

Sheria Ndogo hizi. 

 

Utozaji wa 

Ushuru wa 

Huduma 

4.   Halmashauri itatoza na kukusanya Ushuru wa Huduma kwa 

kampuni, tawi la kampuni, taasisi ya biashara, au mfanyabiashara 

kwa kiwango kisichozidi asilimia sifuri nukta tatu (0.3%) 

kutokana na uzalishaji wa bidhaa, kazi na huduma zinazofanyika 

ndani ya eneo la Halmashauri ukiondoa Kodi ya ongezeko la 

thamani na Kodi ya mlaji (VAT). 

 

Uwasilishaji 

wa taarifa 

kuhusu 

shughuli za 

kibiashara 

5.  (1) Mkurugenzi kwa taarifa ya kimaandishi, anaweza kumtaka mlipa 

kodi au mkusanya kodi yeyote kuwasilisha hesabu zenye taarifa 

kamili za shughuli za biashara zikionyesha kiasi cha thamani ya 

kifedha ya bidhaa au huduma zilizozalishwa, kutolewa, 

kuingizwa, kusambazwa, au kuuzwa kibiashara, taarifa ya fedha 

katika kipindi kisichozidi siku ishirini na moja tangu tarehe ya 

taarifa hiyo. 

 

  (2) Kila mfanyabiashara atawasilisha kwa Halmashauri taarifa sahihi 

za hesabu za mauzo ya kila mwezi husika na atalipa Ushuru wa 

Huduma kwa mujibu wa viwango vitakavyotokana na hesabu 

hizo na kwa wafanyabiashara wasio na vitabu vya hesabu 

watakokotolewa na Halmashauri kwa mujibu wa Sheria Ndogo 

hizi. 



 

  (3) Mkurugenzi anaweza kumtaka kwa maandishi mtu yeyote 

mwenye taarifa kuhusu mfanyabiashara anayepaswa kulipa 

Ushuru kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi, kuwasilisha kwake 

taarifa ambazo zitatumika kama taarifa sahihi. 

 

Uwezo wa 

kuingia 

kwenye 

jengo 

6.  (1) Mkurugenzi anaweza kumwagiza kwa maandishi Afisa 

muidhiniwa au Wakala  kuingia kwenye jengo au eneo la taasisi 

ya kibiashara au la mlipa au mkusanya kodi yeyote kwa nia ya 

kufanya uchunguzi na tathmini ya kumbukumbu za biashara, 

vitabu vya hesabu na taarifa nyinginezo kama atakavyoona inafaa 

kufanyiwa uchunguzi kwa ajili ya kupata na kujua kiwango sahihi 

cha kodi anachotakiwa kulipa mlipa kodi au mkusanyaji kodi 

hiyo. 

 

  (2) Kwa nia ya kupata taarifa kwa mujibu wa kifungu cha 6(1)  cha 

Sheria Ndogo hizi Mkurugenzi anaweza kumtaka mtu yeyote 

kufika mbele yake au kwa afisa muidhiniwa katika muda na 

mahali kadri atakavyoona inafaa.  

 

Ukokotoaji 

wa Ushuru 

wa Huduma 

7.  (1) 

 

(2) 

Halmashauri kwa kuzingatia taarifa zilizowasilishwa kwa mujibu 

wa kifungu cha 5 cha Sheria Ndogo  hizi itakokotoa na kutoza 

Ushuru wa Huduma 

Halmashauri itamtaka mlipa kodi alipe ushuru uliotokana na 

hesabu zilizokokotolewa na Halmashauri..  

 

Uwasilishaji 

wa taarifa 

8.   

 

 

 

(a) 

 

 

 

(b) 

 

 

 

 

(c) 

Kila mlipa au mkusanyaji kodi ya huduma atatakiwa kutoa na 

kuwasilisha hesabu na kulipa kodi anayotakiwa katika muda 

anaopaswa kama ifuatavyo:- 

 

Kwa waagizaji bidhaa kutoka nje ya nchi watalipa kodi katika 

muda kama itakavyokuwa imeelezwa na Kamishna wa Kodi ya 

Forodha na kodi ya mlaji; 

 

Wazalishaji wa bidhaa za viwandani watalipa kodi kama 

itakavyokuwa imeelekezwa na Kamishna wa Kodi ya ongezeko la 

thamani (VAT) isipokuwa haitakuwa zaidi ya muda wa kulipa 

Kodi ya mlaji au VAT na 

 

Wengine watalipa katika awamu nne kila baada ya miezi mitatu 

kupita au kulipa zote kwa awamu moja kwa mkupuo 

 

Makadirio ya 

kiwango cha 

mlipa kodi 

9.   Iwapo mlipa kodi hajawasilisha majumuisho ya hesabu zake kwa 

mwaka wowote wa mapato aidha ametakiwa kufanya hivyo na 

Mkurugenzi anafikiri kwamba Mlipa kodi huyo ana wajibu wa 

kulipa kodi mwaka huo anaweza kwa kadiri anvyoona, kuamua 



kiwango cha hesabu za mlipa kodi huyo isipokuwa tathmini hiyo 

haitaathiri wajibu wowote wa mlipa kodi anayostahili kwa mujibu 

wa Sheria Ndogo hizi kwa kushindwa kwake uwasilishaji hesabu 

hizo.  

 

Muda wa 

kulipa kodi 

10.  (1) 

 

 

 

(2) 

 

 

 

 

(3) 

Kodi iliyotathminiwa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi italipwa 

ndani ya  kipindi cha siku thelathini tangu tarehe ya kufanya 

tathmini. 

 

Mtu yeyote anayetakiwa kulipa kodi akishindwa kuwasilisha 

hesabu zake kama inavyotakiwa kwa mujibu wa Sheria Ndogo 

hizi atatozwa riba ya 2%  kwa mwezi au shilingi 50,000/= 

kutegemea kiwango kipi kitakuwa kikubwa. 

 

Mtu yeyote atawasilisha taarifa za uongo au kuficha baadhi ya 

hesabu kwa lengo la kupunguza kiwango cha kodi anachotakiwa 

kulipa na inapobainika kuwa ufichaji au upunguzaji huo aliufanya 

kwa makusudi, mtu huyo atatozwa ushuru pamoja na nyongeza ya 

kodi ya asilimia 50 ya tofauti kati ya kodi anayotakiwa kulipa na 

hesabu alizowasilisha pamoja na kiwango cha kodi halisi. 

 

Jumla ya riba 

kutozwa 

kwenye kodi 

isiyolipwa 

11.  (1) 

 

 

 

(2) 

Kodi ambayo haijalipwa kwa wakati kama ilivyoelekezwa 

kwenye Sheria Ndogo hizi, itatozwa riba ya jumla ya 20% kwa 

mwezi na itatakiwa kulipwa pamoja na kodi inayodaiwa. 

 

Riba itozwayo katika Sheria Ndogo hizi itachukuliwa kama kodi 

inayostahili kulipwa na njia zote za kukusanya kodi na madeni 

zitatumika kukusanya riba hiyo kama kodi inayolipwa pamoja na 

mlipa kodi huyo. 

 

Uteuzi wa 

wakala 

12.  (1) 

 

 

 

 

 

(2) 

 

 

 

 

Halmashauri inaweza kuteua Kamishna wa Kodi ya forodha au 

kodi ya mapato au wakala kutathmini na kukusanya kodi ya 

huduma na kuwasilisha kwa Halmashauri kwa wakati kama 

ilivyoelekezwa kwa lengo la kufanya tathmini, kukusanya na 

kupata kodi pamoja  na madeni yake. 

 

Mlipa kodi, mkusanya kodi au wakala yeyote akishindwa 

kuwasilisha kodi yake au ya mlipa kodi atachukuliwa kama 

hajalipa kodi na anastahili au kuwajibika kulipa kodi kama hiyo 

kama vile ndiye mlipa kodi ya Halmashauri na njia zote za 

kukusanya madeni zitatumika dhidi yake kama vile ndiye mlipaji 

kodi husika.  

 

 

 

Makosa  13.  (1) Mtu yeyote yule atakuwa ametenda kosa iwapo bila sababu za 



msingi:- 

(a) Atashindwa kuwasilisha hesabu sahihi na za kweli  

 

(b) Atashindwa kuwasilisha nyaraka, maelezo au taarifa 

inayotakiwa kuwasilishwa kwa Halmashauri katika muda 

uliowekwa; 

 

(c) Atashindwa kutunza kumbukumbu, kitabu au hesabu za 

mauzo yake; 

 

(d) Atashindwa kuonyesha kumbukumbu yoyote au nyaraka 

kwa ajili ya uchunguzi. 

 

(e) Akifanya hesabu za uongo kwa kupunguza au kutoa 

hesabu zisizokuwa sahihi 

 

(f) Akitoa taarifa isiyokuwa sahihi kuhusu jambo lolote 

linaloweza kuathiri jukumu lake au la mtu mwingine la 

kulipa kodi 

 

(g) Akiandaa au kutengeneza au kusababisha kuandaliwa au 

kutengenezwa kwa vitabu vya uongo vya mahesabu au 

kumbukumbu; 

 

(h) Atamzuia au atajaribu kumzuia afisa muidhiniwa 

kutekeleza majukumu yake aliyopewa kwa mujibu wa 

Sheria Ndogo hizi.  

 

Adhabu 14.  

         

(1) Mtu yeyote atakayekwenda kinyume na masharti ya Sheria 

Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia 

atatozwa faini kuanzia shilingi laki moja hadi laki tatu na 

haitazidi shilingi laki tatu (300,000/=) au kifungo kisichozidi 

miezi kumi na mbili au vyote kwa pamoja. 

 

  (2) 

 

 

 

Mtu yeyote atakayepatikana na hatia kutokana na uvunjaji wa 

Sheria Ndogo hizi atawajibika kuilipa Halmashauri gharama za 

ukamataji na hasara na usumbufu mwingine wowote utaojitokeza. 



Kufifilisha 

kosa 
15  Mkurugenzi, Mwanasheria au Mtendaji Mkuu wa Mamlaka ya 

Mjimdogo Makongolosi atakuwa na uwezo wa kufifilisha kosa 

kwa kumtoza faini mtu yoyote aliyetenda kosa kwa mujibu wa 

Sheria Ndogo hizi kiasi kisichozidi shilingi laki moja hadi laki 

tatu na haitazidi shilingi laki tatu (300,000/=)  iwapo mkosaji 

atakiri kosa na kuwa tayari kujaza fomu maalum iliyoambatishwa 

kwenye jedwali la I la Sheria Ndogo hizi na atatakiwa kulipa 

Ushuru wa Huduma pamoja na faini anayodaiwa. 

 

 

Kufutwa kwa 

sheria ndogo 

 

16   Sheria Ndogo za Halmashauri ya Wilaya ya Chunya (Ushuru wa 

huduma) 2015 zilizotangazwa kwenye gazeti la Serikali Na 484 la 

tarehe 30/10/2015 zimefutwa. 

 

 

JEDWALI LA I 

 

KUFIFILISHA KOSA 

 

Limetungwa Chini ya kifungu cha 15 

 

Mimi……………………………………..nakiri kwa hiari yangu mwenyewe mbele  

ya……………………………………ambaye ni Mkurugenzi,  Mwnasheriawa Halmashauri ya Wilaya ya 

Chunya au Mtendaji Mkuu wa Mamlaka ya Mji Mdogo wa Makongolosi kwamba mnamo 

tarehe……………ya mwezi……………..mwaka ……………………….nilitenda kosa la kukiuka 

masharti ya kifungu cha ………………………cha Sheria Ndogo za (Ushuru wa Huduma) za 

Halmashauri ya Wilaya ya Chunya za mwaka 2018. 

Kwa mamlaka aliyopewa Mkurugenzi, Mwnasheriawa Halmashauri ya Wilaya ya Chunya au Mtendaji 

Mkuu wa Mamlaka ya Mji Mdogo wa Makongolosi, niko tayari kulipa kiasi cha Ushuru wa Huduma 

ninachodaiwa pamoja na faini jumla shilingi…………………………… ambapo naahidi kulipa siku ya 

tarehe………………………………………… 

NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI YA KWELI NA NIMEYATOA KWA 

HIARI YANGU KADRI YA UFAHAMU WANGU 

Leo tarehe…………………ya mwezi…………………Mwaka……………………….. 

Jina………………………………….. 

Saini…………………………………. 

 

 



Mbele ya: 

Jina……………………………………….. 

Cheo……………………………………… 

Saini……………………………………… 

 

 

 

 
 

TANGAZO LA SERIKALI Na.  ………..  la Tarehe  ………………………… 

 

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA WILAYA) 

 

(SURA YA 287) 

 

SHERIA NDOGO 

 

Imetungwa chini ya kifungu cha 153 

 

SHERIA NDOGO ZA (KUIMARISHA AFYA NA USAFI WA MAZINGIRA) ZA HALMASHAURI 

YA WILAYA YA CHUNYA ZA MWAKA 2018 

 

Jina na mwanzo wa 

kuanza kutumika 

1.   Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za 

(Kuimarisha Afya Na Usafi Wa Mazingira) za Halmashauri 

ya Wilaya ya Chunya, 2018 na zitaanza kutumika baada 

ya kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali. 

 

Matumizi 2.   Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote lililo chini 

ya mamlaka ya Halmashauri ya Wilaya ya Chunya. 

 

Tafsiri 3.   Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa itakapoelezwa 

vinginevyo- 

 

“Ada ya uzoaji taka”maana yake ni malipo yanayotozwa 

na Halmashauri kwa ajili ya huduma ya uzoaji taka; 

 



“Afisa mwidhiniwa” maana yake ni Mganga Mkuu wa 

Wilaya, Afisa Mazingira, Afisa Afya, Mwanasheria wa 

Halmashauri, Daktari wa binadamu, Daktari wa Mifugo, 

Mtendaji Mkuu wa Mamlaka ya Mji Mdogo 

Makongolosi, Afisa Mtendaji wa Kata, Afisa Mtendaji wa 

kijiji au Afisa mwingine yeyote wa Halmashauri 

aliyeteuliwa kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo 

hizi;  

 

“Afya” maana yake ni hali timilifu ya kimwili, kiakili na 

kijamii na sio tu kuwa na ugonjwa au ulemavu; 

 

“Chakula” maana yake ni ni kitu chochote kinacholiwa au 

kunywewa na binadamu isipokuwa madawa hii ni pamoja 

na:- 

(a) kitu chochote kinachobadili rangi ya chakula kama 

binzari n.k 

(b) kitu chochote kinachoongeza ladha; 

(c) kitu chochote kinachotumika katika matengenezo ya 

chakula; 

 

“Chanzo cha maji” maana yake ni mito, bwawa, lambo, kisima 

au maji yapatikanayo chini ya ardhi; 

 

“Choo” maana yake ni choo cha maji (kuvuta) au cha shimo; 

 

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya 

Chunya; 

 

“Idhini” maana yake ni kibali cha maandishi kinachotolewa 

kwa mkazi yeyote wa Halmashauri anayekusudia kufanya 

jambo fulani katika maeneo ya Halmashauri; 

 

“Kaya”maana yake ni familia ya watu akiwemo baba, mama, 

mtoto au watoto na mtu mwingine yeyote anayeishi na 

familia hiyo,au watu wanaokaa katika nyumba moja na 

kuishi kama familia au mtu yeyote anayeishi peke yake 

katika chumba au nyumba; 

 

“Kero” maana yake ni kitu chochote ambacho kipo katika hali 

yoyote au kinatumika au kimewekwa, kimejengwa au ni 

kichafu kiasi cha kusababisha:- 

(a) harufu mbaya  na ya kuudhi; 

(b) hatari kwa viumbe au maisha ya binadamu; 



(c) Kelele za aina yoyote ile kama sauti kubwa ya redio 

au mziki. 

(d) Magonjwa kwa binadamu, kuhifadhi mbu, inzi, panya 

na viumbe wenye madhara. 

(e) Kero ni pamoja na mavazi yasiyofaa yanayoonyesha 

maungo ya sehemu za siri mfano sketi fupi, kuvaa 

suruali chini ya matako nk 

 

“Maduka” maana yake inajumuisha maduka ya bidhaa za 

nguo, vyakula, madawa, vifaa vya ujenzi na vioski, bucha 

za nyama, pamoja na maduka mengine yaliyopo katika 

eneo la Halmashauri ambayo hayakutajwa; 

 

“Majumba ya starehe” maana yake inajumuisha kumbi za 

dansi,  bar, grocey, majumba ya kuonesha video na vilabu 

vya starehe; 

 

“Mdudu” maana yake ni mdudu yoyote ambaye anaweza 

kuharibu vyakula, bidhaa, vinywaji au kuathiri mazingira 

kiasi cha kusababisha magonjwa au kudhuru afya ya 

binadamu au jamii kwa ujumla na ni pamoja na mbu na 

inzi; 

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri 

ikiwa ni pamoja na Mwanasheria wa Halmashauri, 

Mtendaji Mkuu wa Mamlaka ya Mji Mdogo wa 

Makongolosi au Afisa mwingine yeyote atakayetekeleza 

majukumu ya Mkurugenzi; 

 

“Mlipuko wa ugonjwa” maana yake ni maradhi au mlipuko wa 

maradhi ya aina yoyote ile ambao ni hatari kwa afya ya 

binadamu au jamii kwa ujumla, unaweza kujitokeza 

katika eneo lolote na kwa wakati wote kama vile 

kipindupindu. 

 

“Mmiliki” maana yake ni mtu yeyote ambaye anamiliki ardhi, 

sehemu za starehe, nyumba za kulala wageni, nyumba za 

kuuzia vyakula, hotel au pub au rounge, elution, plant ya 

kuchenjua dhahabu,, chumba cha kuchomea dhahabu, 

kumbi za starehe, bar, grovery, gari, gereji, sheli, 

kalakana, kiwanda, shule na Zahanati, mpangaji, wakala 

wa mpangishaji nyumba au jengo na makazi yoyote 

katika mtaa au kijiji endapo mazingira husika ni mtaa au 

kijiji au barabara za mitaani au kijijini; 

 



“Nyumba za vyakula” maana yake ni hoteli, mgahawa, bar, 

grocery, kilabu cha pombe za kienyeji, magenge ya 

chakula na inajumuisha mahali popote panapouzwa 

matunda, kahawa, maziwa, juisi, chai, soda, chipsi, 

mishikaki, karanga, nyama choma na vyakula 

vinavyopikwa au visivyopikwa; 

 

“Pipa la taka” maana yake ni chombo chenye mfuniko cha 

kuhifadhia takataka kabla hazijatupwa au kuchomwa 

moto au kufukiwa shimoni; 

 

“Shimo” maana yake ni shimo au ardhi iliyochimbwa kwa ajili 

ya kumwagia au kutupia uchafu au kupokea na kutia maji 

machafu; 

 

“Taka” kama ilivyo katika Sheria za usimamizi wa mazingira 

ya mwaka 2004 maana yake ni kitu chochote kimiminika, 

kigumu, gesi na mionzi, kinachotoa harufu mbaya au 

kilichohifadhiwa katika mazingira ya hali ya ujazo, au 

uozo au hali nyingine yoyote inayosababisha uharibifu wa 

mazingira amabayo yanajumuisha taka; 

 

“Taka Ngumu” maana yake ni aina zote za taka 

zinazozalishwa majumbani, kwenye taasisi, maeneo ya 

biashara na viwandani lakini haihusishi maji taka au taka 

miminika. 

 

“Uchafu hatari” kama ilivyotafsiriwa katika Sheria ya 

Usimamizi wa mazingira ya mwaka 2004 maana yake ni 

kitu chochote kigumu, chenye majimaji, gesi au taka 

zitokazo viwandani, au mafuta machafu, ambayo yanaleta 

athari za kikemia kwa binadamu au mazingira; 

 

“Wanyama” maana yake ni ng’ombe, mbuzi, kondoo, 

nguruwe, punda pamoja na wanyama wengine wafugwao 

kama vile mbwa na farasi 

 

Kukusanya na kuhifadhi 

taka majumbani 

4.  (1) Itakuwa ni wajibu wa mtu yeyote anayemiliki nyumba au 

mpangaji wa nyumba ya kuishi au ya biashara kuweka 

chombo cha kuhifadhia taka chenye ukubwa unaotosheleza na 

kiwe na mfuniko unaofaa na kuhakikisha kwamba kinatumika 

na kuhakikisha kwa 

 

(a) Kufagia na kuondoa uchafu au malundo ya uchafu na 



kuweka safi eneo lote la nyumba yake 

(b) Kutunza katika hali ya usafi vichochoro vyote 

vinavyomzunguka. 

(c) anapanda miti ya kivuli na matunda kwa ajili ya 

kuboresha mazingira katika eneo lake; 

(d) anazibua mifereji ya maji machafu inayozunguka au 

kupita kando ya nyumba yake au eneo lake la mara 

inapokuwa imeziba; 

  (2) Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kuweka katika chombo 

cha kuhifadhia taka kitu kinachoweza kuleta madhara kwa 

binadamu au kusababisha moto au mlipuko. 

  (3) Taka zote zilizohifadhiwa majumbani zihifadhiwe ndani ya ua 

mpaka zitakapochukuliwa au mhusika azipeleke mwenyewe 

dampo liliotengwa kwa ajili ya kutupa taka. 

 

Kuhifadhi taka kwenye 

magari ya abiria 

5.  (1) Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa chombo cha usafiri 

linalosafirisha abiria katika eneo la Halmashauri kuwa na 

chombo cha kuhifadhia taka na kuhakikisha kila abiria anatupa 

taka zake humo. 

  (2) Itakuwa ni kosa kwa mmiliki iwapo abiria aliyeko ndani ya 

chombo cha usafiri wake atatupa kitu chochote barabarani au 

sehemu yeyote katika eneo la Halmashauri. 

 

Ada ya usafi na uzoaji 

taka 

6.  (1) Halmashauri itatoza ada ya uzoaji taka kutoka kwa kila kaya 

au mwenye jengo lolote liwe la biashara au vinginevyo 

litatozwa ada ya usafi na uzoaji taka kwa viwango 

vilivyoainishwa katika jedwali la kwanza Sehemu A la Sheria 

Ndogo hizi. 

  (2) Ada ya kila mwezi italipwa kila tarehe 28 ya kila mwezi ndani 

ya mwezi husika na italipwa kwa Afisa muidhiniwa au wakala 

ambaye atatoa stakabadhi ya malipo yatakayolipwa na atajaza 

katika rejesta ya wazalishaji taka. 

  (3) Endapo mzalishaji taka atakuwa hajalipa ada ya mwezi kufikia 

tarehe 10 ya mwezi unaofuata atakuwa ametenda kosa na 

atatozwa faini isiyozidi asilimia hamsini (50%) ya ada 

anayostahili kulipa. 

  (4) Iwapo mzalishaji wa taka atashindwa kulipia gharama ya 

huduma ya uzoaji taka kwa kipindi cha miezi miwili mfululizo 

Halmashauri itamchukulia hatua za kisheria ikiwa ni pamoja 

na kufikishwa mahakamani. 

 

Udhibiti wa kelele au 

mtikisiko 

7.   Itakuwa ni marufuku kusababisha utoaji wa kelele majumbani, 

sehemu za burudani, bar, club, grocery, sokoni, barabarani bila 

kibali, ofisini, mahakani au kwenye baraza la kata au mtikisiko 



kwenye maeneo ya ujenzi, mitambo, magari pamoja na vipaza 

sauti kwenye shughuli za viwanda na biashara au kwenye 

plant na elution  za uchomaji wa madini. 

 

Wajibu wa kushiriki 

shughuli za usafi wa 

mazingira 

8.  (1) Halmashauri imetenga kila siku ya Jumamosi ya mwisho ya 

kila mwezi kuwa ni siku ya wananchi kushiriki usafi katika 

maeneo yanayopangwa na Halmashauri. 

  (2) Itakuwa ni wajibu wa kila mwananchi kuhakikisha anashiriki 

katika shughuli za usafi wa mazingira katika siku iliyopangwa 

na mwananchi yeyote atakayekataa atakuwa ametenda kosa 

chini ya Sheria Ndogo hizi. 

  (3) Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba au kiwanja au 

eneo lolote ambalo halijaendelezwa kufanya usafi katika eneo 

hilo mara kwa mara. 

 

Wajibu wa kutumia 

Vyoo  

9.  (1) Ni wajibu wa mtu yeyote au mmiliki wa nyumba au mpangaji 

kuhakikisha kwamba nyumba yake ina choo safi, imara na 

madhubuti kwa matumizi ya wakazi wa nyumba hiyo na 

kuhakikisha kinatumika wakati wote.  

 

(a) Choo kinatakiwa kijengwe umbali wa mita sitini (60) 

kutoka katika kisima au chanzo chochote cha maji 

kinachotumika kwa matumizi ya nyumbani. 

(b) Itakuwa ni wajibu wa kila mtu anayemiliki shule, 

bweni, kiwanda, mgahawa, hoteli, bar, grocery, 

elution, plant ya uchenjuaji, maeneo yaliyofungwa 

makarasha au eneo lolote lenye mkusanyiko mkubwa 

wa watu au sehemu za burudani kuweka vyoo 

vinavyoridhisha kwa ajili ya matumizi ya wanawake 

na wanaume na atahakikisha kuwa vyoo hivyo vina 

mwanga na hewa ya kutosha na maji kila wakati. 

 

Ujenzi wa vyoo vya 

umma 

10.  (1) Halmashauri inaweza kumruhusu mtu binafsi, vikundi vya 

watu, kampuni au taasisi kujenga vyoo vya umma (public 

toilet) katika maeneo ambayo itaona inafaa kufanya hivyo. 

 

  (2) Vyoo hivyo vitamilikiwa na Halmashauri au kwa ubia na 

mjenzi na vitakuwa ni vya kulipia kwa gharama 

zitakazoainishwa katika mkataba kati ya Halmashauri na 

wakala atakayeteuliwa kusimamia vyoo hivyo. 

 

Ilani ya kujenga choo 11.  (1) Endapo katika ukaguzi wa afya itagundulika kuwa nyumba 

yoyote haina choo, choo kilichopo kimejaa au hakifai kwa 

matumizi ya binadamu, Afisa mwidhiniwa atatoa ilani ya siku 



thelathini kwa mwenye nyumba au mpangaji kumtaka 

arekebishe hali hiyo. 

  (2) Halmashauri itakuwa na uwezo wa kufunga choo chochote 

ambacho kitaonekana kichafu au cha kuhatarisha maisha ya 

binadamu na hakitaruhusiwa kutumika mpaka Halmashauri 

itakaporidhika na matengenezo yaliyofanyika. 

  (3) Bila kuathiri masharti ya kifungu kidogo cha (1) cha kifungu 

cha 11 cha Sheria Ndogo hizi Halmashauri inaweza kuamuru 

nyumba au jengo hilo lisitumike kwa shughuli za makazi au 

biashara mpaka mmiliki wake atakapokuwa ametimiza 

maelekezo aliyopewa. 

 

Ilani ya kuondoa kero 12.  (1) Endapo Afisa Mwidhiniwa atagundua kuwa eneo alilokagua 

lina kero yoyote atatoa ilani ya siku saba (7) kwa mmiliki wa 

nyumba, mpangaji, mtumiaji na au mtu yeyote anayehusika 

akimtaka kuondoa kero hiyo. 

  (2) Mtu yeyote atakayeshindwa kutekeleza masharti ya ilani 

aliyopewa ndani ya muda ulioainishwa kwenye ilani atakuwa 

ametenda kosa. 

Utiririshaji maji taka ya 

viwandani, elution au 

plant  na maeneo ya 

makarasha yenye harufu 

na madhara 

13.   

 

(1) 

 

 

(2) 

 

 

 

(3) 

Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote: 

 

Kuendesha karasha, elution au palanti ya madini, gereji au 

karakana, kiwanda kinachotoa maji taka bila ya kudhibiti 

yasisababishe madhara kwa watu wengine. 

Kuruhusu maji taka toka viwandani, makarashani, aelution aua 

planti, bara grocery au mgahawa au eneo lolote kuingia katika 

vyanzo vya maji safi, maeneo ya wazi au ardhini bila 

kudhibitiwa. 

Kusababisha harufu yenye madhara inayotokana na shughuli 

zinazofanyika katika eneo hilo mfano kupitia elution za 

uchomaji wa madini. 

 

Usafi wa mifereji ya 

maji ya mvua 

14.   Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba kuondoa 

uchafu kama vile mchanga, majani, nyasi takataka au vitu 

vinavyofanana na hivyo kwenye mfereji wa maji ya mvua 

unaozunguka au kupita kando ya nyumba yake au eneo la 

biashara yake, kiwanja chake na kuhakiksha mfereji huo 

unakuwa safi siku zote. 

 

Mimea mirefu 

kutooteshwa mjini 

15.   Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kupanda au kuotesha 

mazao au mimea mirefu katika maeneo ya mjini pamoja na 

maeneo mengine yaliyozuiliwa na Halmashauri. Mimea 

mirefu maana yake isiyozidi futi tatu mfano mahindi ni mimea 

mirefu haitakiwi. 



 

Ufugaji mjini 

 

16.   Ufugaji unaoruhusiwa ni ufugaji wa ndani ya zizi (zero 

grazing) kwa kuzingatia idadi ya mifugo inayoruhusiwa 

kulingana na ukubwa wa eneo au katika maeneo yaliyotengwa 

kama malisho ya mifugo. 

 

Wajibu wa wafugaji 

 

17.   Ni wajibu wa kila mfugaji kuhakikisha kwamba:- 

(a) Mifugo yake haizururi ovyo mitaani, barabarani au 

kuchungwa katika maeneo yasiyoruhusiwa. 

(b) Sehemu anayotumia kufugia inakuwa katika hali ya 

usafi wakati wote. 

(c) Anakusanya uchafu wowote utokanao na mifugo kama 

vile kinyesi, manyoya na nyasi au mabaki ya vyakula 

na kwenda kutupwa kwenye dampo au ghuba au 

kupelekwa shambani kama mbolea. 

(d) Mifugo yake haiharibu miti, mazao au maua katika 

bustani za Halmashauri au mali ya mtu mwingine 

yeyote. 

(e) Mifugo yake inapatiwa chanjo kila inapohitajika ili 

kuzuia magonjwa mbalimbali. 

(f) Kusafirisha mifugo kutoka eneo moja la Halmashauri 

kwenda eneo jingine kwa kibali maalum cha 

Halmashauri. 

(g) Mifugo haipitishwi kwenye barabara. 

 

Udhibiti wa mifugo 18.  (1) Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kuamuru mifugo 

ihamishwe ikiwa ufugaji huo unakinzana na masharti ya 

Sheria Ndogo hizi pamoja na Sheria ya Mipango Miji na 

kusababisha kero kwa wakazi wa maeneo husika. 

  (2) Halmashauri itakamata mfugo au mifugo yoyote 

itakayoonekana inazurura ovyo katika maeneo ambayo 

yasiyoruhusiwa kuchungia mifugo. 

  (3) Mifugo au mfugo uliokamatwa chini ya kifungu kidogo cha 

(2) cha kifungu cha 17,18 cha Sheria Ndogo hizi utalipiwa 

faini pamoja na gharama za utunzaji. 

Faini ya mifugo itakuwa: 

a) Ng’ombe…..shilingi  50,000/= kwa kila Ng’ombe 

b) Punda ……..shilingi   40,000/=kwa kila Punda 

c) Mbuzi na Kondoo shs 30,000/=kwa kila Mfugo 

d) Nguruwe…..shilingi  20,000/= kwa kila Nguruwe 

e) Wanyama wengine….15,000/= kwa kila mnyama 

  (4) Endapo mwenye mfugo au mifugo iliyokamatwa hataonekana 

ndani ya muda wa siku tatu (3) tangu kukamatwa kwa mfugo 



au mifugo hiyo Mkurugenzi atauza mfugo au mifugo hiyo kwa 

njia ya mnada baada ya kupata kibali cha Mahakama. 

 

  (5) Baada ya mauzo Mkurugenzi atakata fedha za faini, gharama 

za mnada, ulinzi na fedha zitakazobaki atapewa mwenye 

mfugo au mifugo na endapo hataonekana ndani ya siku saba 

fedha hizo zitaingizwa kwenye vyanzo vya mapato ya 

Halmashauri. 

  (6) Endapo kutatokea kufa kwa mfugo au mifugo Halmashauri 

haitawajibika na ulipaji wa gharama zozote. 

  (7) Mbwa watakaozurula na ambao hawatachanjwa watauwawa 

kwa kupigwa risasi. Baada ya kuuawa mmiiliki akipatikana 

atalipa faini ya shilingi 50000/= kwa kosa la kuwaacha mbwa 

wanazurula ovyo lakini kuanzia saa moja jioni hadi saa kumi 

na mbili asubuhi mbwa watakuwa huru kwa ajili ya ulinzi.   

 

Utengenezaji na uuzaji 

wa vyakula 

19.  (1) Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kutengeneza kuchoma, 

kupima, kuchemsha au kuuza chakula cha aina yeyote mahali 

popote mtaani, uchochoroni, magengeni au kwenye nyumba 

yoyote mpaka awe ametimiza masharti na kanuni za afya kwa 

kupata kibali cha Afisa Afya wa Halmashauri na leseni ya 

biashara. 

  (2) Itakuwa ni wajibu wa kila mtu anayeendesha biashara ya 

vyakula vya kupikwa au kukaangwa kuhakikisha kwa vyakula 

hivyo vinahifadhiwa kwa namna inayozuia inzi, vumbi na 

wadudu waletao madhara kwa afya kwa binadamu. 

  (3) Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kuuza vyakula 

visivyopikwa vikiwa vimewekwa chini, vyakula vyote 

vitatakiwa kuwa juu ya meza au kabati. 

 

Biashara ya matunda au 

miwa 

20.  (1) Itakuwa ni wajibu wa kila mfanyabiashara ya matunda au 

miwa kuhakikisha  ana chombo maalum cha kuhifadhi mabaki 

ya maganda au matunda. 

  (2) Ni marufuku kwa mtu yeyote kufanya biashara ya matunda au 

miwa, mbogamboga, nyanya na samaki katika sehemu 

zisizoruhusiwa na Halmashauri au kuuza nje ya soko. 

 

 

Machinjio na maduka ya 

nyama 

 

21.  

 

(1) 

 

Itakuwa ni wajibu wa  kila mmiliki wa duka la kuuzia nyama 

kuhakikisha kuwa duka lake 

(a) Jengo la kudumu lililosakafiwa kwa marumaru 

nyeupe. 

(b) Lina maji safi, magogo na misumeno ya kukatia 

nyama 



(c) Lina kabati ya vioo na jokofu la kuhifadhia nyama na 

sehemu ya mizani, 

(d) Kuna pipa la kuhifadhia takataka  

(e) Muuzaji ana vazi jeupe pamoja na apron nyeupe na 

kofia 

(f) Muuzaji anapima afya kila baada ya miezi sita 

 

Kuuza na kuchinja 

nyama mahali 

pasiporuhusiwa 

 (2) Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kuchinja au kuuza 

nyama ya aina yoyote au kuwa na duka la nyama katika 

maeneo yasiyoruhusiwa na Halmashauri. 

 

Uzuiaji wa shughuli 

wakati wa magonjwa ya 

mlipuko 

22.  (1) Afisa muidhiniwa anaweza kutoa amri ya kuzuia shughuli 

kama vile utengenezaji wa vyakula, pombe, mujumuiko, 

sherehe na mikusanyiko yoyote ile kwa kutangaza kwa njia ya 

kipaza sauti, maandishi au kupitia vyombo vya habari endapo 

atakuwa na sababu ya kuamini kwamba shughuli hiyo inaweza 

kusababisha kuenea kwa magonjwa ya mlipuko na kuleta 

athari kwa maisha ya binadamu kama vile kipindupindu.. 

 

Ukamataji wa vyombo 

vilivyotumika kuhifadhia 

chakula 

 (2) Vyakula, vyombo na vifaa vingine vyovyote 

vitakavyokamatwa baada ya kutolewa amri ya kuzuia 

kufanyika kwa shughuli hiyo ambavyo vitakuwa vimetumika 

kutunzia, kubebea, kuhifadhia na kusafirishia vitaharibiwa na 

Halmashauri haitahusika na gharama zozote zitakazotokea 

wakati wa utekelezaji wa amri hiyo. 

  (3) Mtu yeyote atakayekataa kutii amri iliyotolewa atakuwa 

ametenda kosa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi. 

 

Wajibu wa Halmashauri 23.  (1) Halmashauri itatenga maeneo maalum kwa ajili ya kutupa 

takataka itakayojulikana kama dampo au ghuba na kutoa 

huduma ya uzoaji taka kwa malipo kutoka kwa wazalishaji 

kwa viwango vilivyoainishwa katika jedwali la kwanza la 

Sheria Ndogo hizi. 

  (2) Halmashauri itakuwa na jukumu la kuhamasisha uundaji wa 

vikundi vya kijamii (CBOs) na kuvitambua ili kuviwezesha 

kufanya shughuli za udhibiti wa taka ngumu pamoja na usafi 

wa mazingira katika mitaa na vitongoji baada ya kuingia 

mkataba na Halmashauri. 

  (3) Kumchukulia hatua za kisheria mkazi yeyote atakayekataa 

kutekeleza maagizo ya Halmashauri chini ya Sheria Ndogo 

hizi. 

 

Ada ya ukaguzi wa afya 24.  (1) Halmashauri itatoza ada ya ukaguzi wa afya ambayo italipwa 

kwa mwaka kabla ya mwombaji kupewa leseni ya biashara 



kwa viwango vitakavyoainishwa katika jedwali la kwanza 

sehemu B la Sheria Ndogo hizi 

  (2) Mtu yeyote atakayeshindwa kulipa ada atawajibika kulipa 

kiwango hicho pamoja na adhabu ya 50% ya kiwango 

anachodaiwa. 

 

Mkurugenzi kuteua 

Mkaguzi 

25.  (1) Halmashauri inaweza kumteua mtu yeyote au Afisa 

mwidhiniwa kuwa Mkaguzi kwa ajili ya kufanya ukaguzi wa 

usafi katika eneo la Halmashauri. 

  (2) Mkaguzi atakuwa na uwezo wa kutoa adhabu ya papo kwa 

papo kwa kiasi kinachoanzia shilingi elfu hamsini hadi laki 

tatu lakini hakitazidi shilingi laki tatu kwa mtu yeyote 

atakayekutwa amechafua mazingira kwa kuchafua mazingira 

au kutupa takataka mahali popote pasiporuhusiwa. 

 

Makosa 

 

26.   

 

 

(1) 

 

 

(2) 

 

 

 

 

(3) 

 

 

(4) 

 

 

 

(5) 

 

 

(6) 

 

 

 

 

(7) 

 

 

Itakuwa ni kosa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi 

endapo mtu yeyote:- 

 

Atamzuia au kujaribu kumzuia afisa mwidhiniwa asitekeleze 

wajibu wake chini ya Sheria Ndogo hizi. 

 

Atashindwa, atadharau, atakwepa au atakataa kulipa Ada 

au kutekeleza agizo lolote alilopewa na Halmashuri kwa 

mujibu wa Sheria Ndogo hizi. 

 

Atamshawishi mtu au kundi la watu kukataaa au 

kukwepa kulipa Ada. 

 

Atamwaga takataka katika mtaa, mtaro wa maji ya mvua, 

uchochoroni au mahali popote hadharani au katika eneo lolote 

la wazi bila idhini ya Halmashauri. 

 

Atatiririsha maji machafu barabarani au katika eneo la nyumba 

ya jirani. 

 

Ataosha magari, kufua, kunywesha mifugo na kukoroga dawa 

za mimea au madini ndani ya mito, mabwawa, lambo au ndani 

ya chanzo cha maji au kisima kinachotumika kwa matumizi ya 

binadamu. 

 

Atafanya matengenezo ya magari, pikipiki na mitambo, 

kuendesha shughuli za viwanda katika maeneo ya wazi, 

makazi, barabarani, uchochoroni au katika maeneo 



 

 

 

(8) 

 

 

(9) 

 

 

 

(10 

yasiyotengwa kwa shughuli hizo bila kuzingatia taratibu za 

mipango miji. 

 

Ataenda haja Ndogo au kubwa hovyo barabarani, uchochoroni 

au mahali popote ambapo siyo chooni. 

 

Atajenga jengo, plant au elution ya madini, karakana, kiwanda, 

gereji, shule, zahanati, club, bar, hotel, ukumbi wa mazoezi 

jimu, sheli  bila kibali au bila kufuata taratibu za mipango miji. 

Atasababisha kuchoma moto eneo la msitu wowote 

 

 

Adhabu 27.  (1) Mtu yoyote atakayekwenda kinyume na masharti ya 

Sheria Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na akipatikana 

na hatia atatozwa faini kuanzia shilingi elfu hamsini hadi 

laki tatu na haitazidi shilingi laki tatu (300,000/=) au 

kifungo kisichozidi miezi kumi na mbili (12) au vyote 

kwa pamoja. 

  (2) Mtu yeyote atakayepatikana na hatia kutokana na uvunjaji      

wa Sheria Ndogo hizi atawajibika kuilipa Halmashauri 

gharama za ukamataji na hasara na usumbufu mwingine 

wowote utaojitokeza 

 

Kufifilisha kosa 28.   Mkurugenzi au Mwanasheria wa Halmashauri, Mtendaji 

Mkuu wa Mamlaka ya Mji Mdogo wa Makongolosi 

watakuwa na uwezo wa kufifilisha kosa kwa kumtoza 

faini mtu yoyote aliyetenda kosa kwa mujibu wa Sheria 

Ndogo hizi kiasi kisichozidi faini kuanzia shilingi elfu 

hamsini hadi laki tatu na haitazidi shilingi laki tatu 

(300,000/=)  iwapo mkosaji atakili kosa kwa hiari na 

kuwa tayari kujaza fomu maalum iliyoambatishwa 

kwenye Jedwali la Tatu la Sheria Ndogo hizi na 

atatakiwa kulipa Ada kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi. 

 

Kufutwa kwa sheria za 

awali 

 

29  Sheria Ndogo ya Usafi wa mazingira ya Halmashauri ya 

Wilaya ya Chunya za Mwaka 2015 Tangazo la serikali 

namba 487 la tarehe 30/10/2015 na Sheria ndogo za 

Halmashauri ya Wilaya ya Chunya (Hifadhi ya 

Mazingira) 2015 Tangazo la serikali namba 486 la tarehe 

30/10/2015 zote kwa pamoja zimefutwa. 

 

 



 

 

 

 

 

JEDWALI LA KWANZA 

SEHEMU A 

Chini ya kifungu cha 6(1)cha sheria ndogo hizi 

ADA YA UZOAJI TAKA KATIKA MAJENGO SHUGHULI ZA MADINI 

 

Na. Eneo Ada kwa mwezi 

  1. Kaya moja 1,000.00 

  2. Maduka la rejareja 3,000.00 

  3. Mashine ya kukamua mafuta ya alizeti 5,000.00 

4 Maduka la jumla 5,000.00 

5 Migahawa(Restaurant) 3,000.00 

6 Mashine za kukoboa/kusaga 5,000.00 

7 Vilabu vya pombe za kienyeji, baa, 

grocery,  

5,000.00 

8 Mama lishe/Baba lishe, Nyama 

choma/chipsi inayojitegemea 

3,000.00 

9 Elution, Plant ya uchenjuaji wa madini, 

gereji, Viwanda vya uselemala na 

mashine za mbao, karakana 

10,000.00 

10 Bucha(Maduka ya Nyama, samaki) 5,000.00 

11 Nyumba za kulala wageni 5,000.00 

12 Saluni (Ususi/Vinyozi) 3,000.00 

13 Gereji 10,000.00 

14 Godown (Ghala) 7,000.00 

15 Kituo cha kuuza mafuta(Filling station) 10,000.00 

16 Ofisi za Taasisi mbalimbali 10,000.00 

17 Hoteli  10,000.00 

18 Stoo za mkaa 5,000.00 

19 Mafundi kushona nguo 3,000.00 

20 Mafundi vyuma(wahunzi) 10,000.00 

21 Kumbi za starehe,sinema  10,000.00 

22 Majengo ya kuoshea magari/pikipiki 5,000.00 

23 Zahanati/kituo cha afya au hospitali 20,000.00 

24 Majengo mengine yasiyotajwa  20,000.00 



 

 

 

 

 

SEHEMU B 

Chini ya kifungu cha 24 Cha sheria Ndogo hizi 

ADA YA UKAGUZI WA AFYA 

 

Na Aina ya biashara Ada kwa mwaka 

1 Baa na maduka ya vinywaji (groceries), bucha 5000.00 

2 Migahawa na mama lishe  2000.00 

3 Nyumba za wageni(Guest House) na hoteli  10,000.00 

4 Kumbi za starehe au mikutano  10,000.00 

5 Majengo ya elution, plant na vyumba vya 

madigala 

10,000.00 

  6 Majengo mengine ya biashara  7,000.00 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



 

 

SEHEMU C 

Chini ya kifungu cha 11cha sheria Ndogo hizi 

ILANI YA KUJENGA CHOO 

Ilani hii imetolewa kwa mujibu wa kifungu cha 11 cha Sheria Ndogo za (Kuimarisha Afya na Usafi wa 

Mazingira) za Halmashauri ya Wilaya ya Chunya za mwaka 2018. 

 

AYA YA I 

Ndugu………………………………………….simu…………………………………waKitongoji 

cha…………………………Kijiji…………………………..……….Kata………………………... 

Tarafa……………………………Unaarifiwa kwamba katika ukaguzi uliofanyika 

Tarehe………Mwezi………………Mwaka……………katika nyumba yako ya biashara/kuishi/kutolea 

Huduma*/Namba iliyopo eneo la ……………...…………………..katika 

kitongoji/Mtaa*………………Kijiji cha………………. Kata ya………………………………… 

Imekuwa haina choo/choo kimejaa/kimeharibiwa*, hivyo unaamriwa kutekeleza mambo yafuatayo: 

1. ……………………………………………………………………………………………… 

2. ……………………………………………………………………………………………… 

3. ……………………………………………………………………………………………… 

4. ……………………………………………………………………………………………... 

 

AYA  YA II 

Unapewa muda wa siku thelathini (30) tu tangu siku ya kupokea ilani hii kutekeleza maelekezo yote 

yaliyoelezwa katika aya ya I ya ilani hii. 

 

AYA  YA III 

Ukaguzi wa kuthibitisha utekelezaji wa maelekezo uliyopewa utafanyika 

tarehe……………………….endapo utashindwa kutekeleza maelekezo ndani ya muda uliopewa 

Halmashauri itachukua hatua kali za kisheria bila kukupa taarifa nyingine. 

            Saini…………………………………………….. 

                                              Majina…………………………………............... 

                                              Simu…………………………………………….. 

                                              Aya hii-Mtu aliyekosa kama amepatikana wakati wa kutoa ilani 

 

 

SHAHIDI ALIYETHIBITISHA  NI :    IMETOLEWA NA : 

Saini…………………………………    Saini ……………………………. 

Majina………………………………..    Majina …………………………. 

Simu………………………………...     Wadhifa………………………….. 

Tarehe……………………………...                 Tarehe……………………………... 



*Futa lisilohusika 

SEHEMU D 

Chini ya kifungu cha12 

ILANI YA KUONDOA KERO 

Ilani hii imetolewa kwa mujibu wa kifungu cha 12 cha Sheria Ndogo za (Kuimarisha Afya na Usafi wa 

Mazingira) za Halmashauri ya Wilaya ya Chunya 2018. 

 

AYA YA I 

Ndugu………………………………………….simu…………………………………waKitongoji 

cha…………………………Kijiji…………………………..……….Kata………………………... 

Tarafa……………………………Unaarifiwa kwamba katika ukaguzi uliofanyika 

Tarehe………Mwezi………………Mwaka……………katika nyumba yako ya biashara/kuishi/kutolea 

Huduma*/Namba iliyopo eneo la ……………...…………………..katika 

kitongoji/Mtaa*………………Kijiji cha………………. Kata ya………………………………… 

Tumekuta machukizo/kero/uchafu*, hivyo unaamriwa kutekeleza mambo yafuatayo: 

1. ……………………………………………………………………………………………… 

2. ……………………………………………………………………………………………… 

3. ……………………………………………………………………………………………… 

4. ……………………………………………………………………………………………... 

 

AYA YA II 

Kwa ilani hii unaamriwa kurekebisha/kuondoa/kusafisha* kwa: 

1. ……………………………………………………………………………………………… 

2. ……………………………………………………………………………………………… 

3. ……………………………………………………………………………………………… 

4. ……………………………………………………………………………………………... 

 

AYA YA III 

Unapewa muda wa siku saba (7) tangu siku ya kupokea ilani hii, unatakiwa kutekeleza yote 

yaliyoelezwa katika sehemu ya II ya Ilani hii, kushindwa kwako kutekeleza ndani ya muda uliopewa 

Halmashauri italazimika kukuchukulia hatua kali za kisheria bila kukupa taarifa nyingine. 

Saini……………………………………………..Majina………………………………….............Simu…

……………………….Aya hii-Mtu aliyekosa kama amepatikana wakati wa kutoa ilani 

 

SHAHIDI ALIYETHIBITISHA NI :    IMETOLEWA NA : 

Saini…………………………………    Saini ……………………………. 

Majina………………………………..    Majina …………………………. 

Simu………………………………...     Wadhifa………………………….. 

Tarehe……………………………...                 Tarehe……………………………... 

*Futa lisilohusika 



JEDWALI LA PILI 

KUFIFILISHA KOSA 

(Limetungwa chini ya kifungu cha 27)cha sheria ndogo hizi 

 

Mimi……………………………………………………..nakiri kwa hiari yangu mwenyewe mbele  

ya…………………………………………ambaye ni Mkurugenzi, Mwanasheria wa Halmashauri, 

Mtendaji Mkuu wa Mamlaka ya Mjimdogo Makongolosi kwamba mnamo tarehe……ya 

mwezi……………..mwaka ………….nilitenda kosa la kukiuka masharti ya kifungu cha 

………………………cha Sheria Ndogo za (Kuimarisha Afya na Usafi wa Mazingira) za Halmashauri 

ya Wilaya ya Chunya za mwaka 2018. 

 

Kwa mamlaka aliyopewa Mkurugenzi, Mwanasheria wa Halmashauri, Mtendaji Mkuu wa Mamlaka ya 

Mjimdogo Makongolosi niko tayari kulipa kiasi cha Ushuru ninachodaiwa pamoja na faini. Nitalipa 

jumla shilingi………………………………..tarehe……………………………. 

 

NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI YA KWELI NA NIMEYATOA KWA 

HIARI YANGU KADRI YA UFAHAMU WANGU 

Leo tarehe…………………ya mwezi…………………Mwaka………………………………... 

Saini……………………………………………Jina…………………………………………… 

Simu ya Mkononi…………………………………………………………………………………. 

 

Mbele ya: 

 

Saini……………………………………….. 

 

Majina……………………………………… 

 

Wadhifa……………………………………… 

 

 

 

 

 

TANGAZO LA SERIKALI  Na …......…………. la tarehe ……….. 

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA(MAMLAKA ZA WILAYA) 

(SURA YA 287) 

SHERIA NDOGO 



(Zimetungwa chini ya kifungu cha 153 

SHERIA NDOGO ZA (URATIBU WA ELIMU NA UDHIBITI WA MAHUDHURIO YA 

WANAFUNZI) ZA HALMASHAURI YA WILAYA YA CHUNYA ZA MWAKA, 2018 

Jina na 

mwanzo wa 

kuanza 

kutumika 

15.   Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za (Uratibu 

wa Elimu na Udhibiti wa Mahudhurio ya Wanafunzi) za 

Halmashauri ya Wilaya ya Chunya za mwaka 2018 na zitaanza 

kutumika baada ya kutangazwa katika Gazeti la Serikali. 

Matumizi 

 

16.    Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la mamlaka ya 

Halmashauri ya Wilaya ya Chunya. 

Tafsiri 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

17.   Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa pale itakapoelezwa 

vinginevyo:- 

 

“Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni Afisa yeyote wa umma au 

Mwalimu au mtu mwingine aliyeteuliwa na Halmashauri 

kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi. 

 

“Afisa Mtendaji” maana yake ni Afisa wa kata au kijiji 

aliyeteuliwa na Halmashauri kufanya kazi za Afisa Mtendaji 

kwenye eneo la kata ama kijiji. 

 

“Baraza la kata” maana yake ni Baraza la kata lililoundwa kwa 

mujibu wa Sheria ya Mabaraza ya Kata.(Ward Tribunal) 

 

“Elimu” maana yake ni elimu ya shule za msingi na hule za 

Sekondari. 

 

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Chunya 

pamoja na Halmashauri za Vijiji vya Wilaya ya  Chunya. 

 

 “Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa 

Halmashauri ya Wilaya ya Chunya pamoja na Afisa yeyote 

atakayeteuliwa kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi ikiwa 

ni pamoja na Mtendaji Mkuu wa Mamlaka ya Mji Mdogo 

wa Makongolosi. 

 

“Mtendaji Mkuu” maana yake ni mtendaji Mkuu wa Mamlaka ya 

Mji Mdogo Makongolosi. 

 

 “Mzazi” maana yake ni Mama, Baba au mtu yeyote ambaye 

anabeba dhamana ya mzazi akiwa kama mlezi wa 



mwanafunzi. 

 

“Mahudhurio” maana yake ni kuhudhuria ratiba ya masomo ya 

shule kama yalivyopangwa na uongozi wa shule. 

 

“Mkuu wa Shule” maana yake ni Headmaster au Mwalimu Mkuu 

wa Shule za Msingi. 

 

“Mwanafunzi” maana yake ni mtoto aliyeandikishwa kwenye 

shule yoyote ya Halmashauri ya Wilaya ya Chunya  na 

anatambulika kama mwanafunzi. 

 

“Mwanasheria” maana yake ni mwanasheria wa Halmashauri ya 

Wilaya ya Chunya. 

 

“Shule” maana yake ni shule zote za Msingi na Sekondari 

zilizosajiliwa na zilizopo ndani ya Halmashauri ya Wilaya 

ya Chunya. 

 

Wajibu wa 

wazazi na 

walezi 

18.   Itakuwa ni wajibu wa kila Mzazi na mlezi kuhakikisha kwamba 

mwanafunzi anahudhuria vipindi vyote vya masomo ya shule 

kama ilivyopangwa na uongozi wa shule na atahakikisha 

anampatia mahitaji yake yote ya msingi. 

 

Wajibu wa 

mwanafunzi  

19.  (1) Kila Mwanafunzi atahakikisha anahudhuria masomo na vipindi 

vyote shuleni kwa kuzingatia ratiba na maelekezo ya walimu 

wake. 

 

  (2) Kila Mwanafunzi atahakikisha anafuata na kuzingatia kanuni 

taratibu zote za shule 

 

  (3) Kila Mwanafunzi atahakikisha kwamba anawahi darasani kwa 

ajili ya vipindi na anajizuia na uvutaji sigara, bangi, kujiingiza 

kwenye mapenzi mambo ya uizi. 

 

Wajibu wa 

mwalimu 

20.  (1) Kila mwalimu anayehusika na mahudhurio ya wanafunzi 

atahakikisha anachukua rekodi ya mahudhurio ya mwanafunzi na 

kutunza kitabu cha kumbukumbu. 

 

  (2) Kila Mwalimu kwenye kipindi chake darasani atahakikisha 

anafuatilia mahudhurio ya wanafunzi wake wanaostahili kuwepo 

kwa wakati huo. 

 

Wajibu wa 

kila 

Mwanajamii 

21.  (1) 

 

Kila Mtu kwenye jamii yake anawajibu wa kutoa taarifa kwenye 

uongozi wa kijiji au kata iwapo anazo taarifa au amegundua kuwa 

mwanafunzi anatoroka vipindi au anazagaa mitaani bila idhini ya 



 

(2) 

uongozi wa shule. 

 

Kila mwanajami au mwananchi atahakikisha kwamba anashiriki 

kuweka miundombinu rafiki inayomuwezesha mwanafunzi 

kuhudhuria vipindi vyote shuleni. 

 

 

Katazo la 

ushiriki wa 

baadhi ya 

kazi kwa 

wanafunzi 

wenye umri 

mdogo 

22.   
 

 

(a) 

 

 

(b) 

 

(c) 

(d) 

Wanafunzi wenye umri chini ya miaka kumi na tano 

hawataruhusiwa kushiriki au kushirikishwa kufanya mambo 

yafuatayo:-  

Kushiriki au kufanyishwa kazi za machimbo ya madini aina 

yoyote ikiwa ni pamoja na kuajiriwa kwenye mitambo ya 

uchenjuaji 

Kushiriki kwenye shughuli za kilimo cha tumbaku kama kibarua 

wa kazi hiyo 

Kushiriki au kushirikishwa kuuza vileo vya aina yoyote 

Kushiriki au kushirikishwa kwenye shughuli za kuchunga 

mifugo. 

 

Kuzuia kukaa 

au kufanya 

kitu na 

mwanfunzi 

anayetakiwa 

kuwa shuleni 

23.   Hakuna mtu atakayeruhusiwa kwa namna yeyote:- 

(a) Kukaa na mwanafunzi mwenye umri wa kuanza shule bila 

kuhakikisha anaandikishwa 

(b) Kumzuia mwanafunzi kwenda shule kwa kumpatia kazi 

yoyote 

(c) Kumwoza mwanafunzi 

(d) Kukaa na mwanafunzi kwa kumuweka kama kimada 

(e) Kumtuma mwanafunzi kufanya chochote kwenye maeneo 

yanayouzwa pombe. 

(f) Kumkatisha mwanafunzi masomo 

(g) Kumchumbia mwanafunzi 

 

Hatua za 

kuzingatia 

iwapo 

Mwanafunzi 

anaonesha 

tabia ya utoro 

shuleni 

24.  (1) 

 

 

 

 

 

 

 

 

Mzazi au mlezi ili kudhibiti tabia ya utoro kwa mwanafunzi 

anayeonesha kugundulika ni mtoro shuleni atahakikisha 

anachukua hatua zifuatazo:- 

a) Anamwonya Mwanafunzi. 

b) Anatoa taarifa haraka kwenye uongozi wa kijiji na 

uongozi wa shule ikiwezekana kituo cha polisi kilichopo 

jirani. 



 

(2) 

 

 

(3) 

c) Anamnyima fursa ya kumshirikisha kwenye kazi zozote 

mwanafunzi ambaye ni mtoro. 

 

Uongozi wa shule utachukua hatua za kinidhamu kwa 

mwanafunzi atakayethibitika kuwa ni mtoro. 

 

Uongozi wa vijiji/ unaweza kuweka utaratibu  hatua zingine 

kuhusu mwanafunzi mtoro. 

 

Kudhibiti 

vishawishi 

vya utoro 

kwa 

wanfunzi 

mashuleni 

25.  (1) 

 

 

(2) 

 

(3) 

Mtu yeyote hataruhusiwa kumuingiza mwanafunzi kwenye kumbi 

za starehe kwa ajili ya kufanya starehe yoyote. 

 

Mtu yeyote hataruhusiwa kumpatia kileo chochote mwanafunzi 

au kumuhusisha na biashara ya madini au tumbaku. 

 

Kumhusisha na shughuli za kuendesha bodaboda mwanafunzi 

yeyote itakuwa ni kosa 

 

Likizo za 

wanafunzi 

26.  (1) 

 

 

 

(2) 

 

 

 

 

Wakati wa likizo na kabla ya miezi sita ya matokeo ya mtihani wa 

mwisho mwanafunzi hataruhusiwa kufanya jambo lolote  

lililokatazwa kwenye sheria hii. 

 

Mzazi au mlezi kwa sababu au kisingizio chochote 

akimchelewesha mwanafunzi kufungua shule baada ya likizo 

kuisha atahesabika kwamba amefanya au amesababisha utoro 

kwa hiyo atatakiwa kuchukuliwa kwa makosa hayo kwa 

kushitakiwa kwenye baraza la kata au mahakama ya mwanzo 

iliyopo jirani 

 

 

Makosa  27.  (1) Mtu yeyote yule Mzazi au Mlezi au mtu mwingine yeyote 

atakuwa ametenda kosa iwapo bila sababu za msingi:- 

(i) Atakaa na mtoto nyumbani mwenye umri wa kwenda 

shule badala ya kumpeleka shule. 

(j) Atashiriki kumtorosha mwanafunzi shuleni 

(k) Atamzuia mwanafunzi kutoendela na masomo kwa 

kisingizio chochote. 

(l) Atamwajiri mwanafunzi kwenye ajira zote hatarishi za 

machimbo au uchenjuaji wa madini, kilimo cha tumbaku 

au ajira ya kuuza vileo na kuendesha bodaboda au 

kuchunga ng’ombe 



(m) Akimfungisha ndoa mwanafunzi 

(n) Akimchumbia mwanafunzi. 

(o) Akimwozesha mwanafunzi. 

(p) Akisingizia kumfuta shule mwanafunzi 

(q) Akimkarisha mwanafunzi kama kimada 

(r) Akimtongoza mwanfunzi kwa namna yoyote ya kutaka 

kufanya mapenzi 

 

Adhabu 28.  

         

(1) Mtu yeyote atakayekwenda kinyume na masharti ya Sheria 

Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia 

atatozwa faini isiyozidi shilingi laki tatu (300,000/=) au kifungo 

kisichozidi miezi kumi na mbili au vyote kwa pamoja. 

 

  (2) 

 

 

 

Mtu yeyote atakayepatikana na hatia kutokana na uvunjaji wa 

Sheria Ndogo hizi atawajibika kuilipa Halmashauri gharama za 

ukamataji na hasara na usumbufu mwingine wowote utaojitokeza 

na atashitakiwa kwenye baraza la kata au mahakama yoyote. 

 

Kufifilisha 

kosa 
15  Mkurugenzi, Mwanasheria au Mtendaji Mkuu wa Mmlaka ya Mji 

mdogo wa Makongolosi na Afisa Elimu watakuwa na uwezo wa 

kumwagiza Mratibu wa kata au Mkuu wa shule  kufifilisha kosa 

kwa kumtoza faini mtu yoyote aliyetenda kosa kwa mujibu wa 

Sheria Ndogo hizi kiasi kisichozidi shilingi laki tatu  (300,000/=) 

iwapo mkosaji atakiri kosa na kuwa tayari kujaza fomu maalum 

iliyoambatishwa kwenye jedwali la I la Sheria Ndogo hizi na 

atatakiwa kulipa gharama zingine za ukamataji kama zilitumika. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



 

 

 

 

JEDWALI LA I 

 

KUFIFILISHA KOSA 

Limetungwa Chini ya kifungu cha 15 

 

Mimi…………………………………………….nakiri kwa hiari yangu mwenyewe mbele  

ya……………………………………ambaye ni Mkurugenzi, Mwanasheria au Mtendaji Mkuu wa 

Mamlaka ya Mji Mdogo wa Makongolosi, Mratibu Elimu wa kata au Mkuu wa shule kwamba mnamo 

tarehe………………………………………………nilitenda kosa la kukiuka masharti ya kifungu cha 

………………………cha Sheria Ndogo za (Uratibu wa elimu na udhibiti wa mahudhurio ya wanafunzi) 

za Halmashauri ya Wilaya ya Chunya za mwaka 2018. 

Nakiri kwamba nimetenda kosa la…………………………………………………………ambalo 

linahusiana na mwanafunzi(jina)………………………………………………………….kwa hiyo 

kutokana na makosa hayo niko tayari kuadhibiwa kwa kulipa faini na gharama zingine zilizotumika 

kiasi cha jumla shilingi………………………………………………………………. 

NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO YOTE NIMEYATOA KWA HIARI YANGU KADRI YA 

UFAHAMU WANGU NA SIJASHINIKIZWA NA MTU YEYOTE. HATA HIVYO 

NITAHAKIKISHA MWANFUNZI HUYO ANAHUDHURIA MASOMO NA VIPINDI VYOTE KWA 

MUJIBU WA RATIBA YA SHULE 

Maelezo yametolewa leo tarehe…………………………………………………..………. 

Saini yangu………………………………………………..Simu yangu…………………. 

Majina yangu……………………………………………………………………………… 

 

Mbele ya: 

Saini yake………………………………………………………….... 

Majina yake………………………………………………………….  

Cheo Chake…………………………………………………………. 

Simu yake……………… 
 
 
 



TANGAZO LA SERIKALI NA …......…………. la tarehe ………..........…………. 

 

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA 

 

(SURA 290) 

 

SHERIA NDOGO 

 

(Zimetungwa chini ya kifungu chaa 7(1) na 16(1)) 

 

SHERIA NDOGO ZA (ADA NA USHURU) ZA HALMASHAURI YA WILAYA YA CHUNYA ZA 

MWAKA 2018 

                                 

Jina la sheria 

ndogo hizi 

 

 

1  Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za (Ada na 

Ushuru) za Halmashauri ya Wilaya ya Chunya za mwaka 2018 na 

zitaanza kutumika baada ya kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali. 

Matumizi 2  Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote lililo chini ya 

mamlaka ya Halmashauri ya Wilaya ya Chunya. 

 

Tafsiri 3  Katika Sheria  Ndogo hizi isipokuwa itakapoelekezwa vinginevyo;- 

 

“Ada” maana yake ni tozo, kodi, ushuru au malipo yatakayolipwa 

na mtu yeyote kwa Halmashauri kwa ajili ya kupata kibali, 

huduma ya leseni, ukaguzi wa ramani na majengo, ukaguzi wa 

viwanja, upimaji wa viwanja, uhamishaji miliki ya viwanja, 

uchapishaji stakabadhi, zabuni, kodi ya pango, adhabu za 

makosa ya barabarani yanayokusanywa na traffic, adhabu 

zitokanazo na makosa mbalimbali zinazoamuriwa na 

Mahakama za chunya na huduma nyinginezo. 

 

“Afisa Masuuli” maana yake ni Mkurugenzi au Afisa yeyote 

atakayeidhinishwa kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi. 

 

 “Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni Mwanasheria wa 

Halmashauri au Afisa yeyote atakayeteuliwa na Halmashauri 

au Mkurugenzi kwa ajili ya kutekeleza Sheria Ndogo hizi. 

 

“Barabara” maana yake ni barabara zote zilizo katika eneo la 

mamlaka ya Halmashauri zinazo milikiwa na kuhudumiwa na 

Halmashauri, TARULA au Serikali Kuu. 

 



“Biashara” maana yake ni uendeshaji wa shughuli yoyote halali 

inayomuingizia mtu kipato. 

 

 “Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya 

Chunya. 

 

 “Jengo” maana yake ni jengo lolote la makazi au biashara, 

kiwanda, lililojengwa kwa kutumia vifaa vya aina yoyote ile 

na ni pamoja na jengo liliojengwa kwa kutumia udongo, 

nyasi na miti, jengo la biashara, makazi, kibanda, kontena, 

turubai, mwavuli uliosimikwa kwa ajili ya shughuli za 

biashara katika eneo lolote ambalo limeruhusiwa kutumiwa 

na mtu kibiashara katika eneo la mamlaka ya Halmashauri. 

  

 “Kibali” maana yake ni kibali chochote cha maandishi 

kilichotolewa na Mkurugenzi au Afisa Mwindhiniwa kwa 

mtu yeyote anayepata huduma yoyote au mtu anayepata 

huduma kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi. 

 

“Kibanda” maana yake ni kibanda chochote cha biashara 

kilichojegwa katika eneo linalomikiwa na Halmashauri au 

mtu binafsi. 

 

“Kodi ya pango” maana yake ni kodi ya pango itakayolipwa na 

mtu yeyote aliyepanga katika kibanda cha biashara, meza za 

soko, eneo au jengo lolote la Halmashauri pamoja na vibanda 

vya biashara vilivyojengwa na watu binafsi katika eneo la 

Mamlaka ya Halmashauri. 

 

 “Machinjio” maana yake ni machinjio yanayo milikiwa na 

Halmashauri au sehemu iliyotengwa na Halmashauri kwa 

ajili ya huduma ya kuchinja wanyama au kuanikia ngozi za 

wanyama waliochinjwa. 

 

“Madini” maana yake ni dhahabu, shaba galena, copper, chuma, 

mawe, kokoto, mchanga wa ujenzi, udongo wa aina yoyote 

au mali yoyote ipatikanayo aridhini chini ya sheria ya 

madini. 

 

“Malori” maana yake ni magari yote ya mizigo  isipokuwa 



landlover au pick up. 

 

 “Mazao” au “zao” maana yake ni mazao ya kilimo ufuta, 

mahindi, mtama, korosho, alizeti, tumbaku, pamba, karanga, 

ngano, viazi maharage, nyanya, vitunguu, njegele, kunde, 

dengu, njugu, mazao ya misitu, asali, inajumuisha pamoja na 

nafaka na matunda aina za ndizi mbivu, ndizi za kupika, 

miwa, matunda aina ya nanasi, machungwa, parachichi, 

tikiti-maji, maembe na mazao mengine yanayopatikana 

chunya. 

 

“Mazao ya misitu” maana yake ni mbao, magogo, mkaa, kuni, 

asali, nta na mazao mengine yatokanayo na misitu 

 

 “Mfanyabiashara” maana yake ni mfanyabiashara yeyote 

anayeuza bidhaa katika eneo la Mamlaka ya Halmashauri 

ikiwa ni pamoja na mfanyabiashara Ndogondogo au 

machinga. 

 

 “Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya 

Wilaya ya Chunya pamoja na Afisa yeyote wa Halmashauri 

atakaye kuwa anatekeleza majukumu ya Mkurugenzi ikiwa 

pamoja na Mwanasheria wa Halmashauri kwa Mujibu wa 

Sheria Ndogo hizi. 

 

 “Mtu” maana yake ni mtu binafsi, kikundi cha watu, taasisi au 

kampuni ambayo inafanya biashara ya aina yoyote katika 

eneo la Halmashauri, 

  

 “Soko” maana yake ni eneo au soko liliotengwa na linalomikiwa 

na Halmashauri ya Wilaya au kijiji kama soko kwa ajili ya 

huduma ya umma. 

 

 “Stakabadhi” maana yake ni stakabadhi ya kieletroniki au 

stakabadhi nyingine iliyoruhusiwa na serikali itakayotolewa 

na Halmashauri kama uthibitisho wa malipo ya ada au 

ushuru. 

“Stendi” maana yake ni eneo lolote la kiyuo cha magari, pikipiki, 

bajaji au guta. 

 



 “Takataka” maana yake ni taka ngumu, taka maji au kimiminika 

pamoja na taka laini. 

 

“Ushuru” maana yake ni tozo ya huduma mbalimbali au tozo ya 

biashara mbalimbali za kawaida au kiwanda. 

 

 “Wakala” maana yake ni taasisi au kampuni au mtu binafsi  

aliyeteuliwa au kuingia mkataba na Halmashauri kwa ajili ya 

kukusanya ushuru au ada kwa niaba ya Halmashauri. 

           

Ada na 

Ushuru 

4 (1) 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

(2) 

Halmashauri itatoza Ada na Ushuru katika  biashara, huduma 

mbalimbali, adhabu zitokanazo na makosa ya barabarani (trafic 

offence), adhabu zilizohukumiwa na kuamriwa na Mahakama za 

Chunya, ada za vyeti vya ndoa, ada za vyeti vya kifo, ada za pango 

za majengo mbalimbali, ada za matangazo, ada za umiliki wa vitalu 

vya madini, ada za umiliki wa silaha,  ada za ardhi, ushuru wa 

mazao mbalimbali, ushuru wa minada, ada za vibali au leseni 

mbalimbali, kama ilivyoorodheshwa katika majedwali yaliyopo 

katika Sheria Ndogo hizi. 

 

Kila mtu au taasisi itakuwa na wajibu wa kulipa ushuru au ada kwa 

kuzingatia viwango vya sheria hii.(Jedwali la ada na ushuru) 

 

Ushuru 

unaohusu 

mifugo  

5 (1) 

 

 

 

 

(2) 

 

Halmashauri itatoza ushuru wa mifugo kwa ajili ya machinjio kwa 

kila mnyama atakayechinjwa katika machinjio ya Halmashauri na 

ushuru wa mnada wa mifugo kwa mifugo itakayouzwa mnadani 

kwa kiwango kilichoidhinishwa kwenye Sehemu A Jedwali I la 

Sheria Ndogo hizi. 

Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote  

(a) Kuchinja ng’ombe, mbuzi, kondoo au nguruwe nje ya eneo 

lililotengwa au kuindhinishwa na Halmashauri kama eneo la 

machinjio. 

(b) Kuuza nyama ambayo haikupimwa au haikukaguliwa na 

mtalamu wa mifugo. 

(c) Kuuza mifugo nje ya maeneo yaliyoruhusiwa au nje yam 

nada wa mifugo. 

 

Ushuru wa 

madini. 

6 (1) 

 

 

Halmashauri itatoza ushuru wa madini yaliyopatikana ndani ya 

eneo la Halmashauri kwa kiwango kilichoidhinishwa kwenye 

Sehemu B Jedwali I la Sheria Ndogo hizi. 



 

(2) 

  

Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote:- 

(a) Kuchimba madini katika eneo lisiloruhusiwa na Ofisi ya 

madini au  Halmashauri. 

(b) Kuchimba, kusafirisha madini bila kuwa na kibali cha 

kutoka mamlaka ya madini au Halmashauri. 

 

Ushuru wa 

Stendi.  

7 (1) 

 

 

 

(2) 

Halmashauri itatoza ushuru kwa magari yanayoingia na kutoka nje 

ya kituo cha stendi kwa kiwango kilichoidhinishwa kwenye 

Sehemu C Jedwali I la Sheria Ndogo hizi. 

 

Magari yafuatayo hayatatozwa ushuru wa stendi. 

i) Magari ya serikali na wanaadiplomasia. 

ii) Magari ya majeshi yote ya ulinzi na usalama na polisi 

iii) Magari ya wagonjwa na ya usafi. 

 

Ada za 

kukodi  na 

kupanga. 

8 (1) 

 

 

 

 

 

(2) 

Halmashauri itakodisha mali, mitambo, magari, kumbi na 

itapangisha, nyumba za kuishi na vizimba au vibanda 

vinavyomilikiwa na Halmashauri kwa ajili ya kufanyia biashara 

kwa kiwango kilichoidhinishwa kwenye Sehemu D Jedwali I 

lililopo kwenye Sheria Ndogo hizi. 

 

Mtu yeyote atakayehitaji kukodi au kupangishwa mali yoyote, 

nyumba, kibanda, vizimba, gari au ukumbi na Halmashauri 

atapaswa kuwasilisha maombi yake kwa Afisa Masuuli ambapo 

iwapo atakubaliwa atapaswa kuingia Mkataba na Halmashauri wa 

ukodishaji au upangaji. 

 

 

Ada za kibali 

cha ujenzi na 

huduma 

nyingine za 

ardhi 

9 (1) 

 

 

 

(2) 

 

 

 

(3) 

Halmashauri itatoza ada za kibali cha ujenzi na huduma nyingine za 

ardhi kwa viwango vilivyoainishwa kwenye Sehemu E Jedwali I la 

Sheria Ndogo hizi. 

 

Kibali cha ujenzi kitatolewa na Mkurugenzi wa Halmashauri baada 

ya kuidhinishwa na kamati Ndogo ya mipango miji, Afya na 

mazingira na ujenzi. 

 

Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kujenga jengo bila kupewa 

kibali cha ujenzi na Halmashauri. 

 



Mamlaka na 

uwezo wa 

Halmashauri  

10  Halmashauri itakuwa na uwezo wa kupanga muda maalumu wa 

kufungua/kufunga soko na kuamuru kufunga biashara yoyote ya 

mmiliki au mtumiaji wa huduma yoyote endapo mmiliki au 

mtumiaji atakataa kulipa ada, ushuru au kibali kama 

ilivyoorodheshwa chini ya Sheria Ndogo hizi. 

 

Namna ya 

kukusanya 

Ada na 

Ushuru 

11 (1) 

 

 

 

(2) 

 

 

 

 

(3) 

 

 

 

(4) 

 

 

 

(5) 

Halmashauri itaweka utaratibu itakavyoona unafaa ikiwa ni pamoja 

na kutenga maeneo maalumu ya kutoza Ada na Ushuru katika 

vyanzo vya mapato mbalimbali. 

 

Malipo ya Ada au Ushuru yatakayotozwa kwa mujibu wa Sheria 

Ndogo hizi yatalipwa kwa Halmashauri au wakala na kutolewa 

stakabadhi halali ya kielekroniki au nyingine iliyoruhusiwa na 

serikali kama kielelezo cha malipo yaliyofanyika.  

 

Malipo yatathibitishwa kwa kuonyesha stakabadhi ya Halmashauri 

na hautakuwa utetezi kwa mmiliki au mtumiaji kudai kwamba 

amelipa na hakupewa stakabadhi. 

 

Ada au Ushuru unaotozwa chini ya Sheria Ndogo hizi utalipwa 

kabla ya kupata huduma, leseni au kibali au kwa kuzingatia 

utaratibu mwingine utakaotolewa na Mkurugenzi. 

 

Bila kuathiri masharti ya kifungu kidogo cha (2) ya kifungu cha 11 

cha Sheria Ndogo hizi Halmashauri au wakala kwa idhini ya Afisa 

Masuuli itatoa kwa mlipaji stakabadhi halali ya kawaida kama 

kielelezo cha malipo yaliyofanyika endapo stakabadhi ya 

kieletroniki haiwezi kutolewa.   

 

 

 

Utaratibu wa 

kukusanya 

madeni ya 

ada na 

ushuru 

12 (1) 

 

 

 

(2) 

 

 

 

 

Halmashauri au Wakala atakuwa na mamlaka ya kukamata bidhaa 

au mali ya mtu yoyote endapo ameshindwa kulipa Ada au Ushuru 

ndani ya muda aliotakiwa kulipa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi. 

 

Endapo bidhaa au mali itakayokamtwa na Halmashauri au wakala 

haitolipiwa Ada au Ushuru unaodaiwa ndani ya siku kumi na nne 

kwa mali au bidhaa zisizoharibika haraka na ndani ya siku mbili 

kwa mali au bidhaa kwa mali zinazoharibika haraka, Halmashauri 

itakua na mamlaka ya kuuza bidhaa au mali  na fedha 



 

 

(3) 

 

 

 

(4) 

 

 

 

(5) 

zitakazopatikana  zitawekwa kwenye akaunti ya Halmshauri. 

 

Wakala hataruhusiwa kuuza bidhaa iliyokamatwa chini ya fungu la 

2 la kifungu cha 12 cha Sheria Ndogo hizi bila kupata idhini ya 

Afisa Masuuli. 

 

Halmashauri inaweza kukusanya madeni ya ada na ushuru kwa njia 

ya mahakama, kwa kuwakamata watu wote waliokataa kulipa ada 

na ushuru na kuwashitaki kwa jinai Mahakamani. 

 

Halmashauri haitawajibika kwa namna yoyote ile kwa hasara 

itakayotokea wakati wa kukusanya madeni au kwa mali 

zilizokamatwa na kushikiliwa na Halmashauri. 

 

Wajibu wa 

kulipa Ada 

au Ushuru 

13 (1) Ni wajibu wa kila mtu anayetakiwa kulipa Ada au Ushuru 

kiwango cha Ada au Ushuru kama ilivyoainishwa katika Sheria 

Ndogo hizi.                                                    

 

  (2) Ni wajibu wa kila mtu kutoa taarifa sahihi kwa Halmashauri au 

Wakala kuhusu bidhaa au mali zinazotakiwa kulipiwa Ada au 

Ushuru. 

 

Ada na 

ushuru wa 

umiliki wa 

silaha 

 

14 (1) 

 

 

 

(2) 

Halmashauri itakuwa na uwezo wa kutoza ada na ushuru kwa kila 

mmiliki wa silaha anayetambulika na kamati ya ulinzi na usalama 

ya Wilaya ya Chunya. 

 

Ada na ushuru wa kila silaha itakuwa shilingi elfu ishirini kwa kila 

mwaka kwa kila silaha. 

 

Ada na 

ushuru(vyeti

vya  

kuzaliwa na 

vyeti vya 

ndoa  

 

15 (1) 

 

 

(2) 

Halmashauri itakuwa na uwezo wa kupata kiasi cha fedha   

itokanayo na tozo za vyeti vya ndoa na vyeti vya kuzaliwa. 

 

Mamlaka zinazotoa vyeti vya kuzaliwa, na vyeti ndoa ndani ya 

Halmashauri ya Wilaya ya Chunya zitaweka utaratibu wa 

kuhakikisha kwamba asilimia tano 5% ya gharama ya cheti 

zitakuwa zinakatwa kama ada na ushuru wa Halmashauri ya Wilaya 

ya Chunya. 

 

Ada  na 

ushuru za 

16 (1) 

 

 

Halmashauri itakuwa na uwezo wa kupata kiasi cha fedha asilimia 

5% faini za makosa barabarani (traffic offences) yanayotozwa na 



makosa ya 

barabarni(traf

ic offences) 

 

(2) 

askari wa usalama barabarani 

 

Mkuu wa Polisi Wilaya ya Chunya au Mkuu wa usalama barabarani 

(Traffic) atahakikisha kiasi cha fedha za adhabu ya faini za makosa 

barabarani 5% kinatunzwa kwa ajili Halmashauri. 

 

Mapato 

yatokanayo 

na hukumu 

za faini za 

Mahakamani 

 

17 (1) 

 

 

(2) 

Halmashauri itakuwa na uwezo wa kupata kiasi cha fedha asilimia 

5% itokanayo na faini za makosa mbalimbali ynayohukumiwa 

kwenye Mahakama za Chunya. 

Hakimu Mfawidhi au Mtendaji wa Mahakama ataweka utaratibu 

wa kuhakikisha kwamba asilimia tano 5% ya faini zilizohukumiwa 

au kuamriwa Mahakamani zitakuwa zinakatwa kama ada na ushuru 

wa huduma kwenye Halmashauri ya Wilaya ya Chunya. 

 

Uteuzi wa 

wakala 

18  Halmashauri itakuwa na mamlaka ya kuteuwa  mtu, Kampuni au 

Taasisi iliyosajiliwa kwa mujibu wa Sheria kukusanya Ada au 

Ushuru kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi 

 

Wajibu wa 

wakala 

19  

 

(a) 

 

 

 

(b) 

 

 

Wakala aliyeteuliwa chini ya Sheria Ndogo hizi, atakuwa na wajibu 

wa:- 

Kukusanya na kupokea Ada au Ushuru kwa niaba ya Halmashauri 

katika eneo alilopangiwa na kwa kiwango kilichoidhinishwa chini 

ya Sheria Ndogo hizi. 

 

Wakala atakusanya Ada au Ushuru kwa kutumia mfumo wa 

kielektroniki na kuwasilisha makusanyo yote kwa kuzingatia 

masharti ya mkataba wa uwakala alioingia na Halmashauri. 

 

Makosa kwa 

wakala 

20  

 

(1) 

 

(2) 

 

 

(3) 

 

 

 

(4) 

Itakuwa ni kosa  kwa wakala kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi 

endapo:- 

Atajaribu au atakusanya Ada au Ushuru bila idhini ya Halmashauri. 

 

Atajaribu au atakusanya Ada au Ushuru kwa kiwango tofauti na 

kilichoidhinishwa katika Sheria Ndogo hizi. 

 

Atashindwa kuwasilisha au atawasilisha pungufu ya kiwango cha 

Ada au Ushuru kilichokubaliwa katika mkataba wa kukusanya Ada 

au Ushuru kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi. 

 

Atashindwa kutoa stakabadhi halali ya malipo kwa Ada au Ushuru 



 

 

(5) 

aliokusanya kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi. 

 

Atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia atatozwa faini 

isiyozidi shilingi laki tatu (300,000/=) au kifungo kisichozidi miezi 

kumi na mbili au vyote kwa pamoja na kulipa kiasi cha fedha 

anachodaiwa. 

 

Ada ya 

kufungua 

shauri 

kwenye 

mabaraza ya 

kata 

 

21 (1) 

 

 

 

 

(2) 

Isipokuwa mashauri ya jinai, kila shauri la madai au kesi ya madai 

inayofunguliwa kwenye baraza la kata italipiwa ada ya kufungua 

shauri shilingi elfu thelathini. 

 

Ada italipwa kwa katibu wa baraza la kata husika wakati mdai 

anafungua shauri kwenye baraza hilo. 

 

Makosa 22  

 

(1) 

 

 

 

(2) 

 

 

(3) 

 

 

(4) 

 

 

 

(5) 

 

 

(6) 

Itakuwa ni kosa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi endapo mtu 

yeyote:- 

Atashindwa, atadharau, atakwepa au atakataa kulipa Ada au Ushuru 

au kutekeleza agizo lolote alilopewa na Halmashuri kwa mujibu wa 

Sheria Ndogo hizi. 

 

Atamshawishi mtu au kundi la watu kukataaa au kukwepa kulipa 

Ada au Ushuru. 

 

Atamzuia kwa namna yoyote ile Mwanasheria Halmashauri au 

Afisa Mwidhiniwa kutekeleza majukumu yake kwa mujibu wa 

Sheria Ndogo hizi. 

Atatumia nyaraka za kughushi kwa nia ya kujipatia manufaa 

yatokanayo na ukusanyaji wa Ada au Ushuru ndani ya Halmashauri 

au atafanya biashara ya mazao bila kibali. 

 

Atashindwa/ Atakataa kutoa taarifa za hesabu zake za biashara au 

atatoa taarifa za uongo kwa Halmashauri kuhusu bidhaa au mali 

zinazotakiwa kulipiwa Ada au Ushuru. 

Atashindwa kutunza kumbukumbu sahihi za malipo ya Ada au 

Ushuru na kusingizia kukwepa kulipa au atakayekataa gari lake 

lisikaguliwe getini au kizuizi chochote 

 

Adhabu 23 (1) Mtu yoyote atakayekwenda kinyume na masharti ya Sheria Ndogo 

hizi atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia atatozwa faini 

isiyozidi shilingi laki tatu (300,000/=) au kifungo kisichozidi miezi 



kumi na mbili (12) au vyote kwa pamoja. 

 

  (2) Mtu yeyote atakayepatikana na hatia kutokana na uvunjaji wa 

Sheria Ndogo hizi atawajibika kuilipa Halmashauri faini ya shilingi 

laki tatu, gharama za ukamataji na hasara na usumbufu mwingine 

wowote utaojitokeza. 

 

Kufifilisha 

kosa  

24  Mkurugenzi Mtendaji, Mtendaji Mkuu wa Mamlaka ya Mjimdogo 

Makongolosi au Mwanasheria wa Halmashauri watakuwa na uwezo 

wa kufifilisha kosa kwa kumtoza faini mtu yoyote aliyetenda kosa 

kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi kiasi kisichozidi shilingi laki tatu 

(300,000/=) iwapo mkosaji atakiri kosa kwa hiari na kuwa tayari 

kujaza fomu maalum iliyoambatishwa kwenye Jedwali la II la 

Sheria Ndogo hizi na atatakiwa kulipa Ada au Ushuru kwa mujibu 

wa Sheria Ndogo hizi. 

 

 

 

Kufutwa kwa 

sheria ndogo  

25  Sheria ndogo za Ada na Ushuru za Halmashauri ya Wilaya ya 

Chunya za mwaka 2015 zilizotolewa kwenye Tangazo la serikali 

namba 485 la tarehe 30/10/2015 ZIMEFUTWA . 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

JEDWALI NA. I 

SEHEMU A 

Limetungwa chini ya kifungu cha 5(1) cha sheria ndogo hizi 

 

1. USHURU WA MACHINJIO 

Na Mnyama Kiasi (Tshs) Idadi 

1. Ng’ombe 2000/= Kila ng’ombe mmoja 

2. Mbuzi au kondoo 1000/= Kila mbuzi au kondoo mmoja 

3. Nguruwe 1000/= Kila nguruwe mmoja 

 

 

2. USHURU WA MIFUGO INAYOUZWA KWENYE MAENEO YA MNADA 



Na Mfugo Kiasi (Tshs) Idadi 

1. Ng’ombe  6000/= Kila ng’ombe mmoja 

2. Mbuzi  au kondoo 3000/= Kila mbuzi au kondoo mmoja 

3. Nguruwe 2000/= Kila nguruwe mmoja  

4. Kuku  500/= Kila kuku 

 

 

3. USHURU WA NGOZI 

Na Aina ya ngozi Kiasi(Tsh) Idadi 

1. Ngozi ya ng’ombe 500/= Kwa kipande 

2. Ngozi ya mbuzi au kondoo 200/= Kwa kipande 

 

 

4. ADA NA USHURU WA HUDUMA NYINGINE  KWA AJILI YA MIFUGO 

Na Aina ya mfugo Kiasi(Tsh) Idadi 

1. Kusajili/kutoa kadi ya 

mfugo  au kupiga chapa 

(Ng’ombe) 

2000/= Kwa kila ng’ombe 

2. Kusajili mbuzi au kondoo 

au chapa 

1000/= Kwa kila mnyama 

 

3. 

Kusajili au kupiga chapa 

(Punda) 

1500/= Kwa kila mnyama 

4. Chanjo ya mifugo Ng’ombe  500/= Kwa kila mfugo utakaochanjwa 

 

 

 

 

 

 

 

SEHEMU B 

Chini ya kifungu cha 6 cha sheria ndogo hizi 

ADA NA USHURU UTOKANAO NA UCHIMBAJI NA UCHENJUAJI WA MADINI 

 

1. ADA NA USHURU  UTOKANAO NA MADINI YA DHAHABU 

Na Mtambo/Shughuli/Chanzo Kiasi (Tshs) Idadi 

1. Ada ya umiliki wa kitalu 

cha madini (PML) 

30,000/= Kila kila kitalu kwa mwaka 

2. Plant ya kuchenjua 1,000,000/= Kila planti kwa mwaka 

3. karasha 100,000/= Kila karasha kwa mwaka 

4. Elution 1,000,000/= Kila elution kwa mwaka 

5. Ada/Leseni ya Mnunuzi 1,000,000/= Kila mnunnuzi wa madini kwa 



wa madini (Digala) mwaka 

 

 

 

2. ADA NA USHURU WA MADINI YA UJENZI MCHANGA, KOKOTO, MAWE 

Na Ukubwa wa gari Ushuru 

1 Gari tani 1 1000/= Kwa Safari 

2 Gari tani 2 2000/= Kwa Safari 

3 Gari tani 3 2500/= Kwa Safari 

4 Gari tani 4-6 3000/= Kwa Safari 

5 Gari tani 7 5000/= Kwa Safari 

6 Gari tani 8 na kuendelea 8,000/= Kwa Safari 

7 Usafirishaji wa vifaa vingine vya ujenzi kama matofali Ushuru utatozwa kwa 

mchanganuo kama ulivyotolewa hapo juu. 

 

 

 

SEHEMU C 

Chini ya kifungu cha 7 

USHURU WA STENDI NA VITUO VINGINE VITAKAVYOANZISHWA NDANI YA 

HALMASHAURI KWA AJILI YA VYOMBO VYA MOTO 

Na Aina ya Vyombo/gari Ushuru 

1 Basi la abiria zaidi ya 40 2500/=  Kila linapotoka kituoni 

2 Basi abiria 20 – 40  2000/=  Kila linapotoka kituoni 

3 Basi la abiria 1 – 20 1500/=  Kila inapotoka kituoni 

4 Taxi 1000/=  Kila inapotoka kituoni 

5 Magari mengine yasiyo ya biashara 1000/=  Kila inapotoka kituoni 

 

 

SEHEMU D 

Chini ya kifungu cha 8 

ADA YA KUKODI MALI ZA HALMASHAURI 

Na Aina ya mali Ada 

1 Kukodisha ukumbi wa Halmashauri 

kwa ajili ya semina au shughuli binafsi 

600,000/= Kwa siku (masaa ya kutumia 

hayatazidi 8 kwa siku) 

2 (a) Kupanga kizimba cha biashara 

sokoni 

4,000/= Kwa mwezi 

 

 (b) Kupanga chumba au kibanda 

eneo la kituo cha mabasi 

(stendi). 

 

25,000/= Kwa mwezi kwa kila chumba 



 (c) Kupanga chumba kuzunguka  

soko la uhindini 

 

15,000/= Kwa mwezi 

 (d) Kupanga chumba cha ndani 

soko la uhindini au soko kuu 

 

15,000/= Kwa mwezi 

3 Kukodi magari madogo 2000/= Kwa kilometa moja 

4 Kukodi magari makubwa 3500/= Kwa kilometa moja 

5 Kukodi pikipiki 20,000/= Kwa masaa nane 

6 Kukodi mashine nyingine yoyote 500,000/= Kwa kila masaa kumi 

7 Kodi ya viti na meza za Halmashauri 500/= Kwa mkataba 

9 Kukodi ardhi kwa matumizi maalum Kwa mkataba  

 

 

SEHEMU E 

Chini ya kifungu cha 9 

ADA ZA HUDUMA ZA ARDHI 

Na Kibali cha ujenzi Kiasi(Tsh) 

1. Ghorofa zaidi ya kuendelea 300,000/= 

2. Taasisi mbalimbali 250,000/= 

3. Ghala au bohari 200,000/= 

4 Kituo cha Mafuta, Hoteli 250,000/= 

5 Viwanda vya huduma (Service Industrial Plot) 150,000/= 

6 Nyumba za makazi 100,000/= 

7 Nyumba za makazi na biashara 200,000/= 

8 Ramani ya kitalu (Block Plan) 50,000/= 

9 Ghorofa 1 (Multi Storey Structures) 300,000/= 

10 Mnara  2,500,000/= 

11 Majengo mengine yote ambayo hayakutajwa 200,000/= 

12 Viwanda (Industrial Plot) 250,000/= 

13 Uzio wa matofali (fence)  50,000/= 

14 Kibali kidogo cha ukarabati wa jengo 50,000/= 

  

Ada na Vibali vya kujenga, kubadilisha matumizi ya Ardhi, kugawa 

viwanja,mashamba na au kurekebisha mchoro 

 Matumizi ya Awali Matumizi yanayoombwa Kiasi(Tsh) 

1 Makazi pekee Makazi na biashara 100,000/= 

2 Makazi pekee Makazi zaidi ya moja 100,000/= 

3 Makazi pekee Shule ,Hosteli,Zahanati na huduma 

nyinginezo za jamii 

150,000/= 

4 Makazi pekee Hoteli 200,000/= 

5 Makazi na biashara Kituo cha mafuta 200,000/= 



6 Makazi na biashara (Maduka makubwa ) 

Super Market/Shooping Mall 

200,000/= 

7 Makazi pekee (Viwanda/huduma) 

Service Trade/Industrial 

200,000/= 

8 Makazi pekee Ghala (Yard/Godown) 200,000/= 

9 Biashara  Makazi 100,000/= 

10 Kugawa shamba kuwa 

viwanja vya makazi 

makazi 100,000/= 

11 Kugawa kiwanja cha makazi makazi 100,000/= 

12 Kugawa kiwanja kwa 

matumizi ya hoteli 

biashara 200,000/= 

13 Kugawa kiwanja kwa 

matumizi ya shule, hosteli, 

zahanati na huduma 

nyinginezo za jamii. 

biashara 100,000/= 

14 

 

Ada ya uhakiki wa umiliki  

kiwanja au shamba (Official 

Search) 

Matumizi yoyote 50,000/= 

15 Ada ya maombi ya kununua 

kiwanja  

Matumizi yoyote 20,000/=  

 

 

 

 

SEHEMU F 

ADA NA LESENI ZA KIBALI  NA USHURU MWINGINE 

Chini ya sheria ndogo hizi  

Na Aina ya ada/Kibali au Ushuru Kiasi(Tsh) 

1.  Ada ya utambulisho(stika za Halmashauri) kwa ajili ya 

vyombo vya huduma ya usafiri bodaboda, bajaji, guta, 

tax, na daladala 

10,000/= kwa kila stika 

(itadumu kwa mwaka 

mmoja) 

2. Umiliki wa silaha 20,000/= kwa mwaka kila 

silaha 

3. Ada ya kufungua kesi ya madai kwenye baraza la kata 30,000/= kila shauri/kesi 

itakayofunguliwa 

4. Ada ya maombi ya nakala ya hukumu kwenye kesi za 

madai kwenye baraza la kata 

10,000/= kwa kila shauri 

litakalotolewa hukumu. 

5. Ada zitokanazo na adhabu za makosa mbalimbali 

barabarani (Trafic offence) 

5% ya jumla ya faini ya 

adhabu itakayotolewa kwa 

kila kosa 

6. Ada zitokanazo na adhabu za makosa mbalimbali 5% ya jumla ya faini ya 



kwenye Mahakama za Chunya adhabu itakayotolewa 

7. Ada na leseni au kibali cha kununua mazao  100,000/= kwa kila kibali 

na kitadumu kwa mwaka 

mmoja. 

8. Ushuru wa mazao ya biashara 3% ya bei ya soko 

9. Ushuru wa mazao ya misitu 3% ya bei ya soko 

10. Ushuru wa Ada ya mazao ya chakula 2% ya bei ya soko 

11. Ada na ushuru wa nyumba binafsi zilizopangishwa  5% ya bei ya pango 

12. Ada ya maombi ya cheti cha ndoa/ cheti cha kuzaliwa 5% ya jumla malipo ya 

cheti 

13. Ushuru wa pango la mnara wa simu kama kiwanja cha 

ni cha mtu binafsi 

Shilingi 100,000/= kwa 

mwaka (utalipwa na miliki 

wa kiwanja au mmiliki wa 

mnara 

14. Ada na ushuru wa vibanda vya huduma za fedha 

kupitia simu za mkononi 

80,000/= kwa mwaka 

15. Ada na leseni ya cha night club 300,000/= kwa mwaka 

16. Ada na leseni ya kumbi za vikao na starehe zingine 100,000/=kwa mwaka 

17. Ada ya maombi ya kibali cha mziki 700,000/= kwa siku 

18. Ada ya maombi ya kibali cha tangazo la biashara 100,000/= kwa masaa nane  

19. Ada ya kibali cha mambo mengine ya kiutamaduni 100,000/= kwa mwaka 

20. Ada ya maombi ya kibali cha tangazo la sherehe 50,000/= kwa siku 

21. Ada ya kusajili timu ya mchezo 80,000/= kwa kila uasajili 

22. Ada ya kibali cha mchezo wa magari au pikipiki 100,000/= kwa masaa sita 

23. Ada ya usafi na uzoaji taka majumbani(maeneo ya mji) 1000/= kwa mwezi 

24. Ada ya usafi na uzoaji taka ofisini/ biashara (maeneo 

ya miji) 

10,000/= kwa mwezi 

25. Ada ya kibali cha kutembeza bidhaa 30,000/=kila kibali 

26. Ada ya maombi ya kusafirisha kemikali zozote  100,000/= 

27. Ada na ushuru wapombe za kienyeji 2000/= kwa pipa 

28. Ada ya maombi ya kuweka bango barabarani 50,000 kwa kila bango 

 

 

JEDWALI II 

(Limetungwa chini ya kifungu cha 24) 

 

KUFIFILISHA KOSA 

 

Mimi……………………………………..nakiri kwa hiari yangu mwenyewe mbele  

ya…………………………………………ambaye ni Mkurugenzi, au Mtendaji wa Mamlaka ya 

Mjimdogo Makongolosi au Mwanasheria wa Halmashauri ya Wilaya ya Chunya kwamba mnamo 



tarehe……ya mwezi……………..mwaka ………….nilitenda kosa la kukiuka masharti ya kifungu cha 

………………………cha Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru) za Halmashauri ya Wilaya ya Chunya za 

mwaka 2018. (Ambapo najutia kosa langu na kukiri kutorudia tena) 

 

Kwahiyo kwa mamlaka aliyopewa Mkurugenzi wa Halmashauri au Mwanasheria niko tayari kulipa 

kiasi cha Ada ya kibali/leseni au Ushuru ninaodaiwa shilingi……………………….. pamoja na faini ya 

shilingi…………………………au jumla shilingi…………………………….. 

Kiasi hicho kitalipwa siku ya tarehe……………………………… bila kukosa. 

 

NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO YA HAPO JUU NI YA KWELI NA NIMEYATOA KWA 

HIARI YANGU KADRI YA UFAHAMU WANGU NA SIJALAZIMISHWA NA MTU. 

Leo tarehe…………………ya mwezi…………………Mwaka…………Nikiwa eneo la………... 

Saini……………………………Majina……………………………………Simu………………… 

Kijiji/Kitongoji ninachoishi……………………………………Kata……………………………… 

 

Mbele ya: 

 

Saini……………………………………….. 

Jina………………………………………… 

Wadhifa……………………………………… 

 
 
 

TANGAZO LA SERIKALI  Na …......…………. la tarehe ……….. 

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA(MAMLAKA ZA WILAYA) 

(SURA YA 287) 

SHERIA NDOGO 

(Zimetungwa chini ya kifungu cha 153 

SHERIA NDOGO ZA (USHIRIKI WA WANANCHI KATIKA KUSIMAMIA MAENDELEO NA 

VIWANDA) ZA HALMASHAURI YA WILAYA YA CHUNYA ZA MWAKA, 2018 

Jina na 

mwanzo wa 

kuanza 

kutumika 

29.   Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za (Ushiriki 

wa Wananchi kusimamia Maendeleo na Viwanda) za 

Halmashauri ya Wilaya ya Chunya za mwaka 2018 na zitaanza 

kutumika baada ya kutangazwa katika Gazeti la Serikali. 



Matumizi 

 

30.    Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la mamlaka ya 

Halmashauri ya Wilaya ya Chunya. 

Tafsiri 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

31.   Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa pale itakapoelezwa 

vinginevyo:- 

 

“Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni Afisa yeyote wa umma au 

mtu mwingine aliyeteuliwa na Halmashauri kusimamia 

utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi. 

 

“Afisa Mtendaji” maana yake ni Afisa wa kata au kijiji 

aliyeteuliwa na Halmashauri kufanya kazi za Afisa Mtendaji 

kwenye eneo la kata ama kijiji. 

 

“Baraza la kata” maana yake ni Baraza la kata lililoundwa kwa 

mujibu wa Sheria ya Mabaraza ya Kata.(Ward Tribunal) 

 

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Chunya 

pamoja na Halmashauri za Vijiji vya Wilaya ya  Chunya. 

 

 “Kazi” maana yake ni shughuli yoyote ile ambayo ni halali 

inayoweza kumuingizi mtu kipato. 

 

“Kiongozi wa eneo” maana yake ni Mwenyekiti wa Kitongoji, 

Mwenyekiti wa Kijiji, Mtendaji wa Kijiji/Kata, Diwani wa 

Kata, Afisa Tarafa, Mkuu wa Kituo cha Polisi, Mkurugenzi 

Mtendaji, Hakimu, Mbunge na Mkuu wa Wilaya. 

  
“Kushiriki maendeleo” maana yake ni kushiriki katika kazi zote 

za maendeleo ya umma kupitia nguvu kazi au michango 

inayoamriwa kwenye mikutano ya vitongoji, vijiji au Vikao 

vya maendeleo vya kata na Baraza la Madiwani. 

 

“Kupinga maendeleo” maana yake ni mtu kukataa kushiriki 

kufanya kazi/shughuli za pamoja au kukataa kutoa mchango 

ulioamriwa na mikutano ya vijiji au vikao vya maendeleo 

vya kata kwa ajili ya maendeleo. 

 

“Kiwanda” maana yake ni kama ilivyotafsiriwa kwenye sheria ya 

viwanda na kwenye sera ya nchi kuhusu maendeleo ya 

viwanda ikiwa ni pamoja na uwekezaji. 

 

“Kushiriki maendeleo” maana yake ni kushiriki kwenye kazi zote 

za pamoja za umma kwa kutoa nguvu kazi au mchango wa  

fedha au mali nyingine ili iendeleze kujenga shule, ofisi 

yoyote ya serikali, zahanati/kituo cha afya au barabara 



 

 “Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa 

Halmashauri ya Wilaya ya Chunya pamoja na Afisa yeyote 

atakayeteuliwa kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi ikiwa 

ni pamoja na Mtendaji Mkuu wa Mamlaka ya Mji Mdogo 

wa Makongolosi. 

 

“Mtendaji Mkuu” maana yake ni mtendaji Mkuu wa Mamlaka ya 

Mji Mdogo Makongolosi. 

 

 “Mazao” maana yake ni mazao yanayolimwa kwa ajili ya  

chakula, asali, mazao yanayolimwa kwa ajili ya biashara, na 

mazao yatokanayo na mali asili kama vile mbao na mazao 

mengine. 

 

“Madini” maana yake ni dhahabu, copper, galena zink, Makaa ya 

mawe, Alumasi, kokoto na Mchanga. 

 

“Mkazi” maana yake ni mtu anayetambulika kuwa ni mkaaji wa 

eneo la kitongoji, au kijiji na mwenye makazi yoyote ya 

kujenga mwenyewe au kupanga. 

 

“Makazi holela” maana yake ni makazi yaliyoanzishwa bila 

kufuata taratibu zilizowekwa na Afisa Mipango miji au 

Serikali ya Kijiji. 

 

“Maendeleo” maana yake ni mambo yote ya pamoja ya umma 

ikiwa ni pamoja na shule, zahanati, vituo vya afya, barabara, 

ofisi za serikali kuweka miundombini mizuri ya maeneo ya 

maziko. 

 

“Magonjwa ya mlipuko” maana yake ni kipindupindu na 

magonjwa mengine yanayoibuka ghafla na yanauewzo wa 

kumdhuru binadamu, mifugo na mimea. 

 

“Masaa ya kuruhusiwa kunywa pombe” maana yake ni muda 

maalumu wa kunywa pombe aina zote siku za kuanzia 

jumatatu hadi ijumaa itakuwa kuanzia saa tisa jioni hadi saa 

tano usiku kila siku na siku za jumamosi na jumapili 

itakuwa kuanzia saa sita mchana hadi saa sita usiku 

vinginevyo mtu atakuwa ametenda kosa la kuvunja sheria 

ndogo hii. 

 

“Michango” maana yake ni mtu kutoa fedha, mali au nguvu kazi 

kwa ajili ya kuendeleza maendeleo. 

 



“Mwanasheria” maana yake ni mwanasheria wa Halmashauri ya 

Wilaya ya Chunya 

 

 “Ushiriki wa wananchi” maana yake ni wananchi kushiriki 

kupitisha miradi ya maendeleo na kuchangia fedha au 

nguvukazi kwenye utekelezaji wa miradi hiyo ya umma. 

 

“Uzurulaji” maana yake ni kitendo cha mtu mwenye uewzo wa 

kufanya kazi lakini wakati wa masaa ya kufanya kazi anakaa 

na wenzake vijiweni kwa kupiga soga, kucheza bao, karata, 

drafti au mchezo wowote badala ya kufanya kazi. 

 

“Uwekezaji” maana yake ni kuanzisha kiwanda chochote, 

kufungua elution au mgodi wa kuchimba au kuzalisha 

madini au namna nyingine yoyote ya uwekezaji 

 

“Viwanda”maana yake ni tawi la kampuni lililosajiliwa kwa 

mujibu wa Sheria ya Makampuni. 

 

“Shughuli za maendeleo” maana yake ni kazi zote za jamii za 

kuanzisha au kuendeleza barabara, miradi ya maji, shule 

vituo vya afya vituo vya polisi, Ujenzi wa Mahakama za 

Mwanzo, ujenzi wa ofisi za kijiji/kata au shughuli za mradi 

wowote zitakazoafikiwa na mikutano ya vijiji au vikao vya 

vya maendeleo vya kata au Halmashauri ikiwa ni pamoja na 

kushiriki kwenye  siku maalumu ya shughuli za usafi wa 

mazingira. 

 

Wananchi 

kushiriki 

shughuli za 

maendeleo 

32.   Itakuwa ni wajibu wa kila Mwananchi mwenye umri wa kuanzia 

miaka kumi na nane ambaye hajasajiliwa na kutambulika kama  

mwanafunzi wa shule ya Sekondari au Chuo chochote atashiriki 

kwenye shughuli za maendeleo. 

 

Mpango wa 

shughuli za 

maendeleo 

33.  (1) Wananchi kwenye kila kitongoji wanaweza kuamua na kuweka 

mpango wa shughuli za maendeleoa kwenye eneo lao. 

 

  (2) Wananchi kupitia Mkutano wa Kijiji wanaweza kuamua na 

kuweka mpango na utaratibu wa shughuli za maendeleo ya eneo 

lake. 

 

  (3) Kamati ya maendeleo ya kata inaweza kupendekeza mpango wa 

maendeleo ya eneo lake na kupeleka hoja ipitishwe na Mkutano 

wa kijiji kwa ajili ya utekelezaji. 

 

Michango ya 

maendeleo 

34.  (1) Kila mwananchi Mkazi atalazimika kushiriki kuchangia 

maendeleo kwa:- 



 

a) Kutoa mchango wa nguvu kazi ama mali yoyote  au 

b) Kutoa mchango wa fedha kwa kiwango kilichoruhusiwa 

au kutoa zaidi. 

 

  (2) Michango yote ya maendeleo itahamasishwa na viongozi na 

michango itakusanywa na Watendaji au mtu yeyeto aliyeruhusiwa 

na viongozi au kuteuliwa na Mkutano kufanya kazi ya kukusanya 

michango. 

 

Udhibiti 

unywaji wa 

pombe na 

kucheza pool 

muda wa 

kazi 

35.  (1) 

 

 

(2) 

Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa iwapo atakuwa:- 

 

a) Anakunywa pombe muda usioruhusiwa kisheria.  

b) Anacheza pool table muda wa masaa ya kazi au muda 

usioruhusiwa kisheria 

Iwapo mtu atakutwa anakunwa pombe, anacheza pool table muda 

usioruhusiwa akipatikana atakamatwa na kuchukuliwa hatua za 

kisheria kwa kushitakiwa kwenye Baraza la kata au Mahakama ya 

Mwanzo/Wilaya na kulipa faini kuanzia laki moja hadi laki tatu 

au kuhukumiwa kifungo kisichozidi miezi kumi na mbili jela au 

vyote kwa pamoja faini na kifungo. 

 

 

Daftari la 

rejesta ya 

maendeleo ya 

wakazi 

36.   
 

 

(a) 

 

 

(b) 

 

 

(c) 

 

(d) 

Kila mkazi wa eneo la kitongoji au kijiji atatakiwa kujiandikisha 

kwenye daftari la maendeleo ya wakazi. Orodha hiyo itakuwa na  

 

Majina kamili ya mkazi na familia yake pamoja na umri wa 

watoto kama wapo 

 

Kazi za kila siku za kuingiza kipato anazofanya kila Mkazi na 

mahalli anakofanyia kazi 

 

Jina la Mtaa au kitongoji anachoishi. Je ana makazi yake 

aliyojenga, kama ni mpangaji jina la mmiliki wa nyumba.  

 

Mkataba wa pango utaambatanishwa kwa wale wanaoishi 

nyumba za kupanga. 

 

Viwanda na 

uwekezaji  

37.   Itakuwa ni jukumu la kila kijiji kuweka mpango wa kuanzisha 

fursa ya kufungua viwanda na uwekezaji kwa kutenga ardhi na 

maeneo ya kutosha kwa ajili ya uwekezaji wa viwanda. 

 



Taratibu za 

uwekezaji wa 

viwanda 

38.  (1) 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

(2) 

 

 

 

 

 

(3) 

Uwekezaji wa viwanda utafuata taratibu zifuatazo:- 

d) Mwekezaji kuonyesha vibali na leseni ya uwekezaji 

kutoka mamlaka inayohusika 

e) Mwekezaji kutambulika na Ofisi ya Mkurugenzi wa 

Halmashauri kuhusu uwekezaji baada ya kukata leseni ya 

Halmashauri. 

f) Mwekezaji kuonesha mkataba wake wa ardhi iwapo 

umetokana au amepata kwa mtu binafsi 

g) Mwekezaji kujadiliwa na kupitishwa na mkutano Mkuu 

wa Kijiji na Muhtasri kufikishwa kwa Mkurugenzi 

Mtendaji 

h) Mwekezaji kuingia na kusaini Mkataba kati yake na kijiji 

husika juu ya namna atakavyochangia huduma za jamii. 

Mkataba huo lazima uthibitishwe na Mwanasheria wa 

Halmashauri. 

 

Taratibu za uwekezaji wa viwanda zinazoelezewa kwenye 

kifungu hiki cha 10 cha sheria ndogo hizi itakuwa ni pamoja na 

kufungua mtambo/mnara wa simu, elution ya kuchenjua madini, 

kuanzisha mgodi wa kuchimba madini au namna nyingine yoyote 

inayohusu uwekezaji. 

 

Mtu yeyote anayeamua na kuomba kuwekeza kwenye eneo lolote 

la Halmashauri atatakiwa kufuata taratibu zote na kuridhia kulipa 

ada na kodi zote za serikali. 

 

Udhibiti wa 

ardhi 

iliyotengwa 

kwa ajili ya 

uwekezaji 

39.  (1) 

 

 

(2) 

Eneo lolote la ardhi lililomriwa kwa ajili ya uwekezaji litakuwa 

kwa ajili ya matumizi hayo tu. 

 

Mtu yeyote atakayebadilisha matumizi ya eneo la uwekezaji 

akalitumia kwa shughuli nyingine atakuwa amepoteza sifa ya 

kuwa mwekezaji na eneo lake litanyang’anywa na kuwa 

mikononi mwa serikali. 

 

Uendeshaji 

wa viwanda 

na uwekezaji 

mwingine 

40.  (1) 

 

 

 

(2) 

 

 

Mmiliki wa kiwanda atahakikisha kwamba shughuli zote 

zisizohusu utaalamu zinakuwa ani ajira ya Wananchi wa Wilaya 

ya Chunya. 

 

Vingozi wote waliotajwa kwenye sheria hii wataweka utaratibu 

maalumu wa kukagua taratibu za uendeshwaji wa kiwanda na 

uwekezaji. 



 

 

 

 

Makosa  41.  (1) Mtu yeyote yule atakuwa ametenda kosa iwapo bila sababu za 

msingi:- 

(s) Atakataa au kushindwa kushiriki kwenye shughuli za 

maendeleo  bila sababu za msingi. 

(t) Atakataa kuorodheshwa kwenye daftari la maendeleo 

(u) Atakataa kutoa mchango halali wa maendeleo. 

(v) Atavamia ardhi iliyotengwa kwa ajili ya uwekezaji. 

(w) Akifanya shughuli za uwekezaji wa kiwanda bila kufuata 

taratibu 

(x) Akinywa pombe masaa yasiyoruhusiwa kisheria. 

(y) Akiwa anacheza pool table masaa yasiyoruhusiwa. 

(z) Akiwa anafanya uzurulaji wa aina yoyote 

(aa) Akikaidi kusitisha shughuli zake baada ya 

kutolewa ilani ya magonjwa ya mlipuko 

(bb) Akiharibu miundombinu ya yoyote. 

(cc) Atamzuia au atajaribu kumzuia afisa muidhiniwa 

kutekeleza majukumu yake aliyopewa kwa mujibu wa 

Sheria Ndogo hizi.  

 

Adhabu 42.  

         

(1) Mtu yeyote atakayekwenda kinyume na masharti ya Sheria 

Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia 

atatozwa faini isiyozidi shilingi laki tatu (300,000/=) au kifungo 

kisichozidi miezi kumi na mbili au vyote kwa pamoja. 

 

  (2) 

 

 

 

Mtu yeyote atakayepatikana na hatia kutokana na uvunjaji wa 

Sheria Ndogo hizi atawajibika kuilipa Halmashauri gharama za 

ukamataji na hasara na usumbufu mwingine wowote utaojitokeza. 

Kufifilisha 

kosa 
15  Mkurugenzi, Mwanasheria au Mtendaji Mkuu wa Mmlaka ya Mji 

mdogo wa Makongolosi atakuwa na uwezo wa kufifilisha kosa 

kwa kumtoza faini mtu yoyote aliyetenda kosa kwa mujibu wa 

Sheria Ndogo hizi kiasi kisichozidi shilingi laki tatu  (300,000/=) 

iwapo mkosaji atakiri kosa na kuwa tayari kujaza fomu maalum 

iliyoambatishwa kwenye jedwali la I la Sheria Ndogo hizi na 



atatakiwa kulipa gharama zingine za ukamataji. 

 

 

JEDWALI LA I 

 

KUFIFILISHA KOSA 

Limetungwa Chini ya kifungu cha 15 

 

Mimi…………………………………………….nakiri kwa hiari yangu mwenyewe mbele  

ya……………………………………ambaye ni Mkurugenzi, Mwanasheria au Mtendaji Mkuu wa 

Mamlaka ya Mji Mdogo wa Makongolosi, kwamba mnamo 

tarehe………………………………………………nilitenda kosa la kukiuka masharti ya kifungu cha 

………………………cha Sheria Ndogo za (Ushiriki wa Wananchi katika kusimamia maendeleo na 

Viwanda) za Halmashauri ya Wilaya ya Chunya za mwaka 2018. 

Nakiri kwamba nimetenda kosa na niko tayari kulipa faini na gharama zingine kiasi cha jumla 

shilingi………………………………………………………………………………………… 

NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO YOTE NIMEYATOA KWA HIARI YANGU KADRI YA 

UFAHAMU WANGU NA SIJASHINIKIZWA NA MTU YEYOTE. 

Maelezo yametolewa leo tarehe…………………………………………………..………. 

Saini yangu………………………………………………..Simu yangu…………………. 

Majina yangu……………………………………………………………………………… 

Mbele ya: 

Saini yake………………………………………………………….... 

Majina yake………………………………………………………….  

Cheo Chake…………………………………………………………. 

Simu yake……………………………………… 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

TANGAZO LA SERIKALI NA. ………… la tarehe ………………….. 



SHERIA ZA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA WILAYA), 

(SURA YA 287) 

_________ 

SHERIA NDOGO 

________ 

Zimetungwa chini ya kifungu cha 153 

__________ 

SHERIA NDOGO YA (HIFADHI YA ARDHI, MAZINGIRA NA UCHIMBAJI WA MADINI) YA 

HALMASHAURI YA WILAYA YA CHUNYA, 2018 

SEHEMU YA I 

MAELEZO YA AWALI 

Jina na 

tarehe ya 

kuanza 

kutumika 

Matumizi 

 

Tafsiri 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

1. -Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo ya (Hifadhi ya Ardhi 

Mazingira na Uchimbaji wa Madini) ya Halmashauri ya Wilaya ya Chunya, 

2018 na zitaanza kutumika mara baada ya kutangazwa katika Gazeti la 

Serikali. 

2. -Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la Halmashauri ya Wilaya ya 

Chunya. 

3. -Katika Sheria Ndogo hizi, isipokuwa tu kama itaelekezwa vinginevyo:- 

“Afisa Afya” maana yake ni Afisa wa Afya aliyeajiriwa na Halmashauri ya Wilaya ya 

Chunya; 

“Afisa Mazingira” maana yake ni mtumishi wa Halmashauri ya Wilaya anayeshauri, 

kusimamia na kuratibu masuala yote ya mazingira katika mamlaka ya Halmashauri; 

“Ardhi hatarishi” maana yake ni ardhi ambayo ikiendelezwa inaweza kuleta  hatari 

katika maisha au kusababisha uharibifu wa mazingira katika ardhi hiyo au nyingine 

inayopakana nayo. 

“Ardhi Oevu” maana yake maeneo yote ya ardhi ambayo ni vyanzo vya maji. 

“Chukizo” maana yake ni kero au kitu chochote kinachoweza kuleta madhara au  

kuhatarisha afya ya binadamu; 

     “Chakula” maana yake ni kitu chochote kinachofaa kuliwa na kutoleta madhara  

       kwa binadamu; 

“Afisa Muidhiniwa” maana yake ni mtumishi yeyote wa Halmashauri ya Jiji la Arusha 

anayesimamia sheria ndogo hizi; 

 



 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

   “Eneo la hifadhi” maana yake ni maeneo yote yaliyoamriwa na Halmashauri ya     

Wilaya au Halmashauri ya kijiji kuwa yatakuwa ni eneo la hifadhi. Maeneo hayo ni 

hifadhi ya misitu, ardhi oevu, vyanzo vya maji, milima, hifadhi ya barabara, hifadhi 

ya mbuga za wanyama, hifadhi ya milima, hifadhi ya ardhi kwa ajili ya huduma za 

jamii na maeneo ya makaburi. 

“Kelele” ni kila aina ya uchafuzi au usumbufu usababishwao na sauti ambayo     

iwezayo kusababisha athari mbaya kwa afya ya binadamu na mazingira; 

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Chunya; 

“Hifadhi ya mazingira” maana yake ni utunzaji wa ardhi, mimea na viumbe wegine      

Halmashauri kama hifadhi kama vile maeneo ya misitu, mabonde, vyanzo vya        

Maji, hifadhi ya barabara, hifadhi ya maeneo ya makaburi, milima; 

“Makazi” ni pamoja na nyumba, kiwanja na kila aina ya miliki ikiwa ni pamoja na       

  mashine, mitambo au gari litumikalo katika kazi yoyote ifanywayo katika makazi  

  hayo; 

 

 “Mamlaka” maana yake ni mamlaka ya Halmashauri ya Wilaya ya Chunya. 

 “Mazingira” yanahusisha maumbile halisi yamzungukayo binadamu ikiwa ni  

  pamoja na hewa, ardhi, maji, tabianchi, sauti, mwanga, harufu, hali za kibaolojia     

  za wanyama na mimea, rasilimali za kitamaduni na masuala ya kiuchumi, kijamii,  

  majengo na mambo mengine yaliyoundwa  au kutengenezwa na binadamu na     

  yale ya asili; 

 

 “Mfumo wa utalii” maana yake ni maeneo yote ya Halmashauri yaliyohifadhiwa au 

kuainishwa kwa ajili ya utalii; 

 

“Mifugo” ni pamoja na ng’ombe, kondoo, mbuzi, nguruwe, kuku, farasi, mbwa,    

punda na wanyama wengine wanaofugwa na kudhibitiwa na binadamu; 

 “Misitu” inahusisha ardhi yenye uoto wa mimea na uwingi wa miti ya kilimo  

“Jengo” maana yake ni nyumba, kibanda, kontena na hema; 

 

“Kibali cha ujenzi” maana yake ni idhini ya maandishi inayotolewa na Mkurugenzi au  

 Afisa muidhiniwa chini ya sheria ndogo hizi kwa ajili ya ujenzi au ukarabati wa jengo 

    

“Madini” maana yake ni aina yoyote ya mali zinazochimbwa ardhini ikiwa ni pamoja na   

mchanga, mawe, kokoto, dhahabu, galena zink na udongo.  



 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

  chochote ivunwayo na isiyovunwa; 

 “Rasilimali za mazingira” ni pamoja na rasilimali za hewa, ardhi, maji, misitu     

 na uoto mwingine wa asili, wanyama na mimea; 

 

“Sheria” maana yake ni Sheria za Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

 

 “Taka hatarishi” maana yake ni taka ngumu, miminika na hewa ambazo zina    

  kiwango kikubwa cha kemikali ambazo husababisha sumu na kuathiri maisha  

  ya binadamu pamoja na mazingira kwa ujumla wake; 

     

  “Uchimbaji wa madini” maana yake ni kuchimba, kuchenjua madini (plants),     

utafiti wa madini pamoja na uchomaji wa madini(elution); 

 

  “Udongo” hujumuisha ardhi, mchanga, mwamba, mwambatope, madini, uoto,     

   mimea na viumbe waishio humo na vyote vitokanavyo kama vile vumbi; 

 

  “Uharibifu” maana yake ni mabadiliko ya moja kwa moja ya rasilimali za     

    kimaumbile, hali ya joto, kemikali, kibaolojia ambazo ni sehemu ya    

    mazingira na hivyo kuleta madhara kwa matumizi yenye manufaa, au  

    kusababisha hali ambayo ni hatari kwa jamii kiafya, kiusalama au ustawi wa  

    binadamu na mazingira; 

 

 “Usimamizi wa mazingira” ni pamoja na kulinda, kuhifadhi na kutumia    

  kwa njia endelevu sehemu ya rasilimali ya mazingira. 

 

  “Vyanzo vya maji” maana yake ni pamoja na chemchem, mito,    

   mabwawa,ardhi oevu, kisima, mabonde ya mito na maeneo ya milima;  

 

  “Zizi” maana yake ni jengo maalum kwa ajili ya matumizi ya kufugia    

  mifugo. 

 

 “Mkurugenzi” maana yake ni mtendaji Mkuu wa Halmashauri ya Wilaya ya Chunya; 

 

“Mpango wa ujenzi” maana yake ni mpango wa ujenzi ulioandaliwa na Halmashauri 

unaoeleza aina ya jengo la kujengwa katika eneo lolote la     kiwanja au    shamaba lililopo 

ndani ya Halmashauri; 

 

 “Ujenzi” ni kuanzisha/kujenga jengo jipya pamoja na ukarabati wa jengo; 

 



 

Upandaji 

miti na 

utunzaji 

miti 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Shughuli 

za utalii 

 

4. -(1) Litakuwa ni jukumu la Halmashauri kuhakikisha kwamba:- 

(a) Inatenga eneo maalum kwa ajili ya kuotesha miche ya miti ambayo 

itapandwa katika maeneo mbalimbali ndani ya Halmashauri kwa utaratibu 

utakaopangwa. 

(b) Inatenga eneo au maeneo kwa ajili ya kupanda miti au kutunza miti 

 iliyokwisha pandwa kama hifadhi ya misitu na hakuna shughuli zozote 

zitakazoruhusiwa kufanyika katika eneo au maeneo hayo. 

  (c) Inasimamia utunzaji wa rasilimali za misitu iliyomo katika mamlaka yake. 

 (d) Inasimamia kampeni za vijiji na Wilaya kwa ujumla kupanda miti  na 

                kuhifadhi mazingira. 

 (e)  Inapanga siku moja au zaidi kwa kila mwaka kwa ajili ya kupanda miti 

                 ambapo watu wote watakaotakiwa kushiriki katika zoezi hilo watalazimika    

                 kufanya hivyo. 

               (f) Inatenga maeneo maalum kwa ajili ya shughuli za uchimbaji mchanga 

               kokoto, mawe, udongo, kifusi, kuoshea magari, karakana, mashine za 

               mbao, na nafaka, na shughuli hizi zitafanywa baada ya kuomba na kupata 

               kibali cha Halmashauri ya Wilaya ya Chunya. 

           (g)Inatenga maeneo maalumu ya kujenga elution, plants na viwanda 

           (h)Inatenga siku maalumu ya kuhifadhi na kusafisha mazingira  

 

 (2)  Mmiliki yeyote wa ardhi atapaswa kupanda na kuhifadhi miti isiyopungua 

mitano  

      katika eneo lake na mmiliki mpya wa ardhi hatapata kibali cha ujenzi hadi   

      atakapo kuwa amepanda na kutunza miti isiyopungua mitano katika kiwanja  

      chake kwa kuzingatia aina na maelekezo yatakayotolewa na Halmashauri. 

 

 (3)  Kila asasi na taasisi zilizomo ndani ya mipaka ya Halmashauri zitahakikisha   

      kwamba:- 

(a) Zinapanda na kutunza miti katika maeneo yaliyo chini ya uangalizi wao. 

 (b) Zinashiriki vema katika shughuli za kupanda miti na kuhifadhi mazingira        

                pale watakapo takiwa kufanya hivyo. 

 

  (c) Zinatoa taarifa mara moja kwa mamlaka pale inapobainika kuwa kuna 

               uharibifu wa mazingira katika maeneo yao. 

 

     (4) Taasisi au mtu yeyote atamiliki kitalu cha miti baada ya kupata kibali cha 

         maandishi  kutoka Halmashauri 

 

SEHEMU YA II 

HIFADHI YA ARDHI YA MISITU NA VYANZO VYA MAJI 



 

 

Ukataji 

miti 

 

 

Uwashaji 

moto 

 

Ardhi 

hatarishi 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

5–(1) Ni marufuku kwa mtu yeyote kuwatembeza watalii katika maeneo ya    

       hifadhi ya mazingira pasipo kupata kibali cha Halmashauri. 

 

      (2)   Kampuni zote za kitalii zitaendeshwa kwa kufuata mfumo ulioainishwa 

katika   

          mpango mahsusi wa utalii wa Halmashauri. 

 

6.  -(1)  Ni marufuku kwa mtu yeyote kukata mti au sehemu ya mti pasipo kupata  

          Kibali cha Halmashauri. 

 

        (2) Halmashauri itatenga maeneo ya misitu ambayo miti itaruhusiwa kukatwa  

        kwa  ajili ya matumizi mbali mbali baada ya kupata kibali cha Halmashauri. 

 

 7. -Mtu yeyote atakayewasha moto au kufanya au kutokufanya jambo ambalo  

     litasababisha kuwaka moto katika maeneo ya misitu isipokuwa kwa kibali cha  

     Halmashauri atakuwa ametenda kosa. 

 

 8. -(1) Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi maeneo ambayo ni vyanzo vya maji,  

         pembezoni mwa mito, visima vya maji, chemichemi za maji pamoja na  

         miteremko ya milima ni maeneo ya ardhi hatarishi. 

 

       (2) Itakuwa ni kosa kwa mtu yeyote kufanya shughuli zifuatazo katika maeneo  

          yaliyoainishwa katika kifungu kidogo cha (1) hapo juu bila kupata kibali cha  

          Halmashauri:- 

 

a) Kuweka, kujenga, kurekebisha, kuondoa au kubomoa aina yoyote ya   

jengo. 

 

 (b) Kuchimba au kulima kwa madhumuni yoyote yale. 

 (c) Kupanda mmea au sehemu fulani ya mmea uwe wa asili au usio wa asili 

               pasipo idhini ya Halmashauri. 

 

(d)Kuchepusha maji ya mto au mfereji kutoka katika mkondo wake pasipo  

               kibali cha Mamlaka. 

 

(e) Kufanya shughuli za kilimo. 

(f) Kupitisha barabara, njia au mfumo wowote wa miundombinu. 

(g) Kuchunga mifugo au kupitisha mifugo 

(h)Kuchimba madini ya aina yoyote 

(I)Kuchimba udongo au mchanga kwa ajili ya kufyatua tofari 



 

Ufugaji 

 

 

 

 

 

 

 

 

Usafi wa 

zizi 

 

 

 

 

Usafirish

aji wa 

mifugo 

 

 

 

 

Kuhamis

ha mifugo 

 

 

 

SEHEMU YA III 

TARATIBU ZA UFUGAJI WA MIFUGO 

9.-(1)  Hakuna mtu atakayeruhusiwa kufuga mifugo kwenye maeneo yasiyoruhusiwa 

bila ya kuwa na kibali cha maandishi cha Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri  

       

 

   (2)   Halmashauri itatoa kibali cha ufugaji baada ya kuridhika kwamba ufugaji huo  

        hautakuwa kero kwa jamii na maeneo hayo hayawezi kuwa hatarishi. 

 

   (3) Ufugaji ambao utaruhusiwa katika maeneo ya mjini ni ule tu wa ndani ambao  

       utakuwa umethibitishwa na Halmashauri. 

 

  (4) Katika kibali hicho Afisa Mifugo wa Halmashauri atataja aina na idadi ya mifugo  

      inayoruhusiwa kufugwa kulingana na ukubwa wa eneo la mfugaji pamoja na  

       masharti mengine ya usajili, upigaji wa chapa na chanjo ya mifugo. 

 

 (5) Kibali kitatolewa na Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri. 

 

10.-(1) Kila mfugaji atahakikisha kwamba sehemu yake anayotumia kufugia mifugo 

inakuwa  

       katika hali ya usafi wakati wote na anakuwa na shimo au chombo cha  

       kuhifadhia uchafu unaozalishwa na mifugo yake. 

   (2) Afisa muidhiniwa atakuwa na mamlaka ya kumtaka mfugaji kuondoa uchafu  

        wowote ule uliopo kwenye jengo analotumia kufugia. 

 

   (3) Afisa muidhiniwa atakuwa na mamlaka ya kuingia katika jengo lolote lile bila  

       taarifa linalotumiwa kwa kufugia kwa lengo la kukagua usafi, chanjo, na chapa 

 

11.-(1) Hakuna mtu yeyote atakayeruhusiwa kusafirisha mfugo wake kutoka katika   

        sehemu moja ya Halmashauri kwenda katika sehemu nyingine bila ya kuwa na  

        kibali kutoka Halmashauri.  

        Hata hivyo sheria hii haitahusu mifugo inayokwenda katika machinjio ambayo  

       itakuwa inasafirishwa kwenye gari au ambayo ina kibali kilichotolewa na 

Serikali. 

 

(2) Kibali cha kusafirisha mifugo kutoka katika sehemu moja kwenda nyingine  

     kitadumu kwa mujibu wa sheria  na kitalipiwa kadri itakavyoelekezwa  

     na Halmashauri na serikali kwa ujumla. 

 

12.-(1) Mkurugenzi wa Halmashauri chini ya Sheria Ndogo hizi  anaweza kuamuru  



 

 

Udhibitii 

mifugo 

 

 

 

 

 

 

Faini za 

mifugo  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

          mifugo ihamishwe kutoka katika sehemu inayofugiwa iwapo ufugaji huo  

           unakinzana na sheria za mipango miji hivyo kuwa kero kwa wakazi wa eneo  

          husika au wakulima wa mazao. 

 

      (2)Iwapo Mkurugenzi atatoa amri hiyo Halmashauri haitahusika na gharama wala  

         hasara ambayo mfugaji atakuwa amepata. 

 

13. –(1) Afisa muidhiniwa atakuwa na mamlaka ya kukamata mifugo ambayo:- 

(a) Inafugwa bila kuwa na usajili na kupewa kadi maalumu ya mifugo 

(b)Inafugwa bila kupigwa chapa ya utambuzi ya Halmashauri; 

(c) Inafugwa nje ya jengo la kufugia; 

(d) Inasafirishwa bila ya kuwa na kibali cha kusafirishia 

(e) Inazurura katika eneo la mji au kijiji bila kibali. 

(f)Inachungwa/kulishwa kwenye eneo la Hifadhi au maeneo mengine yasiyoruhusiwa 

 

         (2)  Pasipo kuathiri kifungu kidogo cha (1) hapo juu Halmashauri inaweza        

kuchukua uamuzi wa kuua mbwa wataokutwa wanazurura ovyo mitaani pasipo kuwa  

na kibali cha Halmashauri. 

 

 14.-(1) Halmashauri itakuwa na uwezo kutoza faini kupitia mifugo iliyokamatwa 

kwenye hifadhi na maeneo mengine yasiyoruhusiwa. Viwango vya faini kwa kila 

mfugo uliokamatwa itakuwa kama ilivyoainishwa katika jedwali la Sheria ndogo hizi. 

        

 JEDWALI “A” 

VIWANGO VYA FAINI /ADHABU KWA MIFUGO ILIYOKAMATWA 

NA AINA YA 

MIFUGO 

IDADI YA 

MIFUGO 

ILIYOKAMATW

A 

VIWANGO VYA 

FAINI KWA KILA 

MFUGO 

ULIOKAMATWA 

1. Ng’ombe Kwa kila Ng’ombe 

aliyekamatwa 

50,000/= 

2. Punda Kwa kila Punda 

aliyekamatwa 

40,000/= 

3. Mbuzi Kwa kila Mbuzi 

aliyekamatwa 

30,000/= 

4. Kondoo Kwa kila Kondoo 

aliyekamatwa 

30,000/= 

5. Nguruwe Kwa kila Nguruwe 20,000/= 



 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Kuzuia 

kilimo 

maeneo 

ya 

kuchunga 

 

Utaratibu 

wa 

uchimbaji 

wa 

madini, 

mawe 

udongo, 

mchanga 

na kokoto 

 

Ujenzi wa 

planti 

aliyekamatwa 

6. Wanyama wengine Kwa kila mnyama 

aliyekamatwa 

15,000/= 

 

      (2) Endapo mtu anayemiliki mifugo iliyokamatwa atashindwa kulipia mifugo yake 

ndani ya siku tatu kuanzia siku ya kukamatwa mifugo hiyo basi itakuwa ni halali kwa 

Mkurugenzi Mtendaji kutoa idhini ya kuruhusu mifugo hiyo iuzwe katika mnada wa 

hadhara au kupeleka mahakamani ili mahakama itoe amri ya faini kama ilivyoanishwa 

hapo juu kwenye jedwali la kifungu 14 (1) cha sheria hii. Na mtu huyo atalazimika 

kulipa pamoja na gharama za ukamataji ambayo itakuwa ni asilimia ishirini ya faini 

ya kila mfugo. Au kuruhusu mifugo iuzwe kisha mmiliki kufungwa kifungo jela cha 

miezi kumi na mbili. 

 

        (3) Endapo mifugo iliyokamatwa haijulikani mmiliki wake au mwenye mifugo 

ameshindwa kujitokeza ndani ya siku tatu basi Mkurugenzi Mtendaji atauza kwa 

mnada mifugo hiyo. Iwapo mwenye mifugo amejitokeza wakati wa mnada au ndani 

ya siku tatu baada ya mnada kufanyika basi atarudishiwa fedha zinazozidi kiwango 

cha faini kilichoainishwa kwenye jedwali la kifungu 14 (1) cha sheria hii. 

 

     (4)   Halmashauri haitahusika na kifo, ugonjwa, hasara na upotevu wowote ule wa 

mifugo itakayo kamatwa. 

 

 

15. -  Itakuwa ni kosa kwa mtu yeyote  kuanzisha shughuli za kilimo kwenye maeneo 

yaliyotengwa kwa ajili ya kuchunga au kulisha mifugo. 

 

 

SEHEMU YA IV 

SHUGHULI ZA UCHIMBAJI NA UCHENJUAJI WA MADINI 

16. -(1) Ili kuzuia uharibifu wa ardhi na mmomonyoko wa udongo itakuwa ni    

         marufuku kwa mtu yeyote kuchimba au kuchenjua madini, mawe, udongo,       

         kokoto kwa ajili ya matumizi yoyote yale au kumiliki eneo kwa ajili ya shughuli  

         yoyote kwenye maeneo ya hifadhi pasipo kupata kibali cha Halmashauri. 

 

    (2) Mtu yeyote atakayepewa kibali cha kuchimba  kuchenjua madini, mawe,  

         Mchanga, kokoto au kufyatua tofali au kuchoma tofali hizo, ataruhusiwa  

         kufanya shughuli iliyokusudiwa tu na si vinginevyo .  

 

 



elution na 

karasha 

 

 

 

Uharibifu 

wa 

barabara 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Ujenzi 

kwenye 

eneo la 

barabara 

 

 

Shughuli 

za kilimo 

kwenye 

maeneo 

ya mji 

 

17 -(1) Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi shughuli zote za uanzishwaji wa planti na     

         Ya kuchenjua madini, Elution au karasha la kusaga mawe zitafanyika baada ya  

         Kupata kibali cha halmashauri na kufuata maelekezo yote yatakayotolewa na  

         Afisa anayehusika. 

 

    (2) Mtu yeyote atakayebainika kuhusika katika kufanya shughuli za madini katika  

         Eneo lolote bila vibali atakuwa ametenda kosa kwa mujibu wa sheria ndogo  

        hizi 

 

18.- (1) Ni marufuku kwa mchimbaji au mtu mwingine yeyote:- 

(a) kukata, kuweka matuta na vizuizi vingine katika eneo lolote la barabara; 

(b) kufanya uchafuzi wa aina yoyote katika eneo la barabara; na 

(c) kuingiza maji machafu katika mifereji ya barabara. 

(d)kuchimba madini kwenye maeneo ya barabara 

(e)kupitisha magari mazito yanayozidi tani 8 kwenye barabara ndogo bila kibali cha 

Halmashauri au TARULA 

(f)kupaki/kuegesha magari maeneo yasiyoruhusiwa 

(g)kuondoa alama za barabara au bango lolote lililowekwa kisheria 

(i)kupitisha magari bila kuzingatia taratibu za kutoka na kuingia kwenye barabara 

(j)kuweka bango au tangazo kandokando ya barabara bila kibali cha halmashauri 

(k)kupitisha mtambo wowote au kitu chochote kinachokwangua au kuharibu barabara  

 

    (2) Ni marufuku kwa mtu yeyote kuharibu miundombinu ya aina yoyote, kalvati,  

         kujitengenezea mifereji ya maji au namna yoyote itakayoharibu maji 

 

19.-(1) Mtu yeyote ambaye atakuwa amejenga au ameweka kibanda/jengo 

           barabarani atatakiwa kuondoa au kubomoa ujenzi huo baada ya kupewa  

           taarifa ya maandishi ya siku kumi na nne kwa gharama zake mwenyewe. 

 

     (2) Iwapo baada ya kupewa taarifa ya siku kumi na nne mtu huyo atashindwa  

          kutekeleza amri hiyo, Halmashauri itabomoa na kumpelekea gharama za  

          ubomoaji huo mhusika na kuwajibika kulipa gharama hizo na faini ya laki tatu 

 

20. Ni marufuku kuendesha shughuli za kilimo cha mazao marefu ya zaidi ya futi tatu     

katika maeneo yote ya miji ya Halmashauri na kama itabidi ni baada ya kupata         

kibali  cha Halmashauri. Mtu yeyote atakayekutwa atapewa notisi ya siku kumi na nne 

kuteketeza mazao yake akikaidi Halmashauri itateketeza na kumdai gharama za 

kuteketeza pamoja na kumshitaki. 



 

 

Biashara 

ya madini  

 

 

 

 

Kitalu 

cha 

madini  

 

 

 

 

 

Udhibiti 

wa 

mazingir

a kwenye 

maeneo 

ya 

uchimbaji 

 

 

 

 

 

Hifadhi 

ya maji 

kwenye 

 

 

21. –(1) Mtu yeyote hataruhusiwa kufanya mambo yafuatayo:-  

(a) Kufanya biashara ya madini bila ya kuwa na vibali na leseni kutoka katika    

                Ofisi ya Halmashauri. 

 

(b)Kufanya biashara nje ya maeneo yasiyoruhusiwa pasipo kupata  

kibali maalumu ambacho kitatolewa na halmashauria au Ofisi za madini 

      (2) Kwa madhumuni ya sheria ndogo hii na pasipo kuathiri vifungu vya Sheria  

           Ndogo hii hairuhusiwi kusafirisha au kuuza madini  usiku kuanzia saa   1.00 

jioni hadi saa 1.00 asubuhi. 

 

22. -Itakuwa ni ukiukwaji wa Sheria Ndogo hizi endapo mtu yeyote atabainika 

kutumia kitalu cha madini:  

i. Bila kulipia ada ya kila mwaka ya Halmashauri ya Wilaya ya Chunya 

ii. Kubadilisha matumizi ya kitalu kinyume na masharti ya matumizi ya 

machimbo au uchenjuaji au elution au shughuli nyingine ya madini 

iii. Kukodisha kitalu cha madini au kumuuzia mtu mwingine bila taarifa kwenye 

Halmashauri. 

 

23. -(1) Kutakuwa na Kamati ya Mazingira kwa kila Kata na Vijiji itakayohusika na 

usimamizi wa mazingira kwa Kata na Vijiji husika ambayo itakuwa pia inapita 

kukagua shughuli za uchimbaji wa madini 

(2) Afisa mwidhiniwa au Kamati katika kusimamia mazingira itashirikiana na askari 

mgambo kupita na kukagua usafi wa mazingira, choo, hifadhi ya takataka, mitaro ya 

maji, ufyekaji wa majani, utunzaji wa mifereji ya kutiririsha maji na iwapo itabaini 

ukiukwaji wa Sheria Ndogo hizi itakuwa ni halali kutoza papo kwa papo faini 

isiyopungua laki moja kwa kila kosa au kupelekwa mahakamani na kuhukumiwa 

kifungo na faini ya laki tatu. 

(3) Mtu yeyote atakayekaidi kulipa faini chini ya kifungu cha (2) hapo juu, 

atashitakiwa na akitiwa hatiani atatozwa faini isiyopungua Shilingi Laki tatu au 

kifungo kisichozidi miezi kumi na mbili au vyote kwa pamoja yaani faini na kifungo. 

24. -(1) Ili kuepuka uharibifu unaoweza kujitokeza katika maeneo ya machimbo ya 

madini na maeneo mengine ya wazi itakuwa ni kosa chini ya Sheria Ndogo hizi 

kufanya kuosha madini kwenye vyanzo vya maji, kuosha vyombo vya usafiri au 

mitambo katika maeneo ya vyanzo vya maji.  



maeneo 

ya 

machimb

o 

 

 

 

 

 

 

Udhibiti 

wa 

machimb

o holela 

 

 

 

 

Shughuli 

za 

viwanda 

na 

vyombo 

vya 

usafiri 

 

 

Uzuiaji 

wa 

viwanda  

kutoa 

hewa 

(2) Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii si ruhusa kwa mtu yeyote kujisaidia haja ndogo 

au kubwa  eneo lolote lile isipokuwa katika sehemu iliyoandaliwa kwa matumizi 

hayo. 

(3) Mtu yeyote atakayepatikana na hatia kwa kuvunja kifungu kidogo cha (1) na (2) 

hapo juu, pamoja na adhabu nyingine atakayopewa pia atalazimika kulipa fidia 

kutokana na uharibifu atakaosababisha kwenye chanzo cha maji au eneo husika. 

(4) Halmashauri itakuwa na mamlaka ya kuondoa mtambo au chombo chochote cha 

machimbo ambacho ni kibovu kinachoweza kuharibu mazingira 

25. –(1) Hakuna mtu atakayeruhusiwa kujenga planti, elution au namna nyingine ya   

kuzalisha madini pasipo kwanza kukaguliwa eneo na kupatiwa vibali vya usajili au 

kupata cheti cha tathmini ya athari ya mazingira.  

(2) Mtu yeyote atakayejenga mtambo wowote wa madini kabla ya kuruhusiwa cha 

atakuwa ametenda kosa na anaweza kulazimishwa kubomoa na kulipa faini ya shilingi 

laki tatu. 

 

SEHEMU YA V 

UDHIBITI WA UCHAFUZI WA HEWA 

 

26. -Ili kuepuka madhara ambayo binadamu anaweza kupata kutokana na hewa chafu 

ni marufuku mtu yeyote: 

(a) Kufanya shughuli yoyote inayoweza kuzalisha moshi na hewa chafu katika 

maeneo ya makazi, maeneo ya ofisi, maeneo ya wazi, barabarani na maeneo ya 

biashara. 

(b) Kuachia hewa chafu au kali hewani ambayo inaweza kuathiri mfumo wa anga na 

hewa. 

(c) Kuendesha gari au mtambo chakavu ambao unatoa moshi mkali hasa katika 

makazi, barabarani na ofisini. 

27. –(1) Wamiliki wote wa viwanda watahakikisha kuwa:- 

(a) Wanakagua mashine zao mara kwa mara ili kuhakikisha kwamba zinafanya 

kazi vizuri na kuzuia moshi na hewa chafu;  

 

(b) Mabomba ya kutolea moshi na hewa chafu yanafungwa vifaa maalum ili 

kuepuka na au kupunguza madhara kwa viumbe hai na mazingira; na 



chafu 

 

 

 

 

 

Vyombo 

kuwa na 

hewa 

chafu na 

kelele 

 

 

 

Nyumba 

kuwa na 

hewa safi 

 

 

 

 

Kudhibiti 

makazi 

holela  

 

 

 

 

Kusajili 

ramani 

ya jengo 

 

     (2) Shughuli zote za viwanda ikiwa ni pamoja na karakana, mashine kubwa za        

kusaga na kukoboa na mashine za mbao zitafanyika tu katika maeneo yaliyotengwa 

kwa kazi hiyo ili kuepusha hewa chafu, vumbi, kelele na madhara mengine katika 

maeneo ya makazi na shughuli nyinginezo za binadamu isipokuwa kwa mashine 

ndogo za kusaga nafaka kwa umeme. 

(3) Viwanda vyote vitatakiwa kuwa na cheti cha tathmini ya mazingira kilichotolewa 

na Serikali na kuorodheshwa kwa ukaguzi. 

28. –(1) Ni marufuku kupitisha vyombo vya usafiri wa barabara vitoavyo kelele 

kubwa katika maeneo yanayohitaji utulivu, hasa katikati ya mji, hospitali, ofisi za 

taasisi mbalimbali za serikali na makazi ya watu, na kama itaruhusiwa ni baada ya 

kupata kibali cha mamlaka. 

 (2) Halmashauri itachukua hatua za kisheria dhidi ya mtu yeyote atakayeendesha 

shughuli kama vile muziki, mihadhara, mahubiri, mnada na kufanya matangazo ya 

biashara kwa kutumia vipaza sauti kwa sauti ya juu na kusababisha kero kwa watu 

katika maeneo ya makazi na yale yanayohitaji utulivu mkubwa bila kupata kibali cha 

Mamlaka. 

29. Kila mkazi wa Halmashauri atahakikisha kwamba nyumba yake inakuwa na:- 

(a) Milango na madirisha ili kuruhusu hewa na mwanga wa kutosha; na 

 

(b) Mfumo bora wa kupitisha moshi kutoka jikoni na maeneo mengineyo 

yanayotoa au kuzalisha moshi. 

 

SEHEMU YA VI 

UJENZI WA MAJENGO MBALIMBALI 

30. -(1) Bila kuathiri Sheria ya Mipango Miji hakuna mtu atakayeruhusiwa kujenga 

katika eneo  la Halmashauri kabla ya kupata kibali kutoka Halmashauri. 

 

(3) Gharama na masharti ya kibali cha ujenzi yatakuwa kama ilivyoelekezwa kwenye 

sheria ndogo ya Ada na ushuru ya Halmashauri ya Wilaya ya Chunya. 

 

(2) Pamoja na masharti mengine yatakayokuwemo katika kibali cha ujenzi, umbali 

kutoka katikati ya barabara na jengo litakalojengwa utakuwa ni Mita 13 kwa barabara 

kuu na mita 5 kwa barabara za mitaani. 

 

31.-(1) Kutakuwa na mpango wa ujenzi ambao utaainisha aina ya nyumba za kujengwa 

katika maeneo ambayo yatakuwa yameainishwa katika mpango huo. 

 



 

 

Usalama 

wa jengo 

 

 

Kujenga 

kuzingati

a kibali 

 

 

Maombi 

ya 

kujenga 

kwa 

kibali 

Maalumu 

 

 

Ilani ya 

Kujenga 

bila 

kibali 

Kubomoa 

jengo 

 

Ufifilisha 

 

 

Adhabu  

 

 

 

38. Isipokuwa kifungu 14 cha sheria hii, Mtu yeyote atakayevunja kifungu kingine 

chochote cha Sheria Ndogo hii atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia 

atatozwa faini isiyopungua Shilingi laki tatu au kifungo kisichozidi miezi kumi na 

mbili au vyote kwa pamoja yaani faini na kifungo. 

(2) Kila mtu atakayetaka kujenga atahakikisha kwamba jengo analotaka kujenga 

linaoana na mpango wa ujenzi. 

 

 

32.-(1) Litakuwa ni jukumu la mwenye nyumba au mpangaji kuhakikisha kwamba 

jengo  pamoja na mazingira yake yanakuwa katika hali ya usafi wakati wote. 

 

(2) Halmashauri itakuwa na uwezo wa kumtaka mwenye nyumba au mpangaji 

kukarabati nyumba ikiwa ni pamoja na kupaka rangi endapo nyumba hiyo itakuwa  

imechakaa. 

 

 

33.-(1) Kila mwenye nyumba au mpangaji atahakikisha kwamba hazuii barabara au 

njia inayotumiwa na umma katika eneo lake. 

 

(2) Iwapo kabla ya kuanza kutumika kwa Sheria Ndogo hizi, kuna mtu alizuia barabara 

au njia ya umma itamlazimu kubomoa ujenzi huo kwa manufaa ya umma. 

 

 

34.-(1) Halmashauri itahakikisha kwamba inajibu maombi yote ya kibali cha ujenzi 

ndani ya muda wa siku thelathini  tangu siku ya kupokea maombi husika. 

 

(2) Kama Halmashauri itashindwa kushughulikia maombi ya kibali cha ujenzi ndani ya 

muda wa siku tajwa, itamaanisha kwamba maombi hayo yamekataliwa 

 

 

35. Endapo kuna mtu ambaye atakuwa amejenga pasipo kuwa na kibali cha ujenzi, 

Halmashauri itampa ilani ili aweze kubomoa ujenzi huo ndani ya muda utakaotolewa 

katika ilani hiyo. 

 

 

36. Baada ya mtu kupelekewa ilani ya uvunjaji na akashindwa kutekeleza uvunjaji huo  

huo Halmashauri itafanya ubomoaji na itamdai mwenye jengo gharama za ubomoaji 

wa jengo husika. 

 

 

37. Mkurugenzi Mtendaji, Mwanasheria na Mtendaji Mkuu wa Mamalaka ya Mji 

Mdogo Makongolosi wanaweza kufifilisha kosa iwapo mkosaji atakiri kutenda kosa 

hilo kwa maandishi, mkosaji atalipa faini kwa mujibu wa sheria. 

 



Kufutwa 

kwa 

sheria za 

awali 

 

 

 

39. Sheria Ndogo za Hifadhi ya Mazingira za Halmashauri ya Wilaya ya Chunya za 

mwaka 2009; Sheria Ndogo za Hifadhi ya Mazingira za Halmashauri ya Wilaya ya 

Chunya za mwaka 2015 zilizotangazwa katika gazeti la Serikali na 486 la tarehe 

30/10/2015 zote kwa pamoja zimefutwa. 

JEDWALI  

(Limetungwa chini ya kifungu cha 37) 

KUFIFILISHA KOSA 

Mimi……………………………………..nakiri kwa hiari yangu mwenyewe mbele  

ya…………………………………………ambaye ni Mkurugenzi, Mwanasheria au 

Mtendaji wa Mamlaka ya Mjimdogo Makongolosi kwamba mnamo 

tarehe………………………….nilitenda kosa la kukiuka masharti ya kifungu cha 

………………………cha Sheria Ndogo za (Hifadhi ya Ardhi Mazingira na 

Uchimbaji wa Madini) za Halmashauri ya Wilaya ya Chunya za mwaka 2018. 

(Ambapo najutia kosa langu na kukiri kutorudia tena) 

Kwahiyo kwa mamlaka aliyopewa Mkurugenzi, Mwanasheria au Mtendaji Mkuu wa 

Mamlaka ya Mji Mdogo wa Makongolosi niko tayari kugharimia uharibifu kiasi cha 

shilingi……………………….. pamoja na faini ya 

shilingi…………………………ambapo jumla shilingi…………………………….. 

Kiasi hicho kitalipwa siku ya tarehe……………………………… bila kukosa. 

NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO YA HAPO JUU NI YA KWELI NA 

NIMEYATOA KWA HIARI YANGU KADRI YA UFAHAMU WANGU NA 

SIJALAZIMISHWA NA MTU AU AFISA YEYOTE. 

Leo tarehe…………………………….Nikiwa eneo la……….................................. 

Saini……………………………Majina……………………………………Simu…… 

Kijiji/Kitongoji ninachoishi………………………Kata……………………………… 

Mbele ya: 

Saini……………………………………….. 

Jina………………………………………… 

Wadhifa……………………………………… 



 

 

TANGAZO LA SERIKALI Na……………la Tarehe……………… 
 

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA WILAYA) 

(SURA 287)  

SHERIA NDOGO 

(Imetungwa chini ya kifungu Na. 153) 

SHERIA NDOGO YA  (UANZISHAJI WA BODI YA HUDUMA ZA AFYA) ZA   

HALMASHAURI YA WILAYA YA CHUNYA  2018 

Jina na 

mwanzo wa 

kuanza 

kutumika 

1. Sheria Ndogo hii itajulikana kama Sheria Ndogo ya (Uanzishaji wa Bodi ya 

Huduma za Afya) za Halmashauri ya Wilaya ya Chunya za mwaka 2018 na 

itaanza kutumika mara baada ya kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali. 

Matumizi  2. Sheria Ndogo hii itatumika katika eneo lote la Mamlaka ya Halmashauri ya 

Wilaya ya Chunya 

 

Tafsiri  3. Katika  Sheria ndogo hii  isipokuwa kama itaelezwa vinginevyo:- 

 

 

 



   “Afisa Afya wa Halmashauri” maana yake ni mtumishi wa afya ambaye ndiye 

mkuu wa utoaji wa huduma za afya msingi  katika Halmashauri. 

“Bodi” maana yake ni Bodi ya Huduma za Afya ya Halmashauri iliyoanzishwa 

chini ya kifungu cha 4 cha Hati Rasmi hii. 

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Chunya. 

“Hospitali ya Halmashauri”maana yake ni hospitali ya ngazi ya kwanza iliyo 

katika Halmashauri ya Wilaya na iliyo na mamlaka ya kutoa huduma za afya 

za Halmashauri ya Wilaya ikiwa ni pamoja na kupokea wagonjwa wa rufaa 

toka ngazi za chini. 

“Hospitali  Teule” maana yake ni hospitali binafsi ya ngazi ya kwanza ambayo 

ina mkataba maalumu na Serikali ambao unairuhusu hospitali hiyo kuendesha 

shughuli zake kama hospitali ya Wilaya kwa niaba ya Serikali.  

“Kamati ya Afya ya Kata” maana yake ni kamati iliyoanzishwa chini ya 

kifungu cha 38 cha hati rasmi hii. 

 



   

“Kamati ya maendeleo ya kata ”  maana yake ni kamati iliyoanzishwa chini ya 

kifungu cha 20 cha sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji) Sura 287 

“Kamati ya Kituo cha Afya” maana yake ni kamati iliyoanzishwa chini ya 

kifungu cha 30(1) cha Hati Rasmi hii; 

“Kamati ya Usimamizi ya Hospitali” maana yake ni kamati ambayo 

imeanzishwa chini ya kifungu cha 18 cha Hati  Rasmi hii. 

“Kituo cha Afya”   maana yake ni kituo cha kutolea huduma ya afya ambacho 

kiko ndani ya Kata, kinatoa huduma za afya kwa wagonjwa wa nje na 

waliolazwa pamoja na waliopewa rufaa toka kwenye zahanati ikiwa ni pamoja 

ya Mama na mtoto na kina uwezo wa Vitanda kumi na tano na kuendelea. 

“Kituo cha Huduma ya Afya cha Umma” maana yake ni kituo cha kutolea 

huduma ya afya kinasimamiwa na serikali. 

“Kituo cha Huduma za Afya cha shirika lisilo la serikali” maana yake ni kituo 

cha huduma za afaya kinachomilikiwa na shirika au chama kwa misingi ya 

kujitolea na kutoa huduma na malipo bila faida na kinaendesha shughuli zake 

kwa kufuatana na kanuni na taratibu zilizowekwa na serikali. 

“Kituo cha Huduma za afya cha binafsi ” maana yake ni kituo cha Huduma za 

Afya kinachomilikiwa na kuendeshwa katika utoaji wa Huduma zake lengo 

likiwa ni pamoja na kupata faida. 

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya Mji au Ofisa 

yeyote atakayeteuliwa kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi. 

“Mganga Mkuu wa Halmashauri ya Mji” maana yake ni daktari ambaye ni 

msimamizi mkuu wa huduma za afya katika Halmashauri. 

“Timu ya Uendeshaji wa Huduma za Afya  ya Halmashauri” maana yake ni 

timu ya kitaalamu ya uendeshaji wa shughuli za afya kwenye Halmashauri 

iliyoanzishwa chini kifungu cha 14 cha Hati Rasmi hii. 

“Timu ya Uendeshaji wa Huduma za Afya ya Mkoa” maana yake ni timu ya 

wataalamu wa afya, inayosimamia shughuli zote za huduma za afya mkoani;  

“Timu ya uendeshaji wa Huduma za Afya ya Hospitali” maana yake ni timu 

ambayo inawahusisha viongozi wataalam au wakuu wa sehemu au vitengo 

kwenye hospitali ya Wilaya  

“Timu ya Uendeshaji Huduma za Afya ya Kituo cha Afya”  maana yake ni 

timu ya viongozi wataalam  au wakuu wa sehemu au vitengo na wakuu wa 

vituo vya afya;  

 

‘’Timu ya Uendeshaji ya Kata ‘’ maana yake ni timu ya wataalum wa sekta 

mbalimbali wanaosimamia maendeleo ya wananchi ndani ya kata husika na 

kufuatilia utekelezaji wake ndani ya kata. 

 



 

 

 

Sheria Na. 

5 ya 1992 

 “Vituo vya Kutolea Huduma” maana yake ni pamoja na Hospitali, kituo cha 

afya, kliniki ya tiba, zahanati, maabara ya afya, kituo cha uzazi na uuguzi na 

pia vituo vingine vilivyoanzishwa kwa ajili ya kutoa huduma za afya. 

“Waziri” maana yake ni waziri mwenye dhamana ya afya. 

“Wadhifa wa kisiasa” maana yake ni kuwa na madaraka ya kuteuliwa au 

kuchaguliwa kwenye chama chochote cha kisiasa kilichoandikishwa chini ya 

Sheria ya Vyama vya Siasa ya mwaka 1992. 

 

“Zahanati” maana yake ni kituo cha kwanza kinachotoa huduma 

kinachotambulika na Halmashauri ambacho kipo ndani ya kata ambacho hutoa 

huduma kwa wagonjwa wa nje ikiwa  ni pamoja na huduma za mama na mtoto 

na kinaweza kuwa na vitanda vinne kwa ajili ya uangalizi wa karibu wa 

wagonjwa kwa muda usiozidi saa ishirini na nne. 

 

Bodi  4. (1) Kutakuwa na Bodi itakayojulikana kama Bodi ya Huduma za Afya ya 

Halmashauri.  

  (2) Ofisi za Bodi zitakuwa katika eneo la  Halmashauri.  

Wajumbe wa 

Mfuko wa 

Bodi. 

5. (1) Bodi itaundwa na wajumbe wafuatao:- 

   (a) wawakilishi wanne wa watumiaji wa huduma za afya ambao 

wawili kati yao ni lazima wawe ni wanawake;  

   (b) mwakilishi mmoja  kutoka kwa watoa huduma za afya binafsi 

kwa faida na mmoja kwa watoa huduma binafsi bila faida, walio 

katika makubaliano ya kutoa huduma na Bodi; na  

   (c) Mwenyekiti wa Kamati ya Uchumi na Huduma za Jamii  

   (d) Afisa Mipango wa Halmashauri;  

   (e) Mganga Mkuu wa Halmashauri, ambaye atakuwa Katibu wa 

Bodi ;  

   (f) mwakilishi mmoja toka hospitali ya Halmashauri ya Wilaya au 

hospitali teule; na  mwanasheria wa Halmashauri 

   (g) Mwakilishi kutoka Timu ya Uendeshaji Huduma za Afya Mkoa. 



  (2) Mwenyekiti atachaguliwa kutoka miongoni mwa wajumbe wa kifungu 

kidogo (1) (a), (b) na (c) hapo juu. 

  (3) Wajumbe waliotajwa katika aya (a) (b) na (c) mbali na wajumbe 

waliotajwa katika aya (d),(e),(f) na (g) za kifungu kidogo cha (1) 

watakuwa na haki ya kupiga kura katika maamuzi ya Bodi. 

  (4) Wajumbe wengine wanaweza kualikwa kama kutakuwa na ulazima wa 

kufanya hivyo; lakini hawatakuwa na uwezo wa kupiga kura au 

kufanya maamuzi.  

Sifa za kuwa 

mjumbe wa 

Bodi. 

6 (1) Mtu anaweza kugombea nafasi ya ujumbe wa Bodi kama atakuwa na 

sifa zifuatazo : 

   (a) ni lazima awe raia wa Tanzania, Sharti hili si lazima kwa 

wajumbe kutoka Mashirika yasiyo ya Kiserikali; 

   (b) awe na umri  kuanzia miaka ishirini na moja  (21) na  kuendelea, 

   (c) 

 

awe amehitimu  elimu ya sekondari; yaani kidato cha nne na  

kuendelea; na  

   (d) asiwe na wadhifa wowote wa kisiasa toka chama chochote cha 

siasa. 

   (e)     awe mwanachama hai wa mfuko wa jamii  

   (f)    Asiwe ametiwa hatiani kwa kosa lolote la jinai  

  (g) Awe mkazi wa Halmashauri. 

. 

(2) Diwani na mfanyakazi wa Halmashauri, mbali ya Mwenyekiti wa 

Kamati ya Uchumi na Huduma za jamii, hatoruhusiwa kuwa mjumbe 

wa Bodi, kwa kuwa Bodi ni chombo cha Halmashauri katika masuala 

ya uwajibikaji na tathmini. 

Utaratibu wa 

kupata 

wajumbe wa 

Bodi 

7 (1) 
(a) 

 

Uhamasishaji ushirikishe viongozi wa Halmashauri na wananchi 

kwa ujumla katika ngazi ya Wilaya, Kata au vijiji. 

   (b) Halmashauri kutoa matangazo ya nafasi za wajumbe wa Bodi 

kupitia Wilaya, Kata  au vijiji 



   (c) Uchaguzi wa awali: Maombi ya nafasi yatawasilishwa kwenye 

mtaa/kijiji na uchaguzi utafanyika katika mkutano wa hadhara 

na kusimamiwa na Afisa Mtendaji wa kata/kijiji husika. 

   (d) Uchambuzi wa maombi: Orodha ya waombaji waliochaguliwa 

yatapelekwa kwenye kikao cha Kamati ya Maendeleo ya Kata 

kwa uchambuzi wa awali kwa kuzingatia sifa na mapendekezo 

yatapelekwa kwa Mkurugenzi wa Halmashauri. 

   (e) Uchambuzi wa majina ya wajumbe kutoka ngazi ya Kata 

yatafanywa na Timu ya Uendeshaji ya Afya ya Halmashauri ya 

Mji kwa kuzingatia sifa na mchakato wa uteuzi wao na 

kuwasilisha kwenye Timu ya Uendeshaji ya Halmashauri, timu 

hiyo itahakiki na kuwasilisha mapendekezo hayo kwenye 

Kamati ya Uchumi na Huduma za Jamii na hatimaye Baraza la 

Madiwani kuidhinisha. 

   (f) Uzinduzi rasmi utafanywa na Mkuu wa Wilaya baada ya kupata 

Hati Rasmi iliyotangazwa kwenye Gazeti la Serikali. 

Kipindi cha 

kushika 

madaraka 

Bodi 

8. (1) Wajumbe wa Bodi watakuwa katika madaraka kwa kipindi cha miaka 

mitatu, kutoka tarehe ya ufunguzi na wataondoka baada ya muda huo 

lakini wanaweza kuchaguliwa tena kwa kipindi cha miaka mitatu; 

  (2) Mwisho wa kipindi cha muda wa Bodi, Mkurugenzi atatangaza nafasi 

zilizo wazi na watu wenye sifa hizo watajaza fomu maalum za maombi 

na kuzirudisha kwenye Halmashauri katika kipindi kitakachotolewa. 

Aidha mchakato wa kuunda bodi mpya utaanza miezi sita (6) kabla ya 

ukomo wa bodi iliyopo. 

  (3) Mjumbe wa Bodi anaweza kujiuzulu baada ya kutoa taarifa ya 

maandishi ya mwezi mmoja kwa Katibu wa Bodi. 

  (4) (a) Pale ambapo nafasi katika Bodi itakuwa wazi kutokana na kifo, 

kujiuzulu, ugonjwa, au ulemavu utakaomzuia mtu huyo kushiriki 

kikamilifu au kwa sababu nyingine yoyote ile, mjumbe mwingine 

atachaguliwa kuziba nafasi hiyo kwa kipindi kilichobaki.    

   (b) Bila kuathiri masharti ya kifungu kidogo cha 4 (a), haitaruhusiwa 

kuchagua mjumbe mwingine iwapo kipindi kilichobaki ni chini ya  

miezi sita (6) 



  (5) Mjumbe atakayechaguliwa kutokana na kifungu kidogo cha (4) hapo 

juu, anaweza kuchaguliwa tena kwa kipindi kingine cha miaka mitatu. 

  (6) Uchaguzi wa mwisho wa wajumbe waliochaguliwa kutoka kila  mtaa 

utafanywa na Kikao Kikuu cha Halmashauri kupitia Kamati ya Uchumi 

na huduma za jamii baada ya kupendekezwa na Timu ya Uendeshaji ya 

Halmashauri. 

  (7) Bodi itazinduliwa rasmi na Mkuu wa Wilaya baada ya kuidhinishwa na 

Kikao cha baraza la Madiwani. 

  (8) Endapo Bodi itashindwa kutekeleza kazi zake, Halmashauri itaionya au 

kuivunja na kuandaa uchaguzi mpya ndani ya miezi mitatu tangu 

kuvunjwa. 

  (9) Endapo Bodi itavunjwa, wajumbe wote watapoteza nafasi zao. 

  (10) Katika kipindi ambacho Bodi imevunjwa, Timu ya Uendeshaji wa 

Huduma za Afya ya Halmashauri itasimamia shughuli zote za Bodi 

hadi hapo Bodi mpya itakapoteuliwa. 

Vikao vya 

Bodi  

9. (1) Bodi itafanya vikao vyake vya kawaida kila baada ya miezi mitatu kwa 

mwaka, na vikao vyote vya Bodi vitaendeshwa na Mwenyekiti au 

Makamu wake; 

  (2) Katibu ataitisha kikao maalumu kitakachokuwa cha kawaida cha Bodi 

kwa maombi yaliyoandikwa na kusainiwa na wajumbe wa bodi 

wasiopungua theluthi moja na pale inapohitajika. 

  (3) Mjumbe yeyote ambaye, bila taarifa au sababu ya msingi, atashindwa 

kuhudhuria vikao vitatu mfululizo vya Bodi basi atakuwa amepoteza 

sifa za kuendelea kuwa mjumbe na Halmashauri itatangaza nafasi wazi 

kwenye nafasi hiyo. 

Akidi ya 

kikao 

10. (1) Nusu ya wajumbe wote wa kuchaguliwa ndiyo itakuwa akidi ya vikao 

vyote vya Bodi akiwemo Mwenyekiti au Katibu;  

  (2) Maamuzi ya idadi ya wajumbe wengi na waliopiga kura ndiyo 

yatakayokuwa maamuzi ya Bodi. 

  (3) Upigaji wa kura za siri ndiyo utakuwa utaratibu wa kufikia maamuzi 

katika vikao vya Bodi. 



  (4) Kila mjumbe wa Bodi atakuwa na kura moja na pale ambapo itatokea 

kura kufungana, basi Mwenyekiti wa Bodi atakuwa na kura ya ziada 

mbali ya kura yake ya kawaida.   

Majukumu na 

Kazi za Bodi 

11. (1)  Majukumu na kazi za Bodi zitakuwa kama ifuatavyo:- 

 

   (a) itahakikisha kuwa jamii inapata huduma bora za afya ambazo                    

inazimudu na zitakazoimarisha afya zao; 

   (b) itahakikisha kuwa kuna upatikanaji wa rasilimali na mgawanyo 

wake, kwa kuzingatia mahitaji ya ngazi zote za huduma ya afya 

na matumizi bora; 

   (c) itajadili na kurekebisha mipango ya afya na bajeti na kuwasilisha 

kwa Halmashauri kwa ajili ya kuidhinishwa;  

   (d) itapokea, itachambua na kuidhinisha taarifa za utekelezaji kutoka 

kwa Timu ya Uendeshaji wa Huduma za Afya ya Halmashauri; 

   (e) itabuni vyanzo mbalimbali vya mapato na kukusanya rasilimali 

za kutosha kuendesha huduma za afya katika Halmashauri; 

   (f) itashirikiana na Kamati za Afya ndani ya Halmashauri, 

   (g) itaratibu na kusimamia shughuli za maendeleo ya afya katika 

Halmashauri; na  

   (h) itahakikisha kuwa kunakuwepo wafanyakazi wa kutosha 

kulingana na ikama ya Halmashauri; 

  (2)  Bodi katika kutekeleza majukumu yake, itapokea na kutekeleza 

maelekezo ya Halmashauri kwa mujibu wa sheria, kanuni na 

taratibu. 

 

Uhusiano wa 

Bodi na 

wadau na 

mamlaka 

nyingine  

12. Uhusiano wa Bodi na jamii, wadau na mamlaka nyingine utakuwa kama 

ifuatavyo; 



   (a) Bodi itahakikisha kuwa jamii inashirikishwa kikamilifu katika 

kutambua matatizo, kuweka kipaumbele, kupanga, kuchangia, 

kufuatilia na kutathmini utoaji wa huduma za afya; 

   (b) Bodi itawajibika mbele ya Halmashauri ambapo:- 

    (i) Mipango ya afya ya robo mwaka na mwaka pamoja na 

taarifa za kitaalam na fedha zinapitiwa na Kamati ya 

Uchumi, Huduma za Jamii na  Kamati ya Fedha na 

Utawala, na  baadaye kuthibitishwa na Baraza la 

Madiwani; 

    (ii) Bodi itaendesha shughuli zake kwa utaratibu wa uwazi na 

ambao utakuza ufanisi kwa Halmashauri na vyombo vyake 

vingine vya utendaji bila ya Halmashauri kuingilia uhuru 

wa Bodi; 

   (c) Timu ya Uendeshaji wa Huduma za Afya ya Halmashauri itakuwa 

ni chombo cha kitaalamu katika utekelezaji wa  maamuzi ya Bodi; 

   (d) Kuhusiana na Kamati ya Uchumi na Huduma za jamii: 

    (i) mipango yote na taarifa za maendeleo zitapitia katika 

Kamati hii, kwa hiyo kamati itakuza uhusiano; 

    (ii) uhusiano na sekta nyingine utakuzwa na Bodi hasa katika 

utekelezaji wa maamuzi ya pamoja katika mambo 

muhimu kwenye Halmashauri;  

   (e) uhusiano na mashirika yasiyokuwa ya kiserikali, watoa huduma 

binafsi na wahisani:  

    (i) kuwepo kwa wajumbe toka kwenye vyama vya hiari, 

mashirika yasiyo ya Kiserikali na watoa huduma binafsi 

ndani ya Bodi kutaleta uhusiano mzuri baina yao;  

    (ii) Bodi itashiriki katika utafutaji wa mapato kutoka kwenye 

vyanzo mbalimbali ikiwemo Halmashauri, vyama vya 

hiari, jamii na wahisani; 

   (f) Timu ya Uendeshaji wa Huduma za Afya ya Mkoa itatoa 

 msaada wa kitaalamu na ushauri; na  



 

 

 

  (g) 

 

 

Jukumu la wizara zenye dhamana ya Tawala za Mikoa na 

Serikali za Mitaa na Afya litakuwa ni kuandaa sera ufuatiliaji na 

kuratibu shughuli za Bodi. 

Vyanzo  

vya mapato 

vya Bodi  

13. (1) Vyanzo vya mapato ya Bodi vitakuwa kama ifuatavyo: 

  (a) michango ya watu binafsi; 

   (b) Mfuko wa Afya ya Jamii(CHF) 

   (c) ada za watumiaji huduma; - papo kwa papo 

   (d) makusanyo toka Halmashauri; 

   (e) Wahisani na washirika, 

   (f) ruzuku toka Serikali Kuu; na  

 

   (g) Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya 

  

 

 (h) Vyanzo vingine halali vya mapato 

  (2) Bodi itakuwa na akaunti maalum ya Mfuko wa Afya ya Jamii (Tiba 

kwa Kadi) ambayo itatunza fedha zitokanazo na michango. 

 

  (3) Wawekaji saini wa akaunti maalumu ya Mfuko wa Afya ya Jamii 

(Tiba kwa Kadi) pamoja na taratibu nyingine za Mfuko huo zitakuwa 

kama itakavyoelezwa Katika Sheria Ndogo za uanzishaji Mfuko wa 

Afya ya Jamii, (Tiba kwa Kadi). 

 

  (4) Halmashauri itaajiri au kuteua wahasibu wawili watakao simamia 

akaunti za afya. 

 

  (5) Mganga Mkuu wa Halmashauri ya Mji, atakuwa ndiye mwanzishaji 

wa malipo yote. 

  (6) Akaunti hii itakaguliwa kufuatana na taratibu za Fedha za Serikali za 

Mitaa 

Timu ya 

Uendeshaji 

wa Huduma 

za Afya ya 

Halmashauri  

 

14. Kutakuwa na Timu ya Uendeshaji wa Huduma za Afya ya Halmashauri. 



Wajumbe 15. Timu ya Uendeshaji wa Huduma za Afya ya Halmashauri itakuwa na wajumbe 

wafuatao; 

  (a)  Mganga Mkuu wa Halmashauri ya Wilaya 

  (b) Katibu wa Afya wa Halmashauri ya Wilaya 

  (c) Muuguzi Mkuu wa Halmashauri ya Wilaya 

  (d) Afisa Afya wa Halmashauri ya Wilaya 

  (e) Mfamasia wa Halmashauri ya Wilaya 

  (f) Fundi Sanifu wa Maabara wa   Halmashauri ya Wilaya 

  (g) Daktari wa Meno wa Halmashauri ya Wilaya 

  (h) Afisa Ustawi wa Jamii wa Halmashauri ya Wilaya 

Majukumu na 

kazi za Timu 

ya Uendeshaji 

wa Huduma 

za Afya  

 

16 (1) Majukumu na kazi za Timu ya Uendeshaji wa Huduma za afya ya 

Halmashauri zitakuwa kama ifuatavyo:- 

 (a) (a) kuandaa mipango kabambe ya afya ambayo itatilia mkazo mahitaji 

yote ya afya ya Halmashauri kwa kuzingatia Mwongozo wa Kitaifa wa 

Mpango wa Afya wa Halmashauri; 

 (b) kuhakikisha kuwa hospitali, vituo vya afya na jamii vinatekeleza                   

shughuli za afya kama inavyoelekezwa katika mpango kabambe wa 

Afya wa Halmashauri; 

 (c) kuhakikisha upatikanaji wa usafiri, dawa muhimu, chanjo, dawa, vifaa 

tiba, kemikali za maabara katika hospitali, vituo vya afya na  zahanati 

 (d) kuwa tayari kukabiliana na magonjwa ya milipuko, maafa na kupanga         

mipango ya kudhibiti na kuzuia mambo hayo; 

 (e) kuhakikisha kuwa watumishi wa afya walio katika ngazi mbalimbali              

kwenye Halmashauri wanapata nyenzo za kuwawezesha kufuatilia              

utekelezaji wa shughuli za afya; 

  (f) kuhakikisha kuwa huduma za afya zinatolewa kulingana na viwango  

vya Kitaifa; 

  (g) kuhakikisha kuwa watumishi wa afya wanakusanya takwimu, 

wanazichambua na  kuzitumia katika mipango yao na kutoa  mrejesho; 

  (h) kutambua maeneo ya kuweka kipaumbele, kusimamia na kufanya  

utafiti wa utendaji kazi katika Halmashauri ; 

  (i)  kujumuisha na kuchambua taarifa za utekelezaji wa kitaalamu na  

fedha za robo mwaka na mwaka, halafu kuziwasilisha kwenye Bodi na 

sekretarieti ya Mkoa kupitia kwa Timu ya Uendeshaji wa Huduma za  

Afya ya Mkoa; 



  (j) kusimamia mikutano ya wataalamu wa afya wanaotoa huduma za afya        

kwenye Halmashauri ili kuweza kutambua na kuratibu shughuli zote  

za afya; 

  (k) kusimamia na kusaidia utoaji wa huduma za afya ambazo ziko mbali            

kutoka kwenye vituo vya kutolea huduma; na 

  (l) kufuatilia na kutathimini utekelezaji wa shughuli za afya kwenye                   

Halmashauri 

 

  (2) Timu ya Uendeshaji wa Huduma za Afya ya Halmashauri itawajibika 

kwa Halmashauri. 

 

Uhusiano wa 

Timu ya 

Uendeshaji 

wa Huduma 

za Afya ya 

Halmashauri 

na Kamati au 

mamlaka 

nyingine 

 

17 Timu za Uendeshaji wa Huduma za Afya ya Halmashauri, kwa madhumuni ya 

kuleta uongozi bora, itashirikiana na Kamati nyingine za afya na mamlaka 

nyingine ili kuleta mtandao wa utoaji wa huduma bora za afya katika 

Halmashauri. 

Kamati ya 

Usimamizi ya 

Hospitali  

18. Kutakuwa na Kamati ya Usimamizi ya Hospitali katika kila hospitali iliyo 

chini ya Halmashauri. 

 

Wajumbe wa 

Kamati ya 

Usimamizi ya 

Hospitali 

19 (1)  Wajumbe wa  kamati ya Usimamizi ya Hospitali watakuwa kama                    

ifuatavyo:- 

 (a) wawakilishi watatu kutoka watumiaji wa huduma za hospitali 

angalau mmoja awe ni mwanamke.  

 (b) wajumbe wawili kutoka kwenye kamati za vituo vya afya na 

zahanati za serikali 

 (c) mjumbe mmoja kutoka kwa watoa huduma za afya binafsi bila 

faida;  

 (d)  Mjumbe mmoja kutoka kwa watoa huduma za afya binafsi kwa 

faida. 

(2) Kutakuwa na Sekretarieti ambayo itaundwa na wajumbe  wafuatao;- 

 (a)  Mwakilishi toka Halmashauri aliyeteuliwa na Mkurugenzi 

Mtendaji 

 (b) mganga Mkuu Mfawidhi wa Hospitali ya Halmashauri ya Wilaya, 

ambaye atakuwa Katibu; na 



 (c)  Muuguzi mkuu wa Hospitali ya Halmashauri ya Wilaya. 

 (d) Mwakilishi mmoja toka katika ofisi ya Mganga Mkuu wa 

Halmashauri ya Wilaya  

(3) Theluthi moja ya wajumbe wa Kamati ya Usimamizi lazima wawe ni 

wanawake. 

(4) Wajumbe waliotajwa katika kifungu kidogo (1) hapo juu ndiyo 

watakaokuwa na haki ya kupiga kura. 

(5) Mwenyekiti na Makamu Mwenyekiti wa Kamati watachaguliwa 

kutokana na wajumbe wa kifungu kidogo cha  (1) hapo juu; 

(6) Mjumbe wa Kamati ya Usimamizi wa Hospitali anaweza kujiuzulu 

baada ya kutoa taarifa ya maandishi ya mwezi mmoja kwa Katibu. 

(7) Kamati ya Usimamizi wa Hospitali inaweza kumkaribisha mtu yeyote 

kuhudhuria vikao vyake kama kutakuwa na ulazima wa kufanya hivyo, 

lakini mtu huyo hatoruhusiwa kushiriki katika kupiga kura au kupitisha 

maamuzi ya Kamati. 

Sifa za 

wajumbe wa 

Kamati ya 

usimamizi ya 

Hospitali    

 

20 Wajumbe wa Kamati ya Usimamizi ya Hospitali wanatakiwa kuwa na sifa 

zifuatazo: 

(a) Awe raia wa Tanzania, sharti hili halitawahusu wajumbe kutoka 

mashirika yasiyo ya kiserikali; 

(b) Awe na umri usiopungua miaka ishirini na moja na kuendelea 

(c) Awe amehitimu elimu ya sekondari au zaidi 

(d) Awe na akili timamu; 

 

(e) Awe mkazi wa Halmashauri ya Wilaya. 

(f) Asiwe amewahi kutiwa hatiani kwa kosa lolote la jinai 

(g) Asiwe na wadhifa wowote wa kisiasa kupitia chama chochote cha 

siasa. 

Taratibu za 

uchaguzi  

21 (1) Kwa kuzingatia masharti ya kifungu kidogo cha (2) na (3) cha kifungu 

hiki, wajumbe wote wa Kamati ya Usimamizi ya Hospitali 

watachaguliwa kwa kuzingatia sifa zao na kwa uwazi. 

 



 (2) Nafasi za uongozi katika Kamati ya Usimamizi ya Hospitali 

zitatangazwa katika gazeti linalopatikana katika Halmashauri pamoja 

na kutangazwa katika mbao za matangazo na mikusanyiko ya watu na 

watu wenye sifa zinazohitajika na wenye nia ya kufanya hivyo 

watapeleka maombi kwa Mkurugenzi wa Halmashauri; 

 (3) 

 

Uchaguzi wa wajumbe utafanyika kwenye mtaa na kusimamiwa na 

Afisa Mtendaji wa Mtaa au Afisa Mtendaji wa Kata au afisa yeyote 

atakayeteuliwa na Halmashauri; 

 (4) Uchaguzi utafanyika kwa njia ya mkutano wa hadhara; 

 (5) Baada ya uchaguzi, orodha ya wajumbe waliochaguliwa 

itachanganuliwa na Timu ya Uendeshaji ya Huduma za Afya ya 

Halmashauri na itapelekwa kwa Timu ya Uendeshaji ya Halmashauri; 

 (6) Uteuzi wa mwisho utafanywa na Baraza la Madiwani kupitia Kamati 

ya Uchumi na Huduma za Jamii baada ya kupendekezwa na Timu ya 

Uendeshaji ya Halmashauri. 

 (7) Wajumbe wenye sifa zinazohitajika ndiyo watachaguliwa kuwa 

wajumbe wa Kamati ya Usimamizi ya Hospitali. 

Uzinduzi 

rasmi 

22  Kamati ya usimamizi ya Hospitali itazinduliwa ramsi sanjari na 

uzinduzi wa Bodi ya Halmashauri 

Muda wa 

kukaa 

madarakani 

23 (1) Mjumbe wa Kamati ya Usimamizi ya Hospitali atakaa madarakani kwa 

kipindi cha miaka mitatu, lakini anaweza kuchaguliwa tena kwa kipindi 

kingine cha miaka mitatu na si zaidi ya vipindi viwili. 

  (2) Endapo Kamati ya Usimamizi ya Hospitali itashindwa kutekeleza 

majukumu yake basi Halmashauri inaweza kutoa onyo au kuivunja. 

Vikao vya 

Kamati ya 

Usimamizi 

 ya Hospitali  

24. (1) Kamati ya Usimamizi ya Hospitali itafanya vikao vyake vya kawaida 

kila baada ya miezi mitatu katika sehemu, tarehe na muda 

utakaopangwa na Mwenyekiti kwa kushirikiana na Katibu. 

  (2) Mwenyekiti wa Kamati kwa kushirikiana na Katibu wake anaweza 

kuandaa kikao cha dharura kama itakavyohitajika. 

  (3) Taarifa ya Kikao itapelekwa kwa kila mjumbe wa Kamati ya 

Usimamizi ya Hospitali wiki moja kabla ya kikao kuanza, baada ya 

kuwafahamisha kwa maandishi madhumuni, tarehe na muda wa kikao. 



Majukumu na 

kazi za 

Kamati ya 

Usimamizi ya  

Hospitali 

 

25. 1 Majukumu na kazi za Kamati zitakuwa kama ifuatavyo: 

  (a)  itasimamia rasilimali za hospitali , 

  (b) itapokea, itajadili na kupitisha mapendekezo ya mipango ya                    

hospitali na bajeti na kuipeleka Halmashauri kwa ajili ya 

kuthibitishwa kupitia Bodi ya Huduma za Afya ya Halmashauri, 

  (c) itapokea na kujadili taarifa za utekelezaji zilizoandaliwa na Timu  

ya Usimamizi ya Hospitali, 

   (d) itabuni vyanzo mbalimbali vya mapato kwa ajili ya kuendesha 

huduma za afya,  

   (e)   itashirikiana na Kamati nyingine za afya na mashirika 

mbalimbali katika        utoaji na uboreshaji wa huduma za afya, 

   (f) itapendekeza kuhusu upatikanaji wa watumishi na mafunzo yao 

ili       kuleta ufanisi katika hospitali, na  

   (g) kutoa mrejesho kwa jamii kuhusu uendeshaji wa hospitali na 

mipango ya maendeleo. 

Utoaji taarifa 

na uwajibikaji  

26. Kamati ya Usimamizi ya Hospitali itatoa taarifa na kuwajibika mbele ya 

Halmashauri kupitia Bodi ya Huduma za Afya ya Halmashauri. 

Uhusiano wa 

Kamati ya 

Usimamizi ya 

Hospitali na 

Kamati au 

mamlaka 

nyingine  

27. Kamati ya Usimamizi ya Hospitali, kwa madhumuni ya kuleta uongozi bora, 

itashirikiana na Kamati nyingine za afya ili kuleta mtandao wa utoaji wa 

huduma bora za afya katika Halmashauri. 

Vyanzo na 

usimamizi wa 

mapato  

28. (1) Vyanzo vya mapato vya Kamati ya Usimamizi ya Hospitali vitakuwa  

kama ifuatavyo:- 

 

   (a) fedha itakayotengwa kwa ajili ya hospitali katika bajeti ya 

Halmashauri zilizopatikana kupitia Bodi ya Huduma za Afya ya 

Halmashauri, 

   (b) mapato yatokanayo na uchangiaji wa huduma za afya 

yaliyotengwa na Bodi kwa ajili ya hospitali, 

   (c) ruzuku na michango itakayotolewa na Halmashauri, na Serikali 

Kuu; na 



   (d) vyanzo vingine halali vya mapato. 

  (2) Kutakuwa na akaunti ya hospitali ambayo itakaguliwa kwa kuzingatia 

      kanuni za Fedha za Serikali za Mitaa 

  (3) watia saini watakuwa katka makundi mawili kundi “A” Wataalamu na 

kundi “B” Jamii 

  (4) Mganga Mkuu wa Wilaya, atamteua mmoja wa wahasibu wake 

kusimamia akaunti ya Hospitali chini ya uangalizi wa Mganga 

Mfawidhi 

  (5) Mganga Mfawidhi ataanzisha hati zote za malipo zitakazohusiana na 

     Shughuli za hospitali. 

Bodi ya 

Hospitali 

Kufanya kazi 

za Kamati 

29.  Pale ambapo hakuna hospitali ya wilaya ya Serikali shughuli za kamati ya 

Usimamizi ya Hospitali zifanywa na Bodi ya usimamizi ya Hospitali Teule.   

 

Kamati ya 

Kituo cha 

Afya  

30. (1) Kutakuwa na Kamati ya Kituo cha Afya, ambayo itakuwa na wajumbe 

wafuatao:- 

   (a) Mjumbe mmoja kutoka kwa watoa huduma za afya binafsi kwa 

faida;  

 

   (b) Mganga Mfawidhi wa Kituo cha Afya, ambaye atakuwa 

Katibu; 

 

   (c) 

 

 

 

Wawakilishi watatu watumiaji wa huduma za Kituo 

watakaochaguliwa mmoja kutoka kila kata; pale ambapo kuna 

kata zaidi ya tatu, basi wataingia kwa kupokezana. 

   (d) Mjumbe mmoja kutoka kwa watoa huduma za afya binafsi bila 

faida;na 

   (e) Mtaalam mmoja kutoka kwenye Kamati ya Maendeleo ya Kata. 

  (2) Bila kuathiri masharti ya kifungu (c), mwakilishi wa kupokezana 

atakaa kwenye Kamati kwa kipindi cha mwaka mmoja. 

  (3) Kamati ya Kituo cha Afya inaweza kumualika mtu yeyote ambaye si 

mjumbe wa Kamati kuhudhuria katika vikao vyake, lakini mtu huyo 

hatashiriki katika kupiga kura au kutoa maamuzi ya Kamati; 

  (4) Mwenyekiti na Makamu wa Mwenyekiti watachaguliwa kutoka 

miongoni mwa wajumbe wanaopiga kura ;  



  (5) Theluthi moja ya wajumbe wote ni lazima wawe wanawake. 

Sifa za 

Wajumbe  

31. Mjumbe wa Kamati ya Kituo cha Afya atapaswa kuwa na sifa zifuatazo: 

   (a) Awe raia wa Tanzania, sharti hili haliwahusu wajumbe kutoka 

mashirika yanayotoa huduma za afya yasiyo ya kiserikali, 

   (b) Awe na umri si chini ya miaka ishirini na moja (21) na 

kuendelea 

   (c) 

(d) 

Awe ni mkazi wa Halmashauri ya Wilaya 

 Awe na akili timamu. 

   (e) 

 

Awe amehitimu elimu ya msingi au zaidi na anajua kusoma na 

kuandika kwa kiswahili;  

 

   (f) Asiwe amewahi kutiwa hatiani kwa kosa lolote la jinai 

   (g) Asiwe na wadhifa wa kisiasa toka katika chama chochote cha 

siasa. 

Taratibu za 

Uchaguzi 

32. (1) Afisa Mtendaji wa Kata atatoa matangazo kwa niaba ya Mkurugenzi wa 

Halmashauri ya Halmashauri ya Wilaya kwa ajili ya wawakilishi wa 

watumiaji huduma za vituo vya Afya na Zahanati 

   (a) Maombi yatafanyika kwenye mitaa akisimamia Mtendaji wa Mtaa 

na uchaguzi utafanyika kwenye mkutano wa hadhara na 

atachaguliwa mjumbe mmoja tu 

   (b) Uchambuzi wa waombaji kutoka katika kila Kata yatachambuliwa 

na Timu ya Uendeshaji ya kila Kata ambapo Kituo cha Afya na 

Zahanati ipo. 

   (c) Kamati ya Maendeleo ya Kata itafanya uchaguzi na kuwasilisha 

orodha ya wagombea wote kwenye Bodi ya Afya ya Halmashauri 

na Bodi itawasilisha kwenye Baraza la Madiwani kwa 

kuidhinishwa. 

 

Muda wa 

kukaa 

madarakani 

33. (1) Mjumbe wa kamati ya Maendeleo ya Kata mbali ya mwakilishi wa 

kupokezana, atakaa madarakani kwa kipindi cha miaka mitatu, na 

anaweza kuchaguliwa tena kwa kipindi kingine cha miaka mitatu 

isiyozidi vipindi viwili. 

  (2) Mjumbe wa Kamati anaweza kujiuzulu baada ya kutoa taarifa ya 

maandishi ya mwezi mmoja kwa Katibu.  



  (3) Endapo mjumbe atajiuzulu nafasi yake itajazwa; na mjumbe atakayejaza 

nafasi hiyo atakaa kwenye uongozi kwa kipindi kilichobaki, lakini 

anaweza kuchaguliwa tena kuendelea kwa kipindi kingine. 

  (4) Mjumbe atakayejaza nafasi katika kifungu kidogo cha (3) hatoruhusiwa 

kufanya hivyo kama kipindi kilichobaki kitakuwa chini ya miezi sita. 

  (5) Iwapo Kamati ya Kituo cha Afya itashindwa kutekeleza majukumu yake 

basi Halmashauri inaweza kutoa onyo au kuivunja na kuandaa uchaguzi 

mpya ndani ya miezi mitatu.  

 

Vikao vya 

kamati  

34 (1) Kamati ya Kituo cha Afya itafanya vikao vyake vya kawaida kila baada 

ya miezi mitatu katika sehemu, siku na muda utakaopangwa. 

  (2) Mwenyekiti wa Kamati kwa kushirikiana na Katibu anaweza kuandaa 

kikao cha dharura pale tu atakapoomba au kuombwa kufanya hivyo 

kimaandishi na kupata idhini ya wajumbe wasiopungua theluthi moja ya 

wajumbe wote. 

  (3) Katibu atatoa taarifa ya maandishi ya kikao kwa kila mjumbe wa 

Kamati wiki moja kabla ya kikao, kwa kumfahamisha madhumuni, siku 

na muda wa kikao. 

Kazi za 

Kamati 

35. (1) Kazi za Kamati ya Kituo cha Afya zitakuwa kama zifuatavyo:- 

    (a) itapokea na kujadili taarifa za utekelezaji zilizotayarishwa 

na Timu ya Uendeshaji wa Kituo cha Afya; 

    (b) itabuni vyanzo mbalimbali vya mapato na kukusanya 

rasilimali za kutosha kuendeshea huduma za Kituo cha 

Afya; 

 

    (c) kamati itashirikiana na washirika wengine katika utoaji na 

uboreshaji wa huduma za afya; 

    (d) itaimarisha miundombinu endelevu na usambazaji wa 

uhakika wa dawa na huduma za afya; 

 

    (e) itashauri na kutoa mapendekezo kwa Bodi kuhusu 

watumishi katika nyanja za ajira, mgawanyo, mafunzo, 

maendeleo na motisha; 

    (f) itasaidia Timu ya Uendeshaji ya kituo cha Afya katika 

kupanga na kusimamia mambo ya afya ya Jamii katika 



eneo lake kama sehemu ya mpango wa Maendeleo ya 

kata; na  

    (g) itasimamia upatikanaji wa dawa muhimu, kemikali za 

maabara na vifaa tiba. 

  (2) Kamati ya Kituo cha Afya itawajibika kutokana na shughuli zake za kila 

siku kwa Bodi ya Huduma za Afya ya Halmashauri 

Vyazo vya 

mapato  

36. (1) Vyanzo vya mapato vya Kituo cha Afya vitatokana na:- 

    (a) michango ya wananchi; 

 

    (b) wahisani na washirika; 

 

    (c) ruzuku toka Serikali Kuu; 

 

    (d) 

 

ruzuku toka Halmashauri; na 

 

    (e) Mfuko wa  Taifa wa Bima ya Afya 

 

    (f) 

 

Na vyanzo vingine halali vya mapato 

    (h) 

 

Ada ya uanachama 

  (2) Mapato yote kwenye kituo cha afya yatahifadhiwa katika akaunti ya 

Kituo na kusimamiwa na Mganga Mfawidhi wa Kituo. 

  (3) Kamati ya Kituo cha Afya itawasilisha kwenye Bodi, mpango wa robo 

mwaka, nusu mwaka ambao baadaye utawasilishwa kwenye Baraza la 

Madiwani. 

Uhusiano na 

taasisi 

nyingine  

37. (1) Katika kutekeleza kazi zake, Kamati ya Kituo cha Afya: 

    (a) itahakikisha kuwa mahitaji ya afya ya jamii 

yanafanyiwa kazi; 

    (b) itatafuta fedha kutoka vyanzo mbalimbali ; 

    (c)  itakuwa na daftari la usajili wa wachangiaji wa Mfuko  wa 

Afya wa Jamii; 

    (d) itajenga na kuimarisha ushirikiano na uwiano na taasisi 

nyingine kwenye Halmashauri; 

 



    (e) itahakikisha kuwa Kamati ya Zahanati inawakilishwa 

kwenye Kamati ya Kituo cha Afya; na  

    (f) itahakikisha kuwa Kamati ya Kituo cha Afya 

 inawakilishwa kwenye Bodi ya Huduma za Afya ya 

 Halmashauri; 

 

  (2) Timu ya Uendeshaji Huduma za Afya ya Halmashauri itatoa ushauri wa 

kitaalamu kwa Kamati ya Kituo cha Afya. 

 

 

Kamati ya 

Afya ya Kata 

Sura ya 409, 

38. Kutakuwa na Kamati ya Afya ya Kata. 

 

 

 

Wajumbe wa 

Kamati     

Sura 409 . 

39. (1)  Kamati ya Afya ya Kata itakuwa na wajumbe wafuatao:- 

(a)    Diwani anayewakilisha kata husika; 

(b)    Afisa Mtendaji wa Kata;  

(c) Mwalimu Mkuu mmoja kutoka kwenye shule ya msingi iliyopo kwenye                

Makao Makuu ya kata husika; 

(d)  Wajumbe wawili wanaoiwakilisha jamii husika ambapo mmoja wao  ni 

lazima awe mwanamke; 

(e)   Tabibu wa Afya Mfawidhi au Tabibu Mfawidhi Msaidizi; wa kituo cha  

Afya, ambaye atakuwa Katibu wa Kamati; 

(f)  mjumbe mmoja atakayeteuliwa na Kamati ya Maendeleo ya Kata kutokana 

na watu waliopendekezwa na serikali za mtaa zilizomo ndani    ya eneo la 

kata; na  

(g)  Mjumbe mmoja atakayeteuliwa na Kamati ya Maendeleo ya Kata   kutoka 

kwenye vyama vya kijamii vilivyomo kwenye kata. 

  (2) Mwenyekiti wa Kamati ya Afya ya Kata atachaguliwa kutoka miongoni 

mwa wajumbe hapo juu. 



  (3) Endapo Kamati ya Afya ya Kata itashindwa kutekeleza kazi zake,                   

Halmashauri itatoa onyo au kuivunja na kufanya utaratibu wa uchaguzi wa 

wajumbe wengine katika muda usiozidi miezi mitatu. 

Sifa za 

Wajumbe wa 

Kamati ya 

Afya ya Kata 

40 Sifa za Wajumbe wa Kamati ya Afya Kata zitakuwa ni kama zifuatavyo:- 

(a)  awe raia wa Tanzania, sharti hili haliwahusu wajumbe kutoka mashirika 

yanayotoa huduma za afya yasiyo ya kiserikali. 

(b)  awe na umri wa miaka ishirini na moja na kuendelea. 

(c) awe na akili timamu 

(d) awe na elimu ya msingi au zaidi na ajue kusoma na kuandika .  

(e) asiwe amewahi kutiwa hatiani kwa kosa lolote la jinai. 

(f)  asiwe na wadhifa wa kisiasa toka chama chochote cha siasa 

Kazi na 

majukumu ya 

Kamati  

41. (1) Kamati ya Afya ya Kata itakuwa na majukumu yafuatayo:- 

(a)  kuwahamasisha na kuandaa jamii kujiunga na Mfuko wa Afya ya Jamii; 

(b)  kuandaa orodha na kuratibu idadi ya wajumbe wa Mfuko wa Afya ya 

Jamii; 

(c)  kusimamia ukusanyaji wa michango ya Mfuko; 

(d)   kuratibu viwango vya uchangiaji  kwenye huduma za afya; 

(e) kupitia utendaji wa Mfuko wa Afya ya Jamii na kutoa mapendekezo na         

ufumbuzi; 

(f)   kuanzisha na kuratibu mipango ya Afya ya Jamii; na 

(g)   kuendesha mikutano ya wajumbe wa Mfuko wa Afya ya Jamii.; 

  (2)  Kamati ya Afya ya Kata, itakaa kila baada ya miezi mitatu, na katibu             

atatoa taarifa ya maandishi wiki moja kabla ya siku ya Kikao. 

 (3) Wajumbe wa Kamati ya Afya ya Kata watakaa madarakani kwa                     

kipindi cha miaka mitatu lakini anaweza kuchaguliwa tena kwa kipindi  cha 

miaka mitatu na isiyozidi vipindi viwili. 

Kamati ya 

zahanati  

42 Kutakuwa  na  kamati  ya  Zahanati. 



Wajumbe wa 

Kamati ya 

Zahanati  

43 (1)   Kamati   ya  Zahanati   itakuwa  na   wajumbe   wafuatao:- 

(a)     wajumbe   wa   kuchaguliwa  ambao  watapiga  kura:- 

   (i) wajumbe watatu kutoka miongoni mwa jamii inayohudumiwa 

na zahanati husika angalau mmoja awe mwanamke. 

   (ii) mjumbe mmoja atakayewakilisha taasisi inayotoa huduma za 

afya bila faida;  

   (iii) mjumbe mmoja atakayewakilisha taasisi inayotoa huduma ya 

afya kwa faida; 

  (b) Kutakuwa na Sekretarieti ambayo itakuwa na wajumbe wafuatao:- 

   (i) mtaalam mmoja kutoka kwenye Kamati ya Maendeleo ya Kata; 

   (ii) Mwakilishi  mmoja kutoka kwenye Kamati ya Serikali ya 

Mtaa/Kijiji;  

   (iii) Mganga mfawidhi wa zahanati ambaye atakuwa Katibu, pale 

ambako kutakuwa na Zahanati  zaidi ya moja, kutakuwa na 

utaratibu wa kupeana zamu; 

  (2) Idadi ya wajumbe wanawake si chini ya theluthi moja ya wajumbe 

wote.  

  (3) Mwenyekiti wa Kamati ya Zahanati atachaguliwa kutoka miongoni 

mwa wajumbe walioelezwa kwenye kifungu kidogo cha (1) cha 

kifungu hiki. 

  (4) Wajumbe wa Sekretariati hawatakuwa na haki ya kupiga kura. 



Taratibu za 

kuwapata 

wajumbe na 

muda wa 

kukaa 

madarakani 

44 (1) Wajumbe wa Kamati ya Zahanati watachaguliwa kwa kufuata 

utaratibu ufuatao:- 

(a) Afisa Mtendaji wa Kata atatangaza nafasi wazi; 

(b) Uchaguzi utafanyika kwenye Kijiji kwa njia ya mikutano ya 

hadhara. 

(c) Mapendekezo ya majina ya wagombea yatawasilishwa kwenye         

Timu ya Wataalamu ya Kata ambapo yatachanganuliwa kabla 

ya kuwasilishwa kwenye Kamati ya Maendeleo ya Kata; na 

(d)  Kamati ya Maendeleo ya Kata itapendekeza majina ya                    

wajumbe na kuyawasilisha kwenye Halmashauri kupitia 

kwenye Bodi ili   kuidhinishwa. 

(e) Kamati ya Zahanati itazinduliwa na Diwani wa kata husika. 

  (2) Wajumbe wa Kamati ya Zahanati watashika madaraka kwa kipindi 

cha miaka mitatu, isipokuwa kwa wajumbe ambao watashika nafasi 

zao kwa kupokezana, ambao watakaa kwa mwaka mmoja. Wajumbe 

wengine wanaweza kuchaguliwa tena kwa kipindi kingine cha miaka 

mitatu na isiyozidi vipindi viwili. 

Vikao vya 

Kamati ya 

Zahanati 

45 (1) Kamati ya Zahanati itafanya vikao vyake vya kawaida kila baada ya 

miezi mitatu isipokuwa kunaweza kukafanyika kikao cha dharura 

kama itahitajika. 

  (2) Akidi ya mkutano itakuwa ni nusu ya wajumbe wote wa kuchaguliwa 

ikiwa ni pamoja na Mwenyekiti na Katibu. 

  (3) Taarifa ya Kikao itatolewa kwa maandishi na Katibu, wiki moja kabla 

ya siku ya kikao. 

Sifa za 

Wajumbe  

46 Mjumbe wa Kamati ya Zahanati anatakiwa kuwa na sifa zifuatazo: 

  (a) awe raia wa Tanzania, sharti la uraia halitawahusu wajumbe 

wanaotoka katika mashirika yasiyo ya kiserikali. 

  (b) awe na umri wa miaka ishirini na moja na kuendelea 

  (c) awe na elimu ya msingi au zaidi na anajua kusoma na kuandika  

  (d) anawakilisha watumiaji wa zahanati ; 

  (e) 

 

awe na akili timamu 

   (f) asiwe amewahi kutiwa hatiani kwa kosa lolote la jinai. 



  (g) asiwe na wadhifa wa kisiasa kutoka chama chochote cha siasa. 

 

Kazi na 

majukumu ya 

Kamati ya 

Zahanati  

47. (1). Kamati ya Zahanati itakuwa na kazi na majukumu yafuatayo:- 

           

   (a) itahakikisha kuwa jamii kwenye eneo lake inapata huduma bora 

na rahisi za afya; 

   (b) itapokea, itajadili na kupitisha mipango na bajeti ya zahanati; 

   (c) itatafuta na kubainisha vyanzo vya mapato ya kuendeshea 

huduma za Afya kwenye zahanati; 

   (d) itashirikiana na kamati nyingine za afya na mashirika katika 

utoaji na uboreshaji wa huduma za afya;  

   (e) itaendeleza miundombinu endelevu ya afya na mgao wa 

uhakika wa mahitaji muhimu; 

   (f) itashauri na kupendekeza kuhusu masuala ya watumishi  

yanayohusu ajira, mafunzo, mgawanyo na motisha; 

   (g) itasaidia na kuiwezesha Timu ya Uendeshaji ya Zahanati 

kupanga na kusimamia shughuli mbalimbali za jamii katika 

eneo lake kwa kuzingatia Mipango ya Maendeleo ya Kata; 

   (h) itawasilisha mipango yake ya robo mwaka, nusu mwaka na ya 

mwaka mzima kwenye Bodi ya Huduma za Afya ya 

Halmashauri; na  

   

 

(2) 

(i) 

 

 

itafanya mambo mengine muhimu kama itakavyoagizwa na 

Kamati ya Maendeleo ya Kata. 

Kamati ya Zahanati itawajibika kwa Bodi ya Afya ya 

Halmashauri. 



Uhusiano na 

Sekta 

nyingine  

48. Ili kuboresha utendaji wa kazi, Kamati itakuwa na mahusiano na sekta 

nyingine kama ifuatavyo:- 

(a)  itahakikisha kuwa Jamii inawakilishwa na wajumbe kwenye Kamati ya         

Zahanati ili kuhakikisha kuwa mahitaji ya jamii yanashughulikiwa;  

(b)  itapewa ushauri wa kitaalamu na Timu ya Uendeshaji wa Huduma ya Afya  

ya Halmashauri;  

(c)    itawakilishwa kwenye Kamati ya Kituo cha Afya kwa mtindo wa  

kupokezana ili kuhakikisha kuwa mambo ya Zahanati yanazingatiwa; na 

(d) Itashirikiana na wadau wengine kwa kutafuta mapato, kujenga na                 

kuimarisha ushirikiano. 

Mapato ya 

Zahanati  

49. (1) Vyanzo vya mapato ya Kamati ya Zahanati vitakuwa kama ifuatavyo:- 

   (a) Michango ya jamii; 

   (b) Mfuko wa Afya ya Jamii; (Tiba kwa Kadi) 

   (c) Ruzuku kutoka Halmashauri;  

   (d) Wahisani na washirika; 

   (e) 

(f)              

Ruzuku kutoka Serikali Kuu, 

Mfuko wa Bima ya Afya, 

   (g) Gharama ya dawa/Vifaa tiba kwa asilimia hamsini (50%) 

   (h) Vyanzo vingine halali vya mapato. 

 (2) Bila kuathiri kifungu kidogo cha 1(b) ambacho mapato yake 

yanasimamiwa na Bodi ya Mfuko wa Afya ya Jamii, mapato mengineyo ya 

Zahanati yatahifadhiwa katika Akaunti ya zahanati na kusimamiwa na Mganga 

Mfawidhi wa Zahanati. 

Bodi kuwa       50.  

Na uwezo  

wa    kukagua 

Bodi, kupitia Halmashauri, itakuwa na madaraka ya kufanya ukaguzi wa mara 

kwa mara wa huduma za afya zinazotolewa kwenye eneo la Halmashauri.  

Makosa na         51. Mtu yeyote ambaye:- 



Adhabu            

 (a) atakwenda kinyume na masharti ya sheria ndogo hii; au 

 (b) atakayefanya kitendo chochote ambacho kitazuia Bodi, Kamati au 

Timu  yoyote kufanya kazi zake kwa ufanisi; au 

 (c ) atatumia vibaya mali na rasilimali za Bodi au Kamati na kusababisha           

kutofikia malengo ya Bodi; 

   atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia atatozwa  faini 

isiyozidi shilingi laki moja au kifungo kwa miezi Kumi na mbili au 

vyote kwa pamoja yaani faini na kifungo. 
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