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HOTUBA YA HAKIMU MKAZI MFAWIDHI OSMUND N. NGATUNGA 

SIKU YA SHERIA NCHINI (LAW DAY), CHUNYA 

TAREHE 01 FEBRUARI, 2018 

Mhe.  Rehema Madusa Mkuu wa Wilaya,  

Wahe. Mahakimu wenzangu toka ngazi zote, 

Mhe. Mwenyekiti, Halmashauri ya Wilaya, 

Mhe.  Mkurugenzi Mtendaji Halmashauri, 

Wahe. Wakuu wa vyombo vya ulinzi na Usalama, 

Ndg. Upendo B. Mahenge, Afisa Tawala wa Mahakama, 

Wahe. Viongozi  wa Taasisi za Serikali na Mashirika ya Umma, 

Wahe. Madiwani, 

Wahe. Wakili wa Kujitegemea na Wanasheria wa Halmashauri, 

Wahe. Waendesha Mashtaka, 

Wahe.Viongozi wa Dini kutoka Madhehebu mbalimbali, 

Wahe. Viongozi wa Vyama vya Siasa, 

Watumishi wa Mahakama ngazi zote,  

Wahe. Wageni waalikwa wote mliopo,  

Mabibi na Mabwana 

 1.0 Utangulizi 

Awali ya yote, naomba wote tusimame kwa dakika moja 

kumkumbuka Mhe. Eliah Akimu Mwamelo, Hakimu Mkazi 

Mahakama ya Mwanzo Makongolosi na watumishi wengine wa  

Chunya waliotangulia mbele ya haki tangu tukutane hapa mwaka 

2017. Asanteni. Napenda sasa kuwatakia heri ya mwaka mpya na 

kuwakaribisha nyote katika adhimisho la siku hii. 



2 
 

2.0 Tehama na umuhimu wake 

Mhe. Mgeni Rasmi na Wageni Waalikwa, 

Kauli mbiu ya adhimisho mwaka huu ni:- “Matumizi ya 

TEHAMA katika utoaji haki kwa wakati na kwa kuzingatia 

Maadili” 

  Kwa maneno mengine kauli mbiu ina lengo la kutuonyesha 

matumizi ya TEHAMA katika utoaji huduma za jamii, hasa utoaji 

haki na kuimarisha uwazi na maadili.  

 TEHAMA ni nini? Ni Teknolojia ya Habari na Mawasiliano. 

Kihistoria, dhana hii imegawanyika katika makundi mawili ambayo 

ni analogia na digitali. 

Analogia ni upashanaji habari isiyotumia vifaa vya 

kielekitroniki kama typewriter, posta, mkono kwa mkono, matumizi 

ya karatasi, mafaili ya kawaida n. k. 

Digitali ni upashanaji wa habari kwa kutumia vifaa vya 

mawasiliano, na mifumo mtandao au program, (kielekitroniki) ili  

kugawana habari kupitia tovuti (www.judiciary.go.tz), barua pepe 

(info@judiciary.go.tz), faksi, video confencing, simu (smart phones), 

scanner, mitandao ya kijamii kama facebook, whatsapp, twiter, 

instagram, blogs, you tube n.k. 

Awali na pahala pengine Mahakama za Mwanzo nyingi 

hutumia mfumo wa analogia katika kuwasiliana au kupashana 

habari. Kwa mfano hutumia barua, usajili wa mashauri, namna ya 

usikilizaji wa mashauri, uandaaji wa nyaraka kwa ajili ya malipo, 

kusambaza hati za wito Mahakamani n. k.   
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Ispokuwa kwa ngazi ya Mahakama za Wilaya, Mahakama 

Kuu, na Mahakama ya Rufaa kwa kiasi kikubwa hutumia mfumo 

wa Mahakama mtandao (e-judiciary) katika kusajili mashauri, 

kutoa hati za kuitwa shaurini kama njia ya mawasiliano ili 

kufanikisha shughuli zake za kila siku.  

Mahakama Maboresho kupitia Dira ya Maendeleo ya Taifa 

2025, Mkataba wa Huduma kwa Mteja 2002 na Mpango Mkakati 

wa Mahakama 2015-2020 inakusudia pamoja na mambo mengine 

kutumia TEHAMA katika kuboresha misingi ya utawala bora, 

amani na utulivu, uthabiti na umoja wa kitaifa ili kuchochea 

maendeleo ili kufikia lengo lake la kuwa na Mahakama iliyokaribu 

na inayofikiwa na wananchi katika kutoa huduma za utoaji haki 

Nchini.   

3.0 Jukumu la utoaji haki 

Kama vilivyo vyombo vingine vya dola ambavyo vimekasimiwa 

mamlaka ya Kikatiba ya utendaji (Utawala), uwakilishi, kutunga 

sheria na kuisimamia Serikali (Bunge) Mahakama imepewa 

jukumu la Kikatiba na kisheria la utoaji haki. Ina mamlaka yenye 

“kauli ya mwisho” ya utoaji haki kwa wananchi kwa mujibu wa 

Ibara ya 4, 107A, 107B ya Katiba yetu.   

Kwa mujibu wa Ibara ya 107B ya Katiba ya Nchi, Mahakama 

inapaswa ilinde uhuru, haki, hadhi na mamlaka ya Kikatiba dhidi 

ya mihimili mingine ya dola na wananchi. Dhana ya uhuru wa 

Mahakama imejikita hasa katika mambo ya ki-utawala, fedha na 

utendaji wake hasa wakati shauri linaposikilizwa na kuamuliwa 

bila kuathili ibara ya 8 na 146 ya Katiba ya Nchi. 
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 TEHAMA ina lengo, pamoja na mambo mengine, kuharakisha 

upatikanaji wa huduma mbalimbali zitolewazo na Mahakama ili 

kukidhi Dira yake isemayo “Haki sawa kwa wote na kwa wakati”. 

Mbali na kutumia TEHAMA pia tumekusudia kutumia Mahakama 

itakayotembea yaani kuna gari maalum litakalotumika kufika 

sehemu mbalimbali ndani ya Wilaya yetu ili kwenda kusikiliza 

mashauri na kutoa elimu. Mahakimu, watunza kumbukumbu na 

Katibu Muhtasi watakao tekeleza jukumu hili katika eneo letu 

wameshateuliwa.   

TEHAMA itafanikisha kurekodi ushahidi, umalizikaji 

mashauri haraka, mazingira mazuri ya utendaji kazi, kupata 

huduma za mahakama bila urasimu, kupata nakala za mwenendo 

na uamuzi wa Mahakama kwa wakati. 

Ni imani ya Mahakama kwamba endapo TEHAMA itatumika 

kama ilivyokusudiwa itasaidia kuondoa misemo ya wanazuoni 

isemayo “haki siyo tu itendeke bali ionekane imetendeka”, pia 

“haki iliyocheleweshwa ni haki iliyonyimwa” lakini vilevile “haki 

iliyoburuzwa ni haki iliyozikwa”.   

4.0 Faida ya matumizi ya TEHAMA kama njia ya kuimarisha 

ubora wa utaji haki 

  Kama nilivyoeleza hapo awali, endapo TEHAMA itatumika kwa 

usahihi wake katika sheria itasaidia uboreshaji wa kazi za utoaji 

haki mahakamani. 

a. Hupunguza gharama kwa kiasi kikubwa. Wananchi watakuwa 

na uwezo wa kufungua mashauri mbalimbali na kufuatilia 

mwenendo wake wakiwa nyumbani.  
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b. Huwezesha kutatua au kusikiliza shauri kwa muda mfupi na 

kwa gharama nafuu. 

c. Huwezesha utoaji nakala za hukumu, mwendendo wa shauri 

kirahisi na kwa uhakika na pia huwezesha mashauri 

kusikilizwa kwa kutumia video conference. Shahidi 

halazimishwi kufika mahakamani hasa wale walio mbali au 

nje ya Nchi. 

d. Changamoto ya uhaba wa Mahakimu hupungua. Kwa 

kutumia TEHAMA kuna uwezekano mkubwa wa hakimu wa 

eneo moja akiwajibika katika Mahakama nyingine kadhaa za 

maeneo ya jirani. 

e. Hupunguza mianya ya rushwa, urasimu na usumbufu kwa 

wananchi. Kwa mfano baadhi ya watumishi huchelewesha 

mashauri kwa maelezo kuwa faili husika halionekani. 

TEHAMA huondoa majibu ya aina hiyo kwa sababu taarifa 

muhimu za mashauri huifadhiwa katika mfumo salama wa 

kompyuta. 

f. Husaidia usalama, usahihi wa kumbukumbu, kutunza siri za 

ofisi, pia husaidia mawasiliano ya watu wengi kwa wakati 

mmoja. 

g. Inarejesha imani kwa wananchi na wadau wa Mahakama. 

h. Hupunguza matumizi ya karatasi, kalamu, na majalada ya 

kawaida.  

i. Hupunguza malalamiko kwa wadaawa, washtakiwa na 

walalamikaji kuhusiana na maamuzi ya Mahakama hasa 

kwenye mfumo wa kuandika mwenendo wa shauri. 

5.0 Changamoto 
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    1. Ukosefu wa miundombinu ya Mahakama hasa ngazi ya      

Mahakama za Mwanzo. 

    2.  Ukosefu wa watumishi wanaoweza kutumia TEHAMA katika 

shughuli za Mahakama. 

    3. Mahakama zilizo nyingi zipo vijijini na kwa kiasi kikubwa    

mtandao wa umeme haujafika.  

    4. Mfumo wa usajili wa mashauri kuwa na uwezo mdogo (main 

server) husababisha kuzidiwa. 

6.0  Mikakati na mipango ya baadae ya Mahakama  

Kuna umuhimu wa kuongezwa kwa rasilimali fedha, wataalam 

na kutoa mafunzo endelevu kwa watumishi waliopo ili kuimarisha 

matumizi ya Tehama na mwishowe kuondokana kabisa 

changamoto zilizopo. 

Kuhakikisha kuwa taarifa zote muhimu za mashauri 

zinapatikana kwenye mfumo mzima wa usimamizi wa mashauri 

(Full Case Management System). 

Kuboresha miundombinu ya Mahakama itakayoweka mfumo 

Mahakama mtandao (e-judiciary) ili taarifa zote muhimu zipatikane 

kwenye tovuti ya Mahakama. 

Kuweka umeme kwenye majengo yasiyo na nishati ya umeme 

kwa kutumia mradi wa umeme vijijini (REA). 

Kuboresha mfumo wa ukusanyaji wa maduhuri au 

Government Electronic Gateway (GEPG). 
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Kutumia Mahakama inayotembea ili kusikiliza na kuamua 

mashauri kwa haraka na kwa wakati.  

Tunakusudia kutumia video conference wakati wa kusikiliza 

mashauri ili kupunguza usumbufu kwa watuhumiwa na mashahidi 

kufika Mahakamani.  

7.0 Hitimisho 

 Lengo tulilojiwekea mahakama ni kusikiliza na kutoa 

maamuzi mashauri mbalimbali yanayofunguliwa katika Mahakama 

zetu kwa wakati na katika mazingira ya haki, usawa, weledi, uwazi 

na yanayozingatia maadili ya utendaji kazi.  

Hivyo basi, endapo TEHAMA itatumika kwa usahihi itaongeza 

ufanisi, tija, itaboresha utoaji huduma na kuharakisha kufanya 

maamuzi, hupunguza gharama, hupunguza vitendo vya rushwa, 

hutunza siri za ofisi na kumbukumbu. 

 Waheshimiwa Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana, 

nawashukuru sana kwa kunisikiliza. 

 Asanteni. 

 

O. N. Ngatunga 

HAKIMU MKAZI MFAWIDHI 

CHUNYA 

 


